Nam wapenda wasikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari, hivi sasa tunakaribisheni katika makala yetu ya kila siku ya Ijumaa live talk, ambapo wasikilizaji pia wana fursa kushiriki kwa kuuliza maswali au kutoa maoni kupitia Facebook au kutupatia nambari yao ya simu. Leo hii basi, kama tulivyokuwa arifuni, mada yetu ni juhudi za kupambana na ubakaji Afrika Mashariki na Kati. Janga la ubakaji ni tatizo la kijadi kote duniani na kwa muda mrefu watu wamechukulia tatizo kuwa mwiko kuzungumzia, lakini katika miaka hivi karibuni ni jambo, jambo hilo limekuwa likizungumziwa sana hasa kutokana na ubakaji unaotokea wakati wa vita sehemu mbalimbali za dunia na kupata nguvu kutokana na harakati na makundi ya kupambana na dhulma dhidi ya wanawake kwa kuhamasisha watu na serikali kupitisha sheria kali dhidi ya ubakaji. Umoja wa Mataifa unaeleza kwamba dhulma dhidi ya wanawake kuwa ni kitendo chochote cha dhulma ya kijinsia inayopelekea kuwepo na jeraha ya kiakili kimwili au kingono na kutaabika kwa wanawake kwa uonevu wa aina hayo yote, na shirika la afya duniani limetangaza na linachukulia ubakaji kuwa ni tatizo la kiafya kwa jamii, na serikali takriban zote duniani zinalazimika kutambua ni kitendo cha uhalifu. Kwa hivyo katika Live Talk hii leo, kutusaidia kujadili suala hili kwenye simu tuna Saida Ali, mkurugenzi wa shirika la kupambana na dhulma dhidi ya wanawake mjini Nairobi. Kova Saida, karibu katika Live Talk. asante sana pia tunaye Bi Alberta Wambua, mkurugenzi wa kundi la kuwasaidia walionusurika na dhuluma dhidi ya wanawake huko Kenya, GVRC, karibu kutoka Nairobi N na mkuu wa kitengo cha habari cha mtandao wa jinsia TGNP, Bi Lilian Liundi kutoka Dar es Salaam. Karibuni nyote. Nam, sasa kwanza tuanze na Saida huko Kenya, ambako kumekuwepo na maandamano makubwa jana na kidogo leo. Wamepeleka hati kwa polisi pinga dhulma dhidi ya wanawake kutaka haki kutendewa, hasa msichana aliyobakwa hivi karibuni huko Kenya. Je, harakati zimefikiwa wapi na. Hadi hivi sasa harakati kwa hivi sasa zime, zime, zimefika kama vile umetaja Leo asubuhi tume, tumefanya mkutano na na maafisa wakuu wa polisi, ambapo walikuwa wanataka kutuhakikishia. Ndio, jana tulifanya maandamano na waliweza kuja wakapokea ile hati na wakatuhakikishia kuwa watafanya kazi yao, lakini ilikuwa ni vigumu. Walisema wanaomba kuwa na mkutano na sisi wachache kati yetu ili waweze ku kufanya majadiliano zaidi na sisi. Sasa leo asubuhi tulifanya majadiliano tukakubaliana, tungependa tuone kuwa polisi kweli wamefanya kazi uh, kama inavyofaa na wazingatie uh, mambo ya ubakaji na pia dhulma zingine dhidi uh, ya wanawake, maanake wakati mwingi polisi hawazingatii kama vile hii kesi ya, ya huyu msichana liv na pia tungependa na wametuambia wataweza kuangalia wafanye uchunguzi kwa maafisa wao wenyewe. Kwako Lilian, ninayekuuliza swali ni mimi Meri Mgawe. Hebu tuambie huko Tanzania, tatizo la ubakaji linachukuliwa vipi na wakazi na maafisa wa serikali? Kwa kweli, kwa hapa Tanzania, tatizo la ubakaji