hicho kama zamani cha Mwana Fa akishirikiana na Njenje. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na live talk hii leo. Tunazungumzia hadhi ya muziki wa Bongo Flava na changamoto zake, na bado hapa studio, kama nilivyokwambia, tupo naye Mwana Fa. Naitwa Mkamiti Kibayasi, bado nashirikiana na mwenzangu Sandy Shomari. Asante sana. Basi Mwana Fa, muda mfupi uliopita tulikuwa tukizungumzia suala la vipaji vya wanamuziki wa Bongo, unadhani ni kitu gani kina wakwamisha wanamuziki wa bongo kuweza kupata mafanikio zaidi licha ya kwa kwamba wana vipaji ambavyo tunaita talent. Na nafikiri upande mmoja, unajua mziki ambao tunaufanya una pande mbili. Na upande mmoja ni, ni swala la mziki wenyewe, upande wa pili ni biashara ya mziki. Kwa hiyo nafikiri sehemu ambayo ina matatizo bado ni kwenye biashara ya mziki, na kitu ambacho nafikiri hasa kinatukwamisha ni kwa sababu akuja kuwa na hela za kutosha, kuja kuwa na sijui nipate neno gani la Kiswahili la kusema, najaribu kusema maneno ya Kiswahili matupu serious mani, kwenye mziki. Na nafikiri mfumo wenyewe kwa jinsi mimi navyofikiri, mawazo yangu, lakini mm-hmm. nafikiri hela za kutosha zitatengeneza mfumo. Amna mtu atapata uh, atakuwa anatengeneza milioni mia mbili hamsini kwa mwaka kutoka kwenye kampuni, afu akafanya biashara kienyeji, lazima atakuwa na watu wa PA ya, lazima atakuwa na na, na, managers, atakuwa na nini na vitu kama hivyo. Kwa hiyo ile itakuwa imerasimishwa moja kwa moja na watu watakuwa wanafanya kazi kama wafanye biashara wa kweli. Kwa sababu wa sasa hivi mfumo unatupelekea, una unajua kuna studio kila mtaa. Mtu ana studio yeye sebuleni kwake, anaweza kutengeneza wimbo akapeleka kwenye redio ukapigwa na ukawa number one hit. Ushafahamu? Huyu mtu ajiandaa hata namna ambavyo anataka kufanya biashara, anakuyumbisha. Kwa mfano uh, Diamond atakuja atadai show yake anataka kulipwa milioni nane lakini huyu aliyetengeneza wimbo sebuleni akilipwa laki tatu atafanya hii show. Ushajua? Kwa hiyo inakuwa ina ngumu lakini, kungekuwa na utaratibu kama kuna, mi nafikiria kuhusu record labels na nafikiria jinsi ambavyo makampuni yataweza kuwalipa wasanii kupitia management zao moja kwa moja. Kwa hiyo watu nyimbo hazitapigwa, pengine ni ubepari sana na ufikiria, lakini wimbo hautakuwa unapigwa tu ovyo, ovyo mpaka kuwe na utaratibu fulani umepitia. It means hata watu hawa wakipata hela nyingi na nini wanakuwa wamejiandaa. Baada ya hapo, kila kitu kitakuwa kinafanyika ki, kifundi professional, na mziki uta, utapiga hatua. Tuna soko kubwa sana tayari. Kuna watanzania takriban milioni arobaini na tano. Ukiwauzia watu uh, asilimia moja tu ya Watanzania, ukapata elfu moja tu kwa kila mtu, bado ni hela nyingi sana, na nafikiri hatutafikia hatua hiyo mpaka tufika mahali kwamba watu wafanye vitu kiofisi, sio kienyeji kama ambavyo tunafanya sasa hivi. Kwa hiyo nafikiri mahali tunapokwama ni kwenye kufanya muziki