Bwana Chavino, tunajua kwamba huko Burundi siasa zinapamba moto. Kulikuwa na mkutano wa siku mbili kati ya vyama vya upinzani na serikali kuhusu hali njema ya kazi. Matokeo ya mazungumzo hayo yalikuwa nini? Kwa kweli, matokeo ya mazungumzo hayo ni kwamba hakuna jipi hata moja, isipokuwa tu ni kushuhudia wazi kwamba hii serikali haina nia nzuri. Hii serikali haina muono wa uchaguzi tunaweza kufanya mkataba toka mwezi wa tatu ambao ulikuwa umeandaliwa eh, katika kikao na eh, jumuiya ya kimataifa ONU. Hapo tukaweza kufikia kuna kwa mkataba fulani mkubwa tu kiasi kwamba, eh, mpaka hivi sasa, eh, yale ambayo imeshatekeleza naweza kusema kwamba ni asilimia ni kama tano au tatu asilimia. Kwa hiyo kwetu sisi ni kitu ambacho, eh, kinasikitikisha na hivi mu mkutano toka jana mpaka leo ni kwamba hatukuweza kufikia ku mafanikio yoyote, isipokuwa ni ujanja ujanja wa kutaka kuandaa njia hizi na au zile, ili kuweza kuhakikisha kwamba utawala uko na eh, umejipanulia uga, ili kuweza kuhakikisha kwamba chaguzi za mwaka elfu mbili na kumi na tano utaweza kujinyekulia kwa hivyo unaweza kusema kwamba makubaliano haya ni kuzungumza na vyama vya upinzani kuweka hali ya kisiasa huko Burundi sawa, na unasema haifanyiki? Naam. Kwa sababu gani? wanania mbaya e, au hawataki wanania mbaya e, hawana mtazamo wa kitaifa, hawana mtazamo wa chaguzi zetu. Ndio maana si tunasema kwamba hii fursa li, haikuwa fursa ambayo ilikuwa inahitajika. Fursa ambayo ilikuwa inahitajika ni fursa ambayo tuko tunaandaliwa leo na jumuia ya kimataifa ONU kunako E, tariki za ishirini mpaka ishirini na mbili ambapo tutazungumzia mada hiyo hiyo kutazama ni hatua gani tunaweza kufanya kulingana na mkataba huo, iwe ni upande wa e, vyama kuto kunyanyaswa, iwe ni upande wa sheria kutekelezwa, iwe ni upande wa vijana kuweza kuwa na uzalendo. Hakuna hata kimoja ambacho kiliweza kutekelezwa isipokuwa tunashuhudia Eh, katika mporomoko mzima ambapo vyama havitumiki, sheria zinakuja ni sheria sumu, sheria zinakuja ni, hazi, ni hazina misingi ya kidemokrasi. Vijana usiku na mchana wanaua raia, vijana usiku na mchana, vijana mbonela kure ambayo ni wa chama tawala, ambao leo wanachukua nafasi ya utawala, wanachukua nafasi ya polisi, wanachukua nafasi ya taasisi za, za sheria s yes, kwamba tuna ni mchambaratiko mkubwa sana ambapo tunasema kwamba labda ikiwezekana chaguzi haziwezi kuwa kwa sababu haya mazingira ndio mazingira ambayo yanastahili yana, yana kuandaa chaguzi za mwaka elfu mbili na kumi na tano kwetu sisi tunaimani kwamba labda katika mazungumzo hayo ya mwezi huu kurako tariki ishirini mpaka ishirini na mbili labda tunaweza kuafikiana kunako mada fulani, halafu hii inatendeka ina, ina hali ya kuwa utawala ukunaandaa mageuzi ya katiba ya taifa ya mage, hii katiba ya taifa, taifa ni, ni sheria mama ambayo imejijenga chini ya misingi ya mkataba wa Arusha. Itakuwa kuwaje katiba ibadilishwe, hali ya kuwa pana mikataba imebuniwa watu wameafikiana kwayo chini ya misingi ya hizi mada ya kika, za kikabila sasa iwapo watathubutu kugeuza hata nukta moja, iwapo watathubutu kubadilisha katiba basi watakuwa moja kwa moja wamepiga kofi mkataba wa Arusha. Serikali inataka kubadilisha katiba, nasikia imewasilishwa bungeni, inabadilisha vifungu gani? Maanake nasikia katika mkutano wenu mlizungumzia rais kugombania mhula wa tatu na katiba haimruhusu. Hatukuzungumzia hivyo, isipokuwa tunaona kwamba pana dalili za kutumia baadhi ya vipengele fulani vya zia... Eh, katiba hususan eh, kwamba eh, majority leo, kat, katiba hii mpya ambayo wako na buni ni kwamba majority itahesabiwa toka asilimia hamsini kujumulisha na moja, majority itakuwa imepatikana na sheria zote zitapasi. Sikiria kwamba katika mkataba wa Arusha umeashiria kwamba majority ni sitini. Sasa angalia kwamba ili kabila kwanza la kihutu lao peke iwapo litakuwa imekamilisha pasenti hamsini halafu ongezea moja, inamaanisha kwamba sheria zote zitaweza kubuniwa na kabila la kihutu tu, watusi watakuwa ndani. Fikiria kwamba mtu chama ili kuweze kuwa na, na bunge, tunatoka kupasenti tunatoka kupasenti mbili kwa mia tunaenda kupasenti tano. Fikiria kwamba