au vitendo vya ukatili kwa wanawake kwa ujumla, yani linazidi kuongezeka kila siku. Naomba tu nikupe takwimu kidogo za kitaifa hapa Tanzania kwamba uh, takwimu zinasema kwamba theluthi ya wanawake wa Tanzania walishawahi kufanyiwa ukatili. Hiyo ni idadi kubwa sana, lakini vile vile tunaambiwa kwamba wanawake ambao wana miaka kati ya kumi na tano mpaka arobaini na tisa wameshafanyiwa ukatili na wenzi wao, ukatili wa kimwili. Kwa hiyo kunaonekana kuna ongezeko kuna kubwa la ukatili wa kijinsia, tukiangalia kwamba takwimu taku za mwaka elfu mbili na mbili uh, kesi ambazo zilikuwa zimeripotiwa za, za ubakaji zilikuwa Da, elfu tatu mia saba ishirini na moja lakini ulipofika mwaka elfu mbili na saba zikawa tayari elfu nane mia nane sabini na nne kwa hiyo, hiyo inaonyesha hali halisi ni jinsi gani tatizo ni kubwa sana na linazidi kuongezeka, japokuwa ndio kuna juhudi nyingi zinafanyika kwa mashirika siokuwa kwa kiserikali, azaki kwamba kuna mikakati mingi inafanyika, lakini bado tatizo ni kubwa sana, lakini pia hata serikali imeweza kufanya juhudi kwa kiasi fulani lakini bado tunaona kwamba tatizo linazidi kuongezeka siku hadi siku. Lakini labda hapo tu, kwamba unapozungumzia kwamba tatizo linazidi kuongezeka ni sababu zipi? Labda unaweza kutuweka bayana zinasababisha swala hilo. Sababu ambazo zinafanya hili tatizo lizidi kuongezeka ziko nyingi, kusema ukweli, na ndio maana tunaambiwa tunapoangalia tatizo tuangalie kiini. Ukiangalia mifumo ya kiuchumi katika nchi zetu za nchi ya Tanzania, lakini hata nchi za Kiafrika, kwamba uchumi wetu sasa hivi sera za kiuchumi za uliberali mamboleo zinazidi kuweka watu pembeni walio wengi na kutengeneza msonge ambao unakuta wenye uwezo ni wachache sana, na wale ambao hawana uwezo wengi wao ni wanawake. Na jinsi unavyowekwa pembezoni katika masuala ya kiuchumi unazidi kuwa Uh, u, u, ukatili wa kijinsia unazidi kuwa karibu na wewe sana. Kwa hiyo haya hii mifumo ya kiuchumi ambao mara nyingi imejenga misonge ya wenye uwezo wanakuwa ni wachache na wasiokuwa na uwezo wengi wengi wao wakiwa wanawake, ndio inazidi kuchochea hili tatizo la ukatili wa kijinsia. Ukiangalia katika masuala ya ajira unakuta kwamba wanawake wengi ajira zao sio ajira zenye staha wala sio ajira salama. Wasichana wengi unakuta ajira zao ni wanafanya kazi za majumbani wanafanya kazi za baa wanafanya kazi hata kwenye mashamba ambayo kama vibarua. Kwa hiyo unakuta zile ajira zinaweka katika hatari kubwa sana ya kufanyiwa ukatili wa kingono, hasa kubakwa. Lakini pio, pia ukiangalia mifumo yetu ya elimu, mifumo yetu ya elimu pia, wale ambao wana uwezo Wana, wanawekwa mbali kidogo na hiyo hatari ya kubakwa, lakini wale ambao hawana uwezo wanazidi kusogezwa karibu na hatari za kubakwa. Nitoe mfano tu, kwa mfano shule zetu za kata, ambazo unakuta shule iko mbali, mtoto anapita milima na mabonde kufikia shule. Katika ile eneo analo, analopita mtoto, unakuta kuna vihatarishi vingi sana vya kubakwa, anakutana na watu vijana ambao hawana ajira, nao wengine wanavuta bangi. Kwa