uwe na utaratibu na mfumo ambao unaeleweka, mfumo wa kibiashara sawa. Kama mtanisamee, mi naamini uh, na kwenye ubepari kwenye mziki moja <laughs> kwa moja <laughs> maneno mm. Sasa, kwa sababu uko hapa studio nah. na wewe nah. tayari unasemekana na unajulikana kwamba ndiyo mtaalamu wa kughani mm. na mpaka umepewa jina mwanafalsafa, kwa jinsi unavyoweza kutunga mashairi kuliko mtu mwingine yoyote pale Afrika Mashariki na Tanzania kwa ujumla, hebu tupe hapa vitu kidogo, tusikie live, kwa sababu watazamaji wengine wanakutazama sasa hivi kwenye mtandao uh -huh. ingekuwa vizuri wasikie kitu kutoka kwako moja kwa moja, maanake sio mambo ya CD. hii ni live <laughs> <laughs> Zaramo, usiongele tu hardcore shit kwa vile azitokee, usijivishe tu mivyeo kwa vile watu hawajui. Sijifanyi mziki mwenyewe, nataka kufanya hit, ndo maana fanya commercial, sipishane na deals toka. Ingekuwa vipi? Short time paka mabinti, acha tole ulijalo, ndo nilizidi kwa fit. Mistari 16 ya maana kila wakati tena, yakili tupu, ulize mpoki na joti. Ubaya lazima utarudi ukinigusa, bahati mbaya nitakuumiza makusudi, sio mpumbavu. Kanipinga sister pia alifia wapi? Miki kufua mbele, waulize alionipa beti so bonge la mtu mini bonge la MC, hata babake babako aniwezi kufasi. Asante sana mwana fa manake. Sande sasa, mwana fa ameweza kutudhihirishia kwamba hata yeye hawezi kutumia CD. Ina maana mkimwalika katika tamasha lake yeye ataimba live, manake tumemsikia wenyewe ujumbe zao. Kuna huyu mmoja anatoka Mbeya, anasema masumbuko shombe la Mwai. Anasema muziki wa sasa umejaa mapenzi tu, hauna ujumbe wote, tofauti na muziki wa zamani. Muziki wa zamani ulikuwa na ujumbe na pia ulikuwa unaelimisha jamii. Msikilizaji mwingine anasema, nauliza Mwanaifwei kama una mpango gani katika maisha yako ya kimuziki. Pia unasaidia vipi vijana, kwani hapa ndio umefika Uh, tu, tu, tuanze na huyu wa kwanza alisema, mziki wa, wa zamani ulikuwa na, na ujumbe zaidi. Hata zamani watu, mimi mm nataka -hmm. kumwambia hata zamani watu walikuwa wanaimba kuhusu mapenzi na umziki umekuwa, mi nasema kwamba watu wengi wanaingia kwenye mziki kwa sababu zisizo sahihi sasa hivi mm. na ni kwa sababu ya umaarufu na, na pesa. Mimi wakati naanza kuimba sikuwa naamini hata mziki unaweza kunipatia elfu ishirini. Ilitokea nilikuwa nafanya kitu ninachokipenda tu, jamaa zangu Tanga school wananishangilia tunaenda ku na rap kwenye koti ya basketball wakati mm, tunacheza jamaa wananishangilia and that's about it mm, na, na, na, na enjoy. Kwa hiyo ilikuwa ni kuhusiana na vipaji skills, vipaji. tu moja kwa moja mm. Sasa hivi watu wameshajua ni, ni biashara. Kila mtu anataka kuwa Alikiba, kila mtu anataka kuwa Mr Blue na mm. kwa sababu ya hela na umaarufu. Kwa hiyo inakuwa kidogo ngumu. Uh, lakini, lakini nachosema na zaidi ni kwamba watu wengi wanaimba kitu ambacho watu wengi zaidi wanataka kusikia. Hebu niambie, nyimbo ngapi za mapenzi