Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia ukuaji uchumi wa Afrika kusini katika muda wa miaka 20 iliyopita. Wakati maadhimisho ya 20 tangu kuanguka kwa utawala wa kibaguzi yanakaribia nchini Afrika Kusini, kampuni ya kimataifa ya benki ya Goldman Sachs imeamua kuchukua mtazamo mpana kwa maendeleo ya kiuchumi ya nchi hiyo. Mwandishi wetu Peter Cox anatupasha zaidi kutoka Johannesburg, na Arieriami anaisoma ripoti kamili. Ukuaji wa uchumi wa Afrika Kusini katika muda wa miongo miwili iliyopita umekuwa ni wa uhakika, kwa mujibu wa ripoti iliyopewa jina Two Decades of Democracy kutoka benki ya uwekezaji ya Goldman Sachs. Katika ripoti walioitoa mwezi huu wa Novemba, kampuni hiyo, ukichanganya na vigezo kadhaa, utaona kilichotokea katika uchumi wa Afrika Kusini tangu mwaka 1994. Colin Coleman ni mkurugenzi mtendaji wa Goldman Sachs barani Afrika chini ya jangwa la Sahara. Afrika Kusini mwaka jana nayo ilikumbwa na hali ambayo si nzuri kote ndani na kimataifa, na maoni yangu ni kwamba tunahitaji kufahamu ni kitu gani kimetokea katika muda wa miaka ishirini iliyopita na mafanikio yaliyopatikana, ili kuwa na uwiano mzuri katika mjadala miongoni mwa maendeleo yaliyopatikana katika uchumi tangu mwaka 1994 pato la ndani la jumla GDP limepanda kutoka bilioni 136 mpaka bilioni 400, na idadi ya nyumba ambazo zina umeme zilipanda kutoka takriban asilimia 60 mpaka asilimia 85. Unapoangalia kitu ambacho Nelson Mandela alirithi uh, mwezi Mei wakati alipokuwa rais uh, uh, kwa hakika ilikuwa uh, uh, ni kidonge uh, because... kichungu kwa sababu kuna taifa lenye madeni na ambalo halina fedha. Kuna ukuaji wa idadi ya watu na kiwango kikubwa cha ukosefu wa ajira, mgawanyiko mkubwa katika misingi ya rangi, mazingira tete ya siasa na kijamii. Na hiyo ilitoa fursa ya ukuaji, kiwango cha chini cha uhali wa maisha na kupunguza deni na utendaji mzuri, mpaka pale mzozo wa kifedha ulimwenguni ulipoingia. Miongoni mwa mabadiliko mengine, risiti za kodi ziliongezeka kutoka dola bilioni 114 mpaka dola bilioni 814 na soko la hisa la Johannesburg lilipanda kutoka dola bilioni 3 mpaka dola bilioni 50. Katika nchi ambako utabiri wa uchumi wa ndani siku zote si mzuri, viongozi wa biashara na wachumi wamesema inatia moyo kuona mtizamo wa muda mrefu ukiwa mzuri. Joann Yawich, mtendaji mkuu wa National Business Initiative, taasisi inayoundwa na mashirika na wafanyi biashara ambao wanafanya kazi nchi nzima, anasoma mara nyingi kuna kuwa na hadi isiyo nzuri na mazungumzo pia yanayohusu Afrika Kusini, lakini ripoti ilichofanya ni kuelezea baadhi tu ya mafanikio yaliyopatikana katika muda wa miaka ishirini iliyopita, hasa ongezeko la uzalishaji nafasi za ajira na idadi kubwa ya watu wa daraja la kati. Haya ni mafanikio ya msingi. Lakini si yote mazuri. Ripoti inaelezea mfumo wa elimu ambao una kasoro zake, kiwango cha ukosefu wa ajira ambacho hakikuwa kikibadilika, ambacho kilikuwa katika asilimia 24, na asilimia 70 ya watu wasiokuwa na ajira walikuwa chini ya umri wa miaka 34. Kulikuwa na mwanya mkubwa wa rangi katika misingi ya mapato huku asilimia 85 ya watu weusi wakiwa ni maskini, wakati asilimia 87 ya watu weupe walikuwa ni wa daraja la kati na la juu. Kumekuwepo na ukosoaji mkubwa kuhusiana na ripoti hii. Kwanza, ripoti ilitegemea kwa kiasi kikubwa takwimu za kawaida kuliko ushahidi wa kitamaduni au kinadharia. Tresi Leija, mtaalamu wa taasisi ya masuala ya umma katika chuo kikuu cha Wits mjini Johannesburg, anasema hadhani kuwa kuna uchambuzi wa kutosha au uelewa wa kweli wa maskini Afrika Kusini. Anaelezea kuwa ongezeko la mishahara ilikuwa ni matokeo ya kupanda kwa gharama za maisha ambapo mahitaji yalifanya mishahara ipandishwe. Yawich anakubaliana na ukosoaji huo, akielezea kulikuwa na matatizo zaidi katika masuala ya idadi ambayo hayakujumuishwa, kama vile rushwa na ghasia ambayo ni kiini kwa kuharibika kwa uchumi wa Afrika Kusini. Kwa ujumla, ingawaji amesema inatia moyo kupata mtizamo wa muda mrefu. Akijibu ripoti hiyo, waziri wa fedha wa Afrika Kusini amesema nchi yake inahitaji kulenga katika kutoa nafasi nzuri katika elimu na kusaidia vijana wa Afrika Kusini kupata ajira.