hiyo mtoto ni rahisi sana kubakwa, tofauti na mtoto ambaye anatoka kwenye familia yenye uwezo, ambaye anatolewa na gari shuleni na anarudishwa na gari nyumbani. Kwa hiyo hiyo hali ya umaskini, hali ya mifumo ya kuanza kusogeza wananchi walio wengi pembezoni, hasa wanawake, ndiyo inayochochea hasa masuala ya ubakaji. Kwa upande wa mila na desturi nazo, hasa ukizingatia mfumo dume ambao mwanamke anakuwa hana maamuzi, unakuta mpaka hata maamuzi ya mwili wake mwenyewe anakuwa hana maamuzi. Kwa hiyo unakuta yeye kila kitu anaamuliwa. Kuna ubakaji mkubwa sana ndani ya ndoa. Kilifanya utafiti maeneo ya Chinyanga kichapo wanawake wanazaa watoto mpaka kumi na sita kumi na saba lakini ukiwauliza unakwambia kwamba mimi tendo la la ndoa au tendo la ngono mimi sina maamuzi. Mume wangu saa yoyote akija, dakika yoyote, mimi ananibaka tu. Kwa hiyo inaishia mimi nakuwa na watoto wengi ambao sikuwatarajia, na umaskini unazidi kuwa mwingi. Naam, Alberta, unasikia habari hizo za kusikitisha kutoka Tanzania. Wewe vilevile vile unafuatilia una unasaidia watu ambao ni waathiriwa au tunaweza kusema walionusurika na ubakaji huko Kenya, hali ni vipi? Kwa upande wake Uh, kwa upande wake pia ni hali mbaya. Nitaanza na ripoti ya yenye tunaita Kenya Demographic Health Survey yenye iliyofanywa mwisho mwaka elfu mbili na nane, elfu mbili na tisa. Kwa ripoti hii wanasema kwamba Um, wanawake kutoka miaka kumi na tano hadi arobaini na tisa asilimia kumi na mbili walikuwa katika maisha yao washaibakwa eh, um, kama vile dada yetu kutoka Tanzania Dar es Salaam anasema. Alafu ningependa kuongezea yapahali napo nafanya kazi apo Gender Violence Recovery Center, katika mwaka wa elfu mbili kumi na moja elfu mbili kumi na mbili tulikuwa na watu waliobakwa na, ku, na kupitia hizi dhuluma elfu mbili mia tisa Uh, two thousand nine hundred and fifty four survivors. Na katika hao wote asilimia arobaini na nane walikuwa wanawake, asilimia arobaini na mbili walikuwa wasichana. Kwa hivyo sio tu kusema, pia dhuluma hizi ni kwamba tu ni kwa wanaume na vijana I mean, wanawake peke yake, lakini pia vijana na wanaume, watu wakubwa pia wanadhulumiwa, lakini asilimia kubwa inakwenda kwa wanawake na wasichana. Kwa hivyo hizi kesi ubakaji ni kitu yenye inaendelea kila siku kila siku, na kama tunavyoona jana venye tuliandamana ni kana kwamba hatuchukulii kama ni kitu muhimu. Tunaona tu kama ni jambo la kawaida. Unajua, imekuwa kama tabia ya kawaida, you know people uh, mm. Si lazima tuko tu sawa. Naam, eh, bila shaka. Sasa hilo utapata jambazi ameuawa itakuwa jambo kubwa. Kuna wasikilizaji Mary, nasikia kwa Skype, tunao wasikilizaji m, mnanza na wewe, nawe Lizoze Li Babingwa kutoka Denmark, sekunde thelathini. Hebu uliza swali lako ama toa maoni yako. Pana kwa nona, watu wa ubakaji, panakuanaona watu wafaa mambo wa ubakaji inatakiwa wachukulisha wachukuliwe sheria kubwa sana, kwa kuwa utaangalia malengo. Mtu amekuja baka mtu wa saa miaka sita, miaka saba. Kwa nini kwanza, kwa nini wamechukulia? Unaona ukitizama