zina, zinafika namba moja kwenye chati za mziki popote duniani na nyimbo ngapi za elimu labda, tunaimba kuhusu Ukimwi, tunaimba kuhusu watoto wanapata magonjwa yanaweza kuzuilika, tunaimba kuhusu siasa, zinafika namba moja? kwa hiyo uh, kwa sababu ni biashara, nyimbo za mapenzi zile watu wanapenda kuzisikiliza zaidi, hizi, kila mtu ataenda kuimba mapenzi. Siseme kwamba nyimbo nyingine zimekufa, watu wanaendelea kuzifanya, lakini kwa sababu watu wanataka mkate wao kila siku, wanataka kufanya mziki kama kazi yao na iwapelekee kipato, wai waimbe nyimbo ambazo watu hawataki kuzisikia. Kwa hiyo wakulaumiwa kwenye hili ni wasikilizaji ambao wanaunga mkono nyimbo za mapenzi kuliko wanaoimba, lakini pia wanatika. Hebu tuangalie kwanza nyimbo msikilizaji anazozungumzia za zamani ni kwamba hata midundo yake ilikuwa ikipigwa ya taratibu, ni kwamba mzee, kijana ataweza kucheza, lakini muziki wa sasa unakuja kwa njia ya kufokafoka. Sasa hivi tunafanya eh, hata bila kukunja goti <laughs> <laughs> <Unatingisha> kichwa na nachosema <tushuri. laughs> ni kwamba vitu vingi vimebadilika, ukitaka usikilize hata ubora wa, wa utengenezaji wa muziki wa zamani na sasa hivi utakuta ni tofauti, na vitu vinabadilika, hata hata hata namna ambavyo watu wanavaa, zamani watu maafu yameondoka, watu e tena <laughs> na kadhalika. Kwa hiyo kila kitu lazima tukubali na tunakwenda na hiyo flow. Hata 2001 wakati mimi naanza kuimba, naanza kusikika, sio sawa na sasa hivi, siwezi kuimba nyimbo zile sana. mm-hmm. Hebu tusikize kitu chako basi, cho bila kukunja goti, ukiwa na Fy na J Martins kutoka Nigeria naajaitokaii nam ni wimbo huo, cheza bila kukunja goti. Kama unavyoona hapa, tunatikisika tukiwa na Mwana FA ndani ya studios za Sauti America VOA, wimbo alioshirikiana na Jay Martins kutoka Nigeria, hali kadhalika ay, ambaye amekuwa karibu yako sana Mwana FA, hebu tueleze tu kidogo jinsi nyimbo hizi zinavyobadilika, hii nyimbo ya kizazi kipya bila y kukunja goti hasa kwenye nyimbo hii mlikuwa mnazungumzia nini hasa? Hebu tupe hii ladha tofauti ya mziki huu wa leo na mziki ule wa zamani, na kwa mfano wimbo huu. Kitu cha kwanza watu walazima, lazima waelewe ni kwamba kama ambavyo miaka inabadilika mziki inabidi ukuwe. Mziki unakuwa kama mti, ni fasihi, inakuwa kuna matawi yanachipua mapya, kuna matawi yanakauka, inabidi yakatwe na, na vitu kama hivyo, mziki unaendelea, hatuwezi kubaki hapo hapo, hatuwezi kurudi nyuma na... pengine hata inawezekana mziki ambao mimi nimekuwa nikiusikia, wanasema mziki ambao wakati unakuwa ndio unausikia sana, ndio mziki utakaoupenda maisha yako yote, sio mziki huu ambao tunaufanya sasa hivi. Lakini ili ni, ni baki relevant, inabidi nifanye mziki, niende na flow yake, kwamba watu wanataka kusikiliza nini sasa hivi. Uh, u, ukiangalia nyimbo ambazo zilikuwa zinatoka elfu mbili na moja, elfu mbili na mbili huko zilikuwa kidogo zina ugumu ugumu, lakini unaenda kwenye viwango vya, vya dunia ambavyo inataka viwango vya kimataifa. Sasa hivi si tuna wimbo huu bila kunja goti, tulienda kufanya video South Africa, inaonyeshwa kwenye television stations kubwa zote Afrika, inaonyeshwa Channel O, inaonyeshwa MTV Base, inaonyeshwa Trace, inaonyeshwa uh, Channel 1 ya, ya Nigeria inaonyeshwa everywhere, ushafahamu. Atu atu yani amna mali, tumekwama tume kwa sababu ni aina ya mziki, ni crossover unaweza kupita kusikilizika, uh, sehemu zote Afrika na dunia. Ni mziki ambao wanaweza kuwa kuhusianisha ku, ku, ku, na mazingira yao na, na, na pia ubora wa video unakubalika una sehemu zote hizo. Kwa hiyo nachosema ni kwamba watu wasiwe wasi na mawazo yale, kwamba watu wanatakiwa kwame na watu wanatakiwa baki. Maoni ni maoni tu, kila mtu ana, anaweza kuwa na maoni yake. Mi najua watu ambao walikuwa wazuri sana kwenye, kwenye mziki wamekwama, wamefika mahali awawezi kufanya mziki tena, na sio kwa sababu wameishiwa, ni kwa sababu wameshindwa kwenda na flo ya mziki unavyotaka una sasa hivi na ni sahihi. Kuna watu wanakuambia umebadilika sana siku hizi. Afadhali ulivyokuwa unafanya zamani. Lakini kuna watu hao hao wanakuambia fulani alipotea kwa sababu alishindwa kubadilika. Sasa mnataka mimi nifanye nini? Nibadilike? Aya, basi. Na hilo la kubadilika, eh, kwa hiyo kwa hiyo mimi ninachosema ni kwamba mimi natakiwa kufanya kile kitu ambacho mimi nafikiri ni sahihi na watu kama wanaweza kukipokea kama ambavyo wamekuwa nakipokea ya kwangu toka mwanzoni mpaka sasa hivi. I'm good. Na wewe umeonyesha kubadilika kweli. Kwa mfano, sasa hivi wana muziki wa Tanzania. Kuna baadhi wana muziki wa wanakua kutoka kwenye kupiga mziki solo wa peke yao, wanakuja mpaka wanafungua, wanaanzisha bendi zao wanaimba na bendi wewe tumekuona pia ukitoka kuimba peke yako mpaka umeimba na wananjenje mm. hebu tueleze huu mfumo huu unavyokwenda unapokelewa vipi hivi sasa kama ninavyosema kuna vitu vingi ambavyo vinatakiwa kufanyika mimi ninachofanya siku zote nafanya kitu ambacho nafikiri ni sahihi sababu ambayo mimi nafikiri imeniweka nikabaki kuendelea kufanya mziki mpaka leo ni kwa sababu mimi ni mpenzi wa mziki sio mm -hmm. tu mwana mziki mimi ni mpenzi wa mziki kwanza kwa hiyo namna ambavyo mimi nafikiria nafikiria kitu ambacho mimi ningetaka kukisikia kutoka kwa msanii wangu ndo kitu ambacho mimi naki na kifanya. Na kifanya. Kwa hiyo inakuwa ina, ina rahisi kama hivyo kwenye kufanya live. Mi nimeenda nimefanya na wana njenje, nimefanya mpaka show nzima na wananjenje, tumefanya takriban nyimbo kumi na tano zote zinapigwa live na tumezifanyia mazoezi na vitu na kama hivyo. Sio kitu ambacho kinashindikana. Nafikiri ugumu wa wa habari unakuja kwenye aina ya mziki tunaofanya kwa sababu hip-hop. Kama hip hop imezoeleka kwamba ni two turntables and a mic, unakuwa na DJ na biashara imekwisha. Lakini kama ambavyo nimesema, mziki ni kama fasihi, kuna matawi inabidi achomoