Leo dunia ya wanawake tunazungumzia programu inayofuatilia usafirishaji wa watoto nchini Sierra Leone. Inakadiriwa kwamba takriban kiasi cha watu milioni 17 hadi 27 kote duniani ni waathirika wa usafirishaji wa binadamu. Mashirika ya misaada yanasema, usafirishaji wa binadamu ni sekta yenye kuingiza kiasi cha dola bilioni 32 kwa mwaka. Sierra Leone ni moja ya nchi nyingi ambako harakati hizo zinafanyika. Mwandishi wetu Jody Kapwa ametuandalia ripoti ifuatayo inayosomwa na Khadija Riami. World Hope International linaendesha taasisi ya Trafficking in Persons Recovery Center nchini Sierra Leone. Linaelezea ni kituo cha kutoa huduma. Makamu rais wa program hiyo, John Lyon, anasema wasafirishaji binadamu wanaorubuni watu kwa kuwapa ahadi za uongo ya kupatiwa ajira au maisha bora. Tunacho kigundua nchini Sierra Leone ni aina mbili za usafirishaji, hasa katika eneo la usafirishaji kwa ajira pamoja na usafirishaji kwa ngono. Ni vigumu kuweka idadi kamili katika hilo. Kila nchi hapa duniani ina matatizo yake, kwa hiyo kupata idadi halisi ya kile ambacho kinatokea, kufahamu ukubwa wa tatizo lenyewe Kabla ya kuwatibu waathirika wa usafirishaji binadamu inakulazimu uwatafute in firm... tulipata kesi huko kaskazini mwa Sierra Leone ambako kampuni ndogo ya uchimbaji madini ilikuwa na vijana wadogo wanaofanya kazi katika machimbo hayo. Walikuwa wakivuta mikokoteni chini ya ardhi, na baadhi ya watoto walifariki ndani ya machimbo hayo. Watoto walisafirishwa, walikuwa hawalipwi mshahara unaoeleweka programu yetu ilisaidia kuwapata na kuwafikisha kwa mamlaka za ndani na kuisaidia Wizara ya madini pamoja na polisi kuwashtaki wahusika wasafirishaji binadamu. Sio tu wanatumia njia ya barabara, lakini pia bahari inatumika kama njia mojawapo ya usafiri. We have also seen cases involving foreign fishing firms that, pia tumeona kesi zinazohusu makampuni ya kigeni ya uvuvi ambayo hufika na kuingia na kusafirisha wasichana kwa kutumia meli zao kwa malengo ya ngono tulikuwa na kesi moja nje ya Freetown ambako kampuni moja ya meli ya kigeni ilikuwa ikitia nanga karibu na kijiji ambako tumekuwa tukifanya kazi, na wasichana hao watakwenda kwenye meli. Ikibainika kwamba wale waliokuwa ndani ya meli wanakuja nchi kavu na wanasema, kuwaambia wasichana, njoo kwenye meli, tunaweza kupatia kazi, tunaweza kupa maisha bora, lakini kilichobainika ilikuwa walikuwa wakiwatumia wasichana kwa ngono. Lyn anasema meli ya uvuvi iliondoka na wasichana kadhaa wakiwa ndani. WHI imeripoti ugunduzi huo kwa maafisa wa eneo ambao waliingilia kati meli hiyo na kuwaokoa wasichana hao. World Hope International imeunda makundi 58 ya wazazi nchini humo ambayo yanaangalia uwezekano wa usafirishaji wa binadamu Sierra Leone, really nchini Sierra Leone, vijiji vya ndani ndiyo muundo ambao tunauhitaji ili kufanya kazi kukamilisha aina yoyote ya lengo kwa kiwango kikubwa na hivyo ni vijiji 58 na tumefanya kazi na wanavijiji kuwasaidia kuwaelimisha na kuhamasisha, usafirishaji binadamu ukoje? Msafirishaji binadamu anataka nini pale anapotaka kumchukua mtu kumsafirisha? Mara hilo linapoeleweka katika kijiji, watatoa ripoti kwa polisi au shirika jingine lisilo la kiserikali au wizara ya ustawi wa jamii. Kwa hiyo kuna mtandao ambao unafanya kazi kusaidia. Makundi ya wazazi yamesaidia kutambua idadi ya harakati za kihalifu sio tu usafirishaji wa binadamu. Mara watoto au watu wazima wanapoachiliwa huru au kukimbia kutoka kwa wasafirishaji wao, Lion anasema wanahitaji msaada kujiponya na kuingia tena katika jamii. Tunatoa we'll msaada kwa mwathirika, elimu, tiba ya afya pamoja na tiba ya afya ya akili. Kinachoifanya programu yetu kuwa ya kipekee nchini Sierra Leone ni kwamba hatuna kiwango cha muda gani mteja anaweza kukaa kwenye kituo chetu cha tiba. Mteja anaweza kukaa muda wote anaopenda ili apatiwe matibabu na kuingia tena katika jamii. Kuingia katika jamii kunahusisha mikutano ya mara kwa mara na wafanyakazi wa WHI na watoto na wazazi wao, na kuwafuatilia kuhakikisha kuwa waathirika hawajaingia tena katika mikono ya wa wasafirishaji na uwezekano wa kupata ajira. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani hivi karibuni ilipandisha Sierra Leone katika ripoti yake ya mwaka wa usafirishaji watu. Lion anasema ni ishara kwamba programu za WHI na juhudi kama hizo zina matokeo mazuri.