kusa, kama mashariki wa Kongo, wale watu waishi wa m ishirini na tatu wameingia kubaka watu wazima, watoto wadogo, nini unakuja angalia hata wazee teknolojia wale watoto inawaki inaathirika. Hebu tuende kwa Elvis Mnyongezi kutoka Kampala, unasemaje? Mimi naona kwamba gavumenti zetu zichukue hatua hii, sababu ukiona eastern Kongo, ukiona hapa Uganda, ukiona hata Kenya, wadada wetu wengi wamepata mimba wakiwa watoto, na gavumenti haisii maanani, wameacha tu uh, shirika ambazo ndizo zinawashughulikia. Mimi ningetamani sana gavumenti zetu ziweke mkono, zisaidiane namna gani tunaweza kutokomeza mambo kama na haya. Naam, bila shaka. Sasa hebu nimwachie Saida huko Nairobi. Saida, unaweza kutueleza tumesikia, sasa Nya. watu wanasema imekuwa jambo la kawaida Alberta anasema ni kawaida, Tanzania imeongezeka. Nyinyi kama kundi la kutetea dhulma dhidi ya wanawake mnafanya nini, na unafikiri nini la kufanya kuweza kuhamasisha watu kuona kwamba tabia hii ni mbaya? Kusema ukweli, um, tabia hii ni mbaya na kuna kazi tunafanya ya kuhamasisha watu lakini kama walivyosema dada zangu wawili kutoka Tanzania na Albata pia kutoka Kenya, inaonekana ni kama ni jambo la kawaida. Kwa sababu ningependa kutaja, kuna unyanyapaa na kuna kuna vile watu wanapuuza kuona kuwa haki za wanawake sio muhimu, ama kama vile uh, ikiwa mtoto wa kike amefanyiwa jambo fulani haionekani kama ni muhimu. Lakini ningependa kutaja sasa swali ambalo umeniuliza kazi gani tunaofanya, kuna kazi inayofanyika ya kuhamasisha, uh, jamii waome, uh, kwa upande wa wanawake na waume kwa sehemu mbalimbali za Kenya. Kuna kazi tunafanya ya, kufa, ya ya, ya, ya, ya kuelimisha pia polisi. Kuna, kuna vituo fulani ama uh, uh, wilaya fulani ambapo Uh, polisi wako mbali sana, kwa sababu pengine hizo sehemu zimesaulika tukiangalia kwa upande wa maendeleo. Sasa sehemu hizo pia zina mila na desturi ambazo zinaendelea kukandamiza watoto wa kike na wanawake okay. Katika sehemu zile tunafanya kazi ya kuelimisha hata wa, uh, polisi kama ni wahudumu wa hospitali wa pia ndio waweze kuelewa kesi kama hizi zikija, ni vipi wataweza kuzihudumia? Kuna kazi pia ama kampeni ambazo tunafanya. Kuna kampeni tunafanya ambazo, kama sasa, kwa muda wa kipindi labda cha mwezi mmoja hivi, tarehe ishirini na tano hivi Novemba, tutaanza kampeni ile, inaitwa Sixteen days of Activism, yani kampeni ya dunia nzima ya kuhamasisha watu kuelewa shida za zulma dhidi ya wanawake na umuhimu wa kuweza ku, uh, kufanya kazi pamoja kuweza kuhakikisha kuwa hakuna zulma. Kwa hivyo kazi ya kuhamasisha jamii imefanywa na imefanywa na wengi. Naam, bila shaka haki za wanawake zitahudumishwa kwa ushirikiano kati ya serikali wanaume na wanawake kwa pamoja kufahamu tatizo hilo. Nafikiri una maneno mengi kuhusu Facebook, wameandika watu wengi kabisa. Ya kwanza kabisa ni Yusufu Alfredo Selemano, anasema yeye, huyu anatokea Kigoma, anasema visa vya ubakaji ni tamaa zilizowajaa watu, wengine hudanganywa na waganga wa kienyeji kwa lengo la kupata utajiri, na wengine makusudio ya