Na katika makala ya afya leo hii tunaendelea kumulika saratani ya matiti na tunazungumza tena na Daktari Sarah Maongezi wa chama cha madaktari wanawake nchini Tanzania, MEWATA. Kwanza msikilizaji, tega sikio, kwa sababu hii leo Daktari Maongezi anaelezea jinsi wanawake wanavyopaswa kujichunguza kubaini ikiwa wana saratani ya matiti au hawana. Huwa tunasema wasichana ambao bado wanapata hedhi achague uh, siku ya tano mpaka ya saba baada ya hedhi, na ahakikishe kwamba hiyo tarehe anaiweka, kwamba hii ndio siku ambayo nitajichunguza. Anaweza akasimama kama ana kioo, akasimama mbele ya kioo, huku mikono yake ikiwa sambamba na mwili, yaani ameshika ya kwenye kiuno, alafu analinganisha matiti yake yote mawili kwa makini na kuangalia umbo, ukubwa, mabadiliko katika chuchu na kama vile kuvutwa ndani ya titi au ngozi kubadilika na rangi ya titi. Halafu anaweza akaangalia akiwa amelala, akiwa amelala anatizama tu kwamba je, yako katika usawa mmoja zile chuchu, hakuna moja ambayo ni kubwa kuliko nyingine. Akiwa hapo hapo kwenye kioo ananyanyua mikono, anatazama tena mabadiliko, kwa sababu kama kuna titi ambalo lina uvimbe linaweza kuwa lina, linaelemewa kidogo. Kwa hiyo akinyanyua mikono, lile lenye uvimbe litabaki pale pale, lile ambalo halina uvimbe litapanda juu. Alafu baada ya hapo anaanza kutumia kiganja cha mkono, mkono wa kulia unachunguza titi la mkono wa kushoto, anaanza kuzunguka kama vile mshale wa saa anazunguka na naomba niwaambie wasikilizaji kwamba unapochunguza titi usitumie vidole. Unatumia kiganja cha mkono na vidole vyote unavibana visiwe vimeachanika. Kwa hiyo unazunguka, unazunguka mpaka unamaliza ya titi lote, alafu unakwenda kwenye kwapa kuangalia kama zile tezi za kwenye kwapa hazijavimba, na mwisho kabisa unamalizia kwa kukamua chuchu kuangalia kama kuna maji maji au damu inatoka. Unarudia tena kwa titi lako la upande wa kulia, kwa kuzunguka titi lote kutumia kiganja cha mkono na kutazama kwenye kwapa zako kama tezi hazijavimba, na mwisho kukamua tena chuchu zako. Baada ya hapo, kama hakuna uvimbe au hujahisi chochote, utakuwa unajua uko salama. Lakini kama una wasiwasi, basi unakwenda kumuona mtaalamu wa afya ili akuhakikishie kwamba je, umeona kivimbe au hujaona kivimbe, kwa sababu watu wengine huwa wanatumia vidole na wanakutana na yale mabunya ambayo ni ya kawaida tu kwa mwanamke, na anapata wasiwasi ule wasiwasi unaweza uka mfanya akakosa amani. Kwa hiyo hii anayojifanyia mwenyewe tunaita ni self breast examination, na akienda kwa daktari atafanyiwa clinical breast examination. Dr. Sara, vile vile kuna wale ambao watasema ah, labda titi langu moja mimi kawaida huona ni kubwa kidogo kuliko hili lingine, hebu yes, waondolee hofu. Kuna wamama wengine kimaumbile titi moja linakuwa kubwa moja linakuwa dogo, lakini kama nilivyosema, ile siku yako ya kwanza utakayojichunguza na ukaenda kuchunguzwa na daktari akakwambia kwamba huna tatizo, hiyo ndio kawaida yako. Sasa kama matiti yako yote yako sawa, alafu baada labda ya mwaka ukaona titi moja limekuwa kubwa kuliko lingine, basi hapo unatakiwa urudi kwa kwenye kituo cha afya uangaliwe tena. Lakini kama kimaumbile umezaliwa hivyo kwamba titi moja ni kubwa, na mara ya kwanza ulivyoonwa ukaonekana huna tatizo, titi lako moja ni kubwa, basi hayo ni maumbile yako na endelea kuwa na amani kabisa kwamba huna tatizo. Ni dr Sara Maongezi, wa chama cha madaktari wanawake nchini Tanzania, MIWATA, akizungumza nasi Sauti amerika kutoka Dar essalam.