Naam, sasa, unaweza kutueleza, Bunge limepitisha leo jana usiku sheria kuhusu vyombo vya habari, unaweza kutueleza sheria hiyo inahusu nini? saa kumi na mbili jioni Bunge imepitisha marekebisho ya sheria kuhusu mawasiliano ambapo sasa wamebuni kitengo cha serikali ambayo itakuwa inawaandikisha wanahabari na pia hiyo kitengo ambayo sasa itabuniwa haitakuwa dao wa, wa na washikadau wa wanahabari ambao tumekuwa nayo kwa zile mashirika zingine kama ile Media Council. Aa, hii kitengo cha serikali itakuwa inafanya mambo kadha na kadha, kama ya kwanza kuandikisha kwa na, wanahabari, na pia itakuwa inatosa faini ambayo tena pia imepelekwa ine, juu sana faini sasa itakuwa shilingi milioni ishirini kwa yule yoyote, uh, ambaye ata, atakuwa amevunja sheria kuhusu mawasiliano. Na tena hii kitengo pia itakuwa inashughulika na mambo ya zile vitu ambazo zinaandikwa kwa zile vyombo za habari kama magazeti, TV na redio, uh, ambapo sasa itakuwa sheria kama ita- itatiwa ita sahihi na na rais itakuwa sheria ya kwamba vyombo vya vya wanahabari watakuwa wanaandika um, asilimia sitini ya hizo habari zitakuwa kutoka Kenya na hizo zingine ndio zinaweza toka ng'ambo. Kabla tujazungumzia uh, masharti hayo yote na adhabu inayotolewa, kwa nini sheria kama hiyo imepitishwa wakati huu? Hii sheria um, vile tunaiona imeanzia kuanzia wakati wanabunge walikuwa wanataka kuongeza mishahara yao na wanahabari walifanya wali juhudi na, na wakajulisha umma kuhusu hii eh, lengo ya wabunge alafu baadaye wabunge tena wakatimua wanahabari kutoka ile press center kule bungeni, na hata kwa saizi ni, ni vigumu sana kwa wanahabari kuingia pale bungeni ili kunasa majadiliano ambayo inaendelea pale. Katiba ya Kenya inahakikisha kwamba vyombo vya habari vina uhuru. Sheria hii sina bana zaidi vyombo vya habari sheria hii kama itatiwa sahihi na, na rais, itakuwa kinyume na katiba ya Kenya. Na sisi kama wanasheria tuko tayari kue, kuelekea mahakamani kwa ile mahakama juu ili tuombe ya kwamba uh, wapitishe ya kwamba hii sheria ina hujumu katiba ya Kenya. Uh, kwa sasa tunajadiliana kama wanasheria, ili tu, tupitishe ile memorandum kwa rais ili asitie uh, sahihi hii sheria ambayo ilipitishwa na bunge. Kwa hivyo huu mswada uliopitishwa na bunge unatoa adhabu adhabu. Kwa sababu gani? Kuandika maneno mabaya, au wanasimamia watu wataandika kitu wanaoandika, kuna adhabu ambayo iko kwa sheria. Adhabu ni mfano ni kama kuandika vile mambo ambayo bado haijathibitishwa ama ni za uongo, vitu kama hizo, ama ambao vitu kama ambao zinaweza kanushwa na serikali. Uh, itakuwa ni adhabu kwa sababu wanahabari ambao wanakusanya hizi habari saa zingine wanaweza andika habari ambayo inatangamana na zile vitu ambao wamekusanya, lakini serikali sasa kama itakuja ikanushe ita, wanaweza sema ya kwamba umeandika habari ya uongo, alafu hiyo adhabu uh, itakuwa kwako. Kwa hivyo unaweza kusema hii imeweza kutokana vilevile, vile hivi karibuni, kutokana na ripoti za Westgate. Wiki iliyopita tumeona waandishi wa habari wametishiwa, wameitwa na polisi, inahusiana na swala hilo. Hii pia inakuja wakati ambao tumejua serikali hawajafurahi ya kwamba uh, wanahabari walitoa ile siri ya, ya kwamba um, magaidi hawakuwa wengi vile wali, serikali walikuwa wanasema walikuwa pale na pia Uh, ile mambo ya wanajeshi kupora mali pale ndani ambayo sasa ishathibitishwa na kuna wanajeshi saizi. Tume- tumeambiwa wanajeshi wawili washafutwa kazi kwa sababu walipatikana na uh, vitu za u, ya uwizi kwa nyumba zao uh. Sasa hii mambo yote ina- in, inakuja wakati mbaya ambao uh, hii mambo ya Westgate imetokea, lakini pia hatuwezi sahau ya kwamba wabunge hawajafurahi tangu siku ile walikuwa wanataka kuongeza mshahara yao, na wanahabari wakatoa waka hii mambo na wakaandika kwa magazeti, na umma mzima wakapiga mayoe juu ya hiyo mswada yao ya kujiongeza pesa. Sasa bila shaka ni mapema imepita jana usiku, nafikiri asubuhi ya, ya leo vyombo vya habari vitasema nini kuhusu mswada huo? Msimamo wao unasema nini? Vyombo vya habari washachukua msimamo, msimamo ambao hata kama wanasheria pia watachukua hiyo tu msimamo mmoja, washasema hii sheria ambayo imepitishwa itakandamiza wanahabari na tena ni kinyume na katiba ya Kenya, ambayo ina iko na vipengee ambayo inasema kuna ile freedom of information. Asante sana Apollo Mboya, nimeshukuru. Asante sana.