Rais Jakaya Kikwete wa Tanzania amelihakikishia taifa hilo kuwa serikali yake haina mpango wa kutoka katika jumuia ya Afrika Mashariki licha ya hatua kadhaa zilizochukuliwa na wanachama wengine wa jumuiya hiyo hivi karibuni. Akilihutubia bunge la nchi hiyo mjini Dodoma hivi leo, Rais Kikwete alikiri kwamba hatua za Kenya, Uganda na Rwanda hivi karibuni za kukutana na kutia saini makubaliano fulani fulani bila kuhusu wanachama wengine wa jumuiya hiyo zinatia wasiwasi wasi kuhusu nia ya nchi hizo. Rais Kikwete alisema haielewi hasa sababu ya nchi hizo tatu kuchukua hatua hizo. Wiki hii Kenya, Uganda na Rwanda zilizindua mpango wa visa moja kama sehemu ya ushirikiano wa nchi hizo bila kuhusisha Tanzania na Burundi ambazo zimekuwa zikishutumiwa kwa kusitasita katika majadiliano ya mipango ya ushirikiano wa jumuiya hiyo. Maafisa wa jeshi la Uganda wanasema takriban wapiganaji 1500 wa kundi la waasi wa M23 kutoka DRC wamejisalimisha, akiwemo kamanda wao. Maafisa hao wanasema majeshi ya Uganda yanamshikilia kamanda wa kundi la M23 Sultan Makenga pamoja na wapiganaji wake waliojisalimisha nchini humo. Makenga yumo kwenye orodha ya watu wanaowekwa wa wanaowekewa vikwazo na Umoja wa Mataifa na Marekani. Makundi ya kutetea haki za binadamu yanashutumu waasi chini ya uongozi wake kwa kuwa na kufanya mashambulizi ya ngono dhidi ya wananchi wa DRC. Mapema wiki hii, kundi hilo la waasi lilitangaza kuwa linasalimu amri baada ya kushindwa na majeshi ya serikali ya Kongo katika maeneo ya mashariki mwa nchi hiyo ambako lilikuwa na udhibiti mkubwa kundi hilo sasa limesema litatafuta suluhu la kisiasa kufikia malengo yake. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Waziri wa mambo Kerry ya nje wa Marekani John Kerry anasema ni muhimu sana kwa Israel na Palestina kufikia makubaliano ili mchakato wa mazungumzo ya amani baina yao uweze kufikiwa kwa hatua nzuri zaidi akizungumza na waandishi wa habari mjini Amman huko Jordan, akiwa pamoja na waziri wa mambo ya nje wa Jordan nasa na Jude, Kerry alisema viongozi wa Israel na Palestina walikariri kujitolea kwao kuendelea na majadiliano ya amani licha ya kile waziri Kerry alichokiita wasiwasi bayana baina ya pande hizo mbili. Alisema viongozi wa ukanda huo wa Mashariki ya Kati wanaelewa manufaa ya kiuchumi yanayotokana na mkataba wa amani ikiwemo kipato kutoka kwa katika biashara na utalii. Keri alisifu juhudi za Jordan katika kuzileta pamoja pande hizo mbili kuendelea na mazungumzo hayo. Manyanyaso ya ngono dhidi ya wanawake wa Libya yameongezeka huku nchi hiyo ikiendelea kukabiliana na uhalifu mwingine na ukosefu wa kanuni za kisheria. Hali imeripotiwa kwa mbaya wakati wa utawala wa Muamar Gadafi, huku wanaume wakiwanyanyasa kingono wanawake hata katika maeneo ya umma kama vile madukani, vioni na hata kwenye ofisi lakini miaka miwili baada ya kutimuliwa na kuuawa kwa Gadafi, manyanyaso ya ngono dhidi ya wanawake wa Libya yaripotiwa kuendelea. Mtaalam na mwanaharakati wa Uingereza ambaye ameishi huko Libya tangu mwaka wa 65, anasema hali imezorota zaidi wakati huu na kwamba vyombo vya sheria havitilii maanani ripoti za wanawake wanaolalamika kutokana na manyanyaso hayo. Anasema nyakati za utawala Gaddafi, wa Gadafi, hali ilikuwa mbaya huku baadhi ya wanawake wakitekwa nyara wakiwa madukani na hata ofisini. Tume ya kitaifa inayosimamia shughuli za kuharibu silaha za kemikali za Siria inasema imeweza kutambua maeneo mawili yaliyosalia ambayo yanaibua wasiwasi wa usalama na kuzuia timu hiyo ya wakaguzi kuzuru maeneo hayo. Timu hiyo imesema leo Alhamisi kuwa uchunguzi wa eneo moja lililopo mji wa Alepo umethibitisha tangazo la serikali ya Siria kuwa lilivunjwa na kutelekezwa. Timu hiyo inasema jengo hilo linaonyesha kulikuwa na mapigano makali na uharibifu mkubwa. Alepo ni mojawapo ya maeneo yaliyoshuhudia vita vikali zaidi baina ya majeshi ya Siria na yale ya waasi katika muda wa miezi thelathini na miwili ya vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo vilivyolenga kuiangusha serikali ya Rais Bashar al Assad. Wachambuzi wanahoji madai ya China kwa tukio lenye maafa wiki jana katika eneo maarufu la Tiananmen Square lilikuwa la kigaidi ambalo lilitekelezwa na kundi la wapiganaji wa kaskazini mashariki mwa China wanaotaka kujitenga na ambao wana ushirika na mtandao wa kigaidi wa Al-Qaeda. Watalii wawili waliuawa na wapita njia kujeruhiwa baada ya gari lililokuwa na wanaume watatu ndani kulipuka moto katika uwanja huo mjini Beijing. China ililiita tukio hilo kuwa la kigaidi na inalaumu kundi la Kiislamu la East Turkestan kwa shambulizi hilo. Kundi hilo linalojulikana kwa kifupi kama ETIM ni la Waislamu wenye siasa kali na limekuwa likipigania uhuru wa mkoa wa Xinjiang. Kundi la wanamgambo wa Taliban limekataa kufanya mazungumzo na serikali ya Pakistan baada ya kumchagua kiongozi mwenye siasa kali za kidini kama kiongozi wao kufuatia kuuawa kwa kiongozi wa kundi hilo katika shambulizi la ndege ya Marekani isiyoongozwa na rubani. Maulana Fazlullah, aliyechaguliwa na baraza la Taliban hivi leo Alhamisi, aliongoza kundi hilo la wanamgambo kufanya ukatili katika eneo la Swat Valley, kaskazini magharibi mwa Pakistan, hapo mwaka 2008 na 2009, kabla ya operesheni ya kijeshi kukomboa eneo hilo. Kuchaguliwa kwake kumedidimiza matumaini ya mazungumzo ya amani kufanyika baina ya kundi hilo na serikali ya Pakistan. Na wapatanishi kutoka Iran na nchi nyingine sita wanakutana hivi leo huko Jeneva, katika juhudi za hivi karibuni za kutanzua mgogoro wa nuklia wa Iran ambao umeendelea kwa muongo mmoja sasa. Duru ya mazungumzo ilianza kwa kile kilichosemwa kuwa mwanzo mzuri kati ya waziri wa mambo ya nje wa Iran Mohamed Javad Zarif na mkuu wa jumuia ya Ulaya Catherine Ashton ambaye ni mwenyekiti wa timu hiyo ya Umoja wa Mataifa. Be away.