eh, seneti eh, haitakuwa tena eh, haita na uwezo wa kusema kusema kwamba haya haya maamuzi maamuzi ya rahisi, seneti haitakuwa tena na na mtazamo haitakuwa tena na, na ruhusa na fursa ya kuweza kuya kuyachunguza na kuyapekua. Fikiria kwamba hao waliokuwa marais wastaafu hawatakuwa na kauli tena katika seneti. Unazungumza masuala hayo, ni mapendekezo katika katiba inayofanyiwa mabadiliko na serikali na serikali. Kwetu sisi, ni katiba ambayo inakuja kurudisha nyuma inakuja kuvuruga, inakuja kukandamiza, inakuja kuachana mbali na mkataba wa Arusha ambao ndio, ndio ambapo katiba yetu inanyonya kat, mkataba wa Arusha ni mama, ni mama wa katiba yetu hii, kiasi kwamba leo tunachanganyikiwa tufanye nini, tushike nini, kiasi kwamba tunasema kwamba kama hawatojirudi, basi sisi tuko tayari kutokukubaliana na hali kama hizo na tutatumia hima yetu yote na mbinu zetu zote kuhakikisha kwamba jumuiya ya kimataifa imekuwa shahidi kwa hali kama hii, ambayo hakuna kingine, hakuna lengo lingine isipokuwa ni kurudisha nyuma hatua za demokrasi, hatua za mikataba, hatua za eh, siasa ambazo tumefikia hepo leo eh? Kwa hivyo baada ya watu, watu, halaki watu wamefishwa, damu zimemwagika ili kuweza kufika katika mikataba kama hiyo. Kwa hivyo upinzani, mna mpango gani? Maanake kama unavyosema, inaelekea kwamba serikali inajaribu kuvuruga demokrasia na makubaliano yaliyofikiwa Arusha. Nini upinzani unaweza kufanya kuzuia hali hii? Sisi upinzani, kitu ambacho tunaandaa ni kuandika barua. Tunamwandikia waziri wa mambo ya ndani, tunaandikia jumuiya ya kimataifa kuonyesha kwamba eh, kuonyesha uharamu wa mabadiliko ya katiba yetu kwa sababu katiba yetu ndio kimekuwa ndio imekuwa chanzo ndio imekuwa kisima cha amani yetu na usalama wetu. Iwapo hii itabadilishwa, iwapo eh, mkataba wa Arusha utatengwa, basi tunahakikisha kwamba hali ya nchi yetu itarudi nyuma. Ndiyo maana tumechukua mtazamo na muono na lengo la kuweza kuandikia waziri wa mambo ya ndani Ee, mwakilishi wa jumuiya ya kimataifa na mabalozi wote ili waweze kuwa mashahidi kwa hali ambazo zinaweza kutoka kusababishwa na kiburi ambacho serikali inataka kutumia, hivyo kuhakikisha kwamba muhula watatu wa, ra, wa raisi umepatikana. Haya yote yanaandaliwa yal, katika madhumuni na malengo mazima ya kuweza kuhakikisha kwamba rais imepata muhula watatu, watatu ili hali mkataba unapiga marufuku, ili hali katiba inapiga marufuku. Kwa hiyo hii demokrasia yetu imejijenga chini ya misingi ya, ma, ya makubaliano chini ya misingi ya maelewano chini ya misingi ya mazungumzo. Sasa itakuwa kuwaje, hatua ambazo zinaweza zikafanywa na serikali zisiwezi kuhakikisha ku, kwamba hizo hatua na, na maazimio yimekuwa ni maazimio ambayo yamekuwa ni uwafikiano au makubaliano au ka, ka, au mkataba mzima ili kuhakikisha kwamba demokrasi ni demokrasi ambayo inahusisha watu wote, ni demokrasi ambayo haitengi. Naam, Shovino, ulipozungumza maswala haya mabadiliko, je, mabadiliko haya yamesawasilishwa bungeni? Katiba imewasilishwa bungeni kufanyiwa mabadiliko, imewasilishwa bungeni toka jana. Ndiyo maana sisi tunasema kwamba wasiwasi wetu ni kwamba ili bunge ambalo limefanywa na kiwango cha kutia woga kimeundwa kime, kime na wabunge wa kutoka CNDD-FDD kiasi yes, kwamba hakuna sauti hakuna upinzani kule katika bunge ambao unaweza ukafanya hii katiba irudishwe nyuma. Kwa hiyo tusisi, ni katiba ambayo ita, itaendelea na msafara wake mpaka akikisha kwamba kwa imebuniwa, sivyo? Na hii hali kwa kweli itarudisha nyuma demokrasi yetu. Hii hali inaweza kuwa chanzo katika nchi yetu kurudia katika hali ya, ya vurugu na unyanyaswaji wa haki za binadamu, labda pia hata umwagaji wa damu, kwa sababu itakuwa ita kuwa vipi raia wa kubali, itakuwa kuwa vipi wa, vyama vya siasa vikubali itakuwa kuwa vipi mashirika ya kiraia ya kubali hii eh? Itapelekea watu wanaingia barabarani, alafu ifanye isababishe serikali, kwa sababu serikali yetu bwana ni serikali ya shaba, ni serikali ya, ya damu, kiasi kwamba tuna wasiwasi kwamba hii hali itapelekea utawala kuweza kutumia nguvu na hivyo kuweza kufanya umwagaji damu. Asante sana, Shovinom Bengezo. Asante ndugu yangu.