kutaka kuambukiza magonjwa wenzao. Naye Filbert Kiauke wa Mlandizi, Tanzania, yeye anatoa maoni yake, anasema kikweli, sheria juu ya hawa wabakaji bado haijawekwa sawasawa, kwani ikiwezekana, haiwezekani vitendo hivi haramu vifanywe waziwazi na wahusika waendelee kupeta mitaani. Lakini Keni Lubango wa Beni, DRC, anasema, ubakaji visa vyake ni tamaa tu, wengine wanatumia dawa zao, zinawasukuma wafanye jambo hilo. Naam, asante sana Mary, unaona maoni chungu nzima. Lilian, kwako wewe sasa, wa tunaona sababu ziko nyingi. je, serikali unafikiri li, huko Tanzania kwa mfano inafanya kazi vilivyo hasa, uh, uh, sheria na polisi zaidi, wakipelekewa kesi zile, watu wengine wanaogopa kwenda kushtaki. je, wanafahamu wanachukua kesi kama inavyohitajika? Kusema ukweli, kwa mfumo wa polisi hapa Tanzania kuna juhudi zinafanyika, sisemi kwamba hakuna kinachofanyika, kwa sababu kuna madawati ya ajinsia katika vituo vya polisi maeneo mengi hapa Tanzania, na wamepewa mafunzo ya jinsi gani wana watu ambao wamefanyiwa ukatili hasa ubakaji wakifika wafanyeji. Lakini vile vile ukiangalia katika wizara ya afya pia kuna wametengeneza guidelines za jinsi ya kuweza kurespondi kwa masuala ya ukatili wa kijinsia, na pia kuna mtandao wa polisi wanawake pia nao pia wanashughulika sana na masuala ya ukatili wa kijinsia, lakini ukubwa wa tatizo tatizo ni kubwa sana. Kwa hiyo hizo juhudi za hivyo vituo vya polisi vipo, ndio, lakini rasilimali ambayo inawekwa kwenye vile vituo ma, madeski ya kushughulikia ukatili wa kijinsia Tanzania hayana rasilimali za kutosha, hayajawekewa rasilimali za kutosha, ukiangalia kwa upande wa elimu ya wale wahusika pale, lakini pia vifaa vya kutendea kazi. Kwa hiyo hiyo pia inakuwa ni ngumu sana kwa ya, ya, ya, yale madawati kufanya kazi inavyopasa, lakini pia unakuta katika maeneo ya mijini kidogo afadhali, lakini ukienda kwenye maeneo ya vijijini ambako ndio watu wengi wanaishi, unakuta uelewa ni mdogo sana kwa upande wa madawati yenyewe, lakini pia kwa upande pia wa wananchi, kwao unakuta kesi nyingi haziwe hazipelekwi hata kwenye vituo vya polisi kwa sababu unakuta mtu anaona kwamba ni kiripoti, na, na kuna unyanyapaa wa hali ya juu sana. Tunachosema kwamba kwa upande wa serikali yetu, pamoja na kwamba ndiyo inajitahidi, lakini suala la kuongeza rasilimali, kama tumetangaza kwamba ukatili wa kijinsia ni janga la kitaifa, basi viendane na rasilimali ambayo inaelekezwa katika eneo lile kwa sababu hata kama ukizungumza ukawa na makaradati mazuri na uh, dokumenti na sera na kila kitu, lakini kama hazijawekewa rasilimali za kutosha ili kuweza kufanya kazi vizuri, pia inakuwa haiwezi kusaidia sana. Hatuna budi kuaga, swala zito kabisa, itabidi uzungumze wakati mwingine. Walioshiriki ni Saida Ali kutoka Nairobi, Alberta Wambua kutoka Nairobi na Lilian kutoka Dar es Salaam. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki hapa studio Mary Mgawe, mimi Abdushakur Abud, Sandey Shomari na Dwayne Collins tunasema kwaherini. Tuendelee na mjadala huu kwenye mtandao.