Leo katika dunia ya wanawake tunazungumzia kuongezeka kwa kwa manyanyaso dhidi ya wanawake nchini Libya. Unyanyasaji wanawake umeongezeka na hivyo wanawake kulalamika kwamba ukichanganya na ukosefu wa sheria nchini humo, maisha ya kila siku yamekuwa ni madhila makubwa. Mwandishi wetu Jemi Detme ameripoti kutoka Tripoli na Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Hali ilikuwa mbaya chini ya utawala wa kiongozi wa zamani aliyokuwa na nguvu Muammar Gaddafi, huku wanaume wakiwasukuma kuwashikashika na kuwabugudhi wanawake katika maduka vyuo vikuu na ofisi na wakiomba ngono lakini tangu kuondolewa mamlakani miaka miwili iliyopita manyanyaso yamezidi kuwa mabaya wanasema wanaharakati na wanawake wa kawaida mtaalamu wa kiingereza n ameishi nchini libya tangu mwaka 1965 voa natumia jina lake la kwanza tu kwa vile wanaharakati nchini libya wanahofia kulengwa. here, little... Hali ni mbaya zaidi hivi sasa. Kwanza nilipofika huku, manyanyaso kwa wanawake yalikuwa madogo tu. Kwa ujumla vijana walikuwa na heshima na urafiki. Familia ya Gaddafi na maafisa wake wa juu walikuwa wakijulikana kwa kuwateka wanawake, mara nyingine kuwafuatilia kwenye maduka ya kutengeneza nywele au maduka ya kawaida Wanawake walitolewa kutoka kwenye nyumba zao baada ya kuonekana awali kwenye matukio ya kijamii, kwa mujibu wa kitabu kilichochapishwa hivi karibuni kilichopewa jina la Gadafis Harem, kilichoandikwa na mwandishi wa habari wa Lemonde, Anik Kojian. Tabia hiyo ilisambaa kote katika jamii, kushawishi wanaume nje wa ya mipaka yao ya mamlaka kwamba wanawake ni vyema watendewe sawa, anasema Nesrin Time, wakati wa enzi ya Gaddafi kulikuwa na manyanyaso mengi ya ngono na vizazi hivi sasa vimekuwa na hilo. Anasema kwamba manyanyaso ya ngono baada ya mapinduzi katika mji mkuu wa Libya na miji mingine mikubwa yameongezeka na hivi sasa yako katika kiwango tofauti, huku kukiwa na ukosefu wa sheria kunaifanya nchi kuwa katika hatari zaidi. Kutoka nje peke yako au hata marafiki wa kike tu, kuna hatari ya matusi ya mdomo na mara nyingine manyanyaso ya kimwili anasema hata kwenda dukani kumekuwa ni tatizo kuna vijana drug. wote hawa ambao wanatumia sana madawa haramu na kunywa pombe na wanazunguka wanapomuona mtu wanakuwa kama vile wanamtaka au wanaanza kumnyanyasa libya si nchi pekee katika mashariki ya kati kuonja mlipuko wa manyanyaso ya ngono baada ya mapinduzi ya kiarabu Mwezi Mei idara ya usawa wa kijinsia katika Umoja wa Mataifa imeripoti kwamba asilimia 99.3 ya wanawake nchini Misri wamekumbwa na aina fulani ya manyanyaso ya ngono au ghasia. Takriban asilimia 50 ya wanawake wameripoti kunyanyaswa baada ya mapinduzi ambayo yalimwondoa madarakani rais wa zamani wa nchi hiyo Hosni Mubarak. Bila jeshi la polisi ambalo linafanya kazi yake kwa ufanisi, hakuna takwimu ambazo zimepatikana kufahamu ukubwa wa tatizo huko Mashariki ya Kati. Lakini wanaharakati nchini Libya wanasema limeenea, na kwamba wanawake wanahofu kurepoti manyanyaso wakihofia kwa watanyanyaswa na polisi wakifanya hivyo. Leila, mwanaharakati mwingine, anasema wanawake wengi wenye ujuzi wa kazi za kitaalamu wanajaribu kutafuta kazi ambazo watafanya majumbani mwao anasema anafikiria mara mbili pale anapohitajika kutoka kwenda kufanya shughuli nje ya nyumba yake. And... siwezi hata kwenda duka la jirani, inani lazima unichukue gari. Wakiwa wamekasirishwa na manyanyaso, na harakati wamefuata mfano uliowekwa nchini Misri na kuzindua tofauti inayoitwa "Don't harass me" ili kurekodi matukio na kujaribu kuishinikiza mamlaka nchini Libya kuchukua hatua.