Termine, nam. Gavana Julian Paluku, mko katika makao makuu ya waasi wa, wa M ishirini na tatu. Unaweza kutueleza hivi sasa mapigano yamemalizika, hali ikoje? Ndiyo, hapa niko chanzu yenyewe e, ambayo ni hedikota ya yake Makenga. Tumekuja na watu kutoka Umoja wa Mataifa na wengine wakubwa wa MONISCO ili wewe wenyewe waje watazame hali ilivyo, na vitu vikuu ambavyo tumeona hapa ni mastoa kubwa ya mizinga na risasi ambayo idadi yao ni kama tone mia tatu ya risasi ya ambao walikuwa nayo katika bunker za kwao hapa, na picha na vingine vyote vimekamatwa, na sasa vita vimesimama kabisa. Uh, jeshi la Kongo linadhibiti area yote na hakuna tena tatizo lolote. na tumesikia Makenga amejisalimisha leo, unaweza kuthibitisha swala hilo? amejisalimisha kwa nani? Ndio, tumepata habari ya kwamba amejisalimisha Uganda lakini bado sasa hatujathibitisha zile habari, lakini tumezipokea kupitia njia moja ama ingine ya kusema amepatikana huko Uganda. Atujie kama ni kweli ama ni ongo. Uh, na waza jeshi la Uganda ndilo litaweza kuhakikisha habari hiyo. Na sasa mapigano yamemalizika. Bisimwa mkuu wa M ishirini na tatu anasema wanataka majadiliano. Unafikiri hivi sasa majadiliano yanaweza kuendelea vipi huko Kampala? Yataweza kuwa kama ilivyokuwa mwanzoni? wale watu wamefanya vitendo vya ugaidi sijue kama majadiliano itakuwa nini. Tumekamata hata watoto ambao walikuwa wanatumikisha ndani ya jeshi ikiweko Wanyarwanda wa, Warundi na wengineo, na waza uh, njia yao ni kwenye mahakama, kwa sababu walitumikisha watoto ambao wanakuwa na miaka chini ya kumi na nane katika jeshi la kwao na nawaza vile vitendo haviwezi vikakubalika hata kamwe. E, waliweza kufanya vingine vitendo vya mauaji e, kunako miji kama Kiwanja, miji kama Jomba, Bunagana, wakifuatilia wale vijana ambao hawaambatane na ideolojia ya kwao. Nawaza vile vitu haviwezi vikakubalika kamwe, ili tuendelee kuzungumza na watu ambao wanafanya vitendo kama vile sasa nini inaweza kuwa tofauti? Maanake tunajua miaka ya nyuma kumekuwa na mapigano, palikuwa na mazungumzo ya Goma ikavunjika, ikaja hivi leo. Safari hii unafikiri nini inabidi iwe tofauti kuweza kuleta amani ya kudumu huko mashariki ya Kongo? Uh, kitu ambacho kitatuletea amani hivi, tumewapiga watu wa ishirini na tatu. Inatubakilia sasa kuwapiga mafdlr na vikundi vya ADF nalu ambao ni e, wamilisha kutoka Uganda, pamoja na maimai yote, tuhakikishe ya kwamba nchi ya kwetu me, imerudia na usalama uh. Tukiendelea kuzungumza na watu haitatupatia ah, muda ya kupiga wale mafdlr ambao wanatusumbua na waza wale wanamgambwe e, ambao wanaacha Rwanda inakuwa kila siku tunazungumzia kama Kongo tuna watu ambao ni tishio kwao. Nawaza kazi yetu sasa ni kuweza kuwapiga vita ili tuweze kuwaondosha katika maeneo yote ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na tuweze kujenga amani ya kwetu. Nawaza ni hili itaweza kujenga amani ya kudumu, lakini siwaze kama kuendelea kuzungumza kuzungumuza na bisi au Makenga ndio italeta amani. Na mchango wa nchi jirani, hasa kama Tanzania na nchi nyinginezo na Umoja wa Mataifa safari hii imesaidia kwa namna gani? ndio kwanza, unajua lile jeshi la Umoja wa Mataifa ambalo li, liweza kusukumwa hapa North Kivu limesaidia kisaikolojia, kwa sababu hata wale waasi wa m ishirini na tatu watu, wakati walisikia kuna majeshi zaidi ya elfu tatu ambao wako wanasapoti jeshi la Congo walipatwa na wasiwasi, na walikuwa pia wakisaidia kilojistiki, wakipana vifaa mbalimbali ili jeshi iweze kusonga mbele e, na waza mchango wao umekuwa mkubwa sana, na raia yote imefurahi kuona vile Umoja wa Mataifa imetambua ya kwamba hili uh, swali la Kongo halikukuwa swali ndogo, kwa sababu maenchi za uh, jirani zilikuwa zimejiingiza ndani. Hii stoa ya risasi ambayo tumeona chanzo, inamaanisha ya kwamba mizinga ambayo tumeona uh, imetoka sehemu fulani, hata uh, silaha kubwa kubwa tumeziona ambazo Uh, hatuyawahi kuwa nazo katika jeshi letu la Kongo, lakini waasi tumewakuta nazo hapa chanzo. Ni jambo la kutatanisha sana, na waza uh, wale mataalamu wataweza kujua zile silaha zimetoka nchi gani na zimeuzwa uh, na nani na zimepita boda gani, ili ziweze kufika chanzo na hatimaye, Paluku, swala moja muhimu ni kwamba jeshi la Kongo daima ilikuwa inaonekana dhaifu, walikuwa wengine wame wameasi na nini. Mtafanya nini hivi sasa kuhakikisha kwamba jeshi liko thabiti na amani inaweza kudumu kabisa huko mashariki mwa Kongo? Tulikuwa na wasaliti wengi ndani ya jeshi la kwetu, na lazima tumewaondoa na tumewavumbua wengi kati yao ambao walikuwa nacho, tunashindwa vita. Sasa kinachobaki ni kuweza kujenga jeshi kubwa ambalo litaweza kuleta amani katika hili kanda la maziwa makuu. Uh, hii masiku zote ambazo tulikuwa uh, tukipiga tuki, tuki, vita unajua tulikuwa na jeshi ambalo lilikuwa likitoka katika waasi kutoka mwaka uh, elfu mbili na tatu. Jeshi letu lilikuwa ni la waasi la waasi la waasi peke yake, bado tulikuwa hatujafanya recruitment mpya. Sasa Rais Joseph Kabila amekamata mpango ya kuweza kutafuta vijana ili jeshi liweze kubadilika na lionekana kama jeshi zingine katika eh, nchi eh, zote za ulimwengu. Asante sana Julien Paluku.