Firmine, nam, Gavana Julian Paluku, mko katika makao makuu ya waasi wa M ishirini na tatu. Unaweza kutueleza hivi sasa, mapigano yamemalizika, hali ikoje? Ndiyo hapa niko chanzu yenyewe e, ambayo ni hedikota ya yake Makenga. Tumekuja na watu kutoka Umoja wa Mataifa na wengine wakubwa wa Monisco ili wewe wenyewe waje watazame hali ilivyo, na vitu vikuu ambavyo tumeona hapa ni mastoa kubwa ya mizinga na risasi ambayo idadi yao ni kama tone mia tatu ya risasi ambao walikuwa nayo katika bunker za kwao hapa, na picha na vingine vyote vimekamatwa, na sasa vita vimesimama kabisa. Uh, jeshi la Kongo linadhibiti area yote na hakuna tena tatizo lolote. Na tumesikia Makenga amejisalimisha leo, unaweza kuthibitisha swala hilo? Amejisalimisha kwa nani? Ndio, tumepata habari ya kwamba amejisalimisha Uganda. Uh, lakini bado sasa hatujathibitisha zile habari, lakini tumezipokea kup- kupitia njia moja ama nyingine ya kusema amepatikana huko Uganda na sasa mapigano yamemalizika. Bisimwa, mkuu wa M23 anasema wanataka majadiliano. Unafikiri hivi sasa majadiliano yanaweza kuendelea vipi huko Kampala? Yataweza kuwa kama ilivyokuwa mwanzoni? Wale watu wamefanya vitendo vya ugaidi, sijui kama majadiliano itakuwa nini. Tumekamata hata watoto ambao walikuwa wanatumbukisha ndani ya jeshi, ikiweko wa Nyarwanda wa Warundi na wengineo, na waza uh, njia yao ni kwenye mahakama kwa sababu walitumikisha watoto wali wa, ambao wanakuwa na miaka chini ya kumi na nane katika jeshi la kwao, na nawaza vile vitendo haviwezi vikakubalika hata kamwe. E, waliweza kufanya vingine vitendo vya mauaji e, kunako miji kama Kiwanja, miji kama Jomba, bunagana wakifuatilia wale vijana ambao hawaambatane na ideolojia ya kwao. Nawaza vile vitu haviwezi vikakubalika kamwe. Ili tuendelee kuzungumza na watu ambao wanafanya vitendo kama vile sasa, nini inaweza kuwa tofauti? Maanake tunajua miaka ya nyuma kumekuwa na mapigano, palikuwa na mazungumzo ya Goma ikavunjika, ikaja hivi leo. Safari hii unafikiri nini inabidi iwe tofauti kuweza kuleta amani ya kudumu huko mashariki ya Kongo? Kitu ambacho kitatuletea amani, hivi tumewapiga watu wa M ishirini na tatu inatubakilia sasa kuwapiga ma FDLR na vikundi vya ADF nalu, ambao ni e, wamilisha kutoka Uganda. Pamoja na maeneo yote tuhakikishe ya kwamba nchi ya kwetu imerudia na usalama. Tukiendelea kuzungumza na watu, haitatupatia muda ya kupiga wale ma FDLR ambao wanatusumbua na waza, wale wanamgambwe e, ambao wanaacha Rwanda, inakuwa kila siku tunazungumzia kama Kongo tuna uh, watu ambao ni kishio kwao nawaza kazi yetu sasa ni kuweza kuwapiga vita ili tuweze kuwaondosha katika maeneo yote ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na tuweze kujenga amani ya kwetu. Nawaza ni hili itaweza kujenga amani ya kudumu, lakini siwaze kama kuendelea ya kuzungumuza na dc ama Makenga ndio italeta amani. Na mchango wa nchi jirani, hasa kama Tanzania na nchi nyinginezo, na Umoja wa Mataifa safari hii imesaidia kwa namna gani? Ndio kwanza, unajua lile jeshi la Umoja wa Mataifa ambalo li, liweza kusukumwa hapa North Kivu limesaidia kisakolojia, kwa sababu hata wale waasi wa M ishirini na tatu wakati walifikia kuna majeshi zaidi ya elfu tatu ambao wako wanasapoti jeshi la Kongo walipatwa na wasiwasi, na walikuwa pia wakisaidia kilojistiki, wakipana vifaa mbalimbali ili jeshi iweze kusonga mbele e, na waza mchango wao umekuwa mkubwa sana na raia yote imefurahi kuona vile umoja wa mataifa imetambua ya kwamba hili uh, swali la Kongo halikukuwa swali ndogo kwa sababu maenchi za uh, jirani zilikuwa zimejiingiza ndani hii stoa ya risasi ambayo tumeona chanzu inamaanisha ya kwamba uh, mizinga ambayo tumeona uh, imetoka sehemu fulani hata uh, silaha kubwa kubwa tumeziona ambazo Uh, hatujawahi kuwa nazo katika jeshi letu la Kongo, lakini waasi tumewakuta nazo hapa chanzo. Ni jambo la kutatanisha sana na waza uh, wale mataalamu wataweza kujua zile silaha zimetoka nchi gani na zimeuzwa na nani na zime uh, gani ili ziweze kufika chanzo na hatimaye Paluku, swala moja muhimu ni kwamba jeshi la Kongo daima ilikuwa inaonekana dhaifu, walikuwa wengine wame wameasi na nini. Mtafanya nini hivi sasa kuhakikisha kwamba jeshi liko thabiti na amani inaweza kudumu kabisa huko mashariki mwa Kongo? Tulikuwa na wasaliti wengi ndani ya jeshi la kwetu na lazima tumewaondoa na tumewavumbua wengi kati yao ambao walikuwa nacho, tunashindwa vita sasa. Kinachobaki ni kuweza kujenga jeshi kubwa ambalo litaweza kuleta amani katika hili kanda la Maziwa Makuu. Uh, hii masiku zote ambazo tulikuwa uh, tukipiga tuki, tuki vita, unajua tulikuwa na jeshi ambalo lilikuwa likitoka katika waasi kutoka mwaka uh, elfu mbili na tatu. Jeshi letu lilikuwa ni la waasi peke yake, bado tulikuwa hatujafanya recruitment mpya. Sasa Rais Joseph Kabila amekamata mpango ya kuweza kutafuta vijana ili jeshi liweze kubadilika na lionekane kama jeshi zingine katika eh, nchi eh, zote za ulimwengu.