Leo katika dunia ya wanawake tunazungumzia mufti mkuu nchini Libya anataka walimu wanawake wavae hijab. Mamlaka ya juu ya dini nchini Libya imetoa tangazo ambalo linasema walimu wote wanawake lazima wavae hijab ambazo zinafunika nyuso zao wakati wanapowafundisha wavulana ambao wamefikia umri wa kubalehe, jambo ambalo limezusha mjadala na ghadhabu miongoni mwa wanaharakati wa kiliberali nchini humo. Mwandishi wetu Jemi Detmer anaripoti kutoka Tripoli na Khadija Riami anayesoma ripoti kamili. Mufti mkuu wa Libya, Sheikh Said Al Gariani, alitoa tangazo hilo la kidini kufuatia ombi kutoka wizara ya elimu ambayo ilikuwa inataka ushauri kuhusu suala la wakati ambapo baadhi ya shule zimeanza kuwaamuru walimu wa kike kujifunika nyuso zao. Mufti alisita kusema kwamba lazima watu watengwe kijinsia, lakini alitoa ushauri kwa suluhisho la mwafaka itakuwa ni kuwatenga wanawake na waume katika shule na vyuo vikuu. Uamuzi huo uliwaghadhabisha wanaharakati wanawake. Mmoja wao Narin, ambaye aliomba jina lake la pili lisitajwe, akisema uamuzi huo ni kuchukua hatua nyuma. Well, education... nimesikitishwa sana. Nadhani ni hatua moja kubwa ya kurudi nyuma. Inasikitisha sana kuona hali hii katika mfumo wetu wa elimu. Wanaangalia nyuma katika kuwatenga wanawake, wanaume na watoto. Viongozi wa waasi walimteua Alghariani kuwa mufti mkuu wakati wa upinzani dhidi ya kiongozi wa zamani wa Libya, Muamar Gadafi. Alikuwa akishikilia wadhifa huo hata chini ya utawala wa Bwana Gadafi, lakini wana mageuzi wa Libya wamekasirishwa sana na kile ambacho kinaonekana kuwa ni mufti kuingilia kati siasa za nchi. Ana ushawishi usio rasmi na maamuzi yake hayana nguvu ya kisheria, lakini anaweza kubadili sera za serikali. Nchi ya Waislamu wa dhehebu la Sunni, ambako uumini wa dini unaendana na taratibu za kijamii. Libya imekuwa ikijitahidi kupita katika kipindi muhimu cha mpito baada ya mapinduzi ya Kiarabu kuelekea kwenye demokrasia. Waliberali wanasema kama anavyosema Narin, wanahofia kuwa watapoteza nguvu kwa Waislamu ambao wanataka kuifanya nchi kuwa ya kiconservative. It's a Ni mfumo mrefu wa ajenda ya kisiasa kwa sababu unapotaka kulibadili taifa, unalenga elimu kwa sababu unalea kizazi kijacho. Na kama unavyolenga elimu, hapo ndipo unaingiza kile ambacho unataka kiwe katika siku za usoni. Kwa sababu hapa unalenga mashule, unapanda mbegu za kile ambacho unataka kiwepo hapo baadaye. Mapema mwaka huu Mufti aliandika barua ya wazi kwa wanasiasa nchini humo akiwaonya kwamba kama utenganisho mkali wa kijinsia hautafanyika katika mashule, vyuo vikuu na hata katika ofisi za serikali, Libya iko katika hatari ya kuadhibiwa na Mwenyezi Mungu. Katika fatwa iliyotolewa karibuni, anasema watoto na wanafunzi lazima watenganishwe wakati wa muda wa kupumzika katika viwanja vya michezo ndani na kwenye kumbi za shule, na ni vyema kuwepo na milango tofauti ya kuingilia kwa wasichana na wavulana. Wasichana pia wanatakiwa wasipake vipodozi wala mafuta mazuri. Mwana harakati mwingine mliberali Leila anasema Waislamu wenye msimamo mkali wanajiingiza polepole ndani ya nchi. Wanasubiri kuona matokeo, hapo ndipo wanapojaribu kuchukua kila kitu, wanachukua mambo polepole. Anasema wanaharakati wengi wanahofu kuzungumza, kwa sababu wanapozungumza wanapewa vitisho au kuonywa wasiseme kitu. They target the families, they target your family, just to silence you What they doing is... Wanazilenga familia, wanalenga familia zenu ili mnyamaze, msiseme kitu. Wanachofanya ni kama vile pweza ana mikono mingi hapa na pale pale na hapa na huko. Wizara ya elimu hivi sasa itaamua maelekezo ya jumla ambayo atayapeleka mashuleni, na makundi ya kutetea haki za binadamu nchini yana wasiwasi kwamba fatwa ya Mufti itawachochea wazalendo wa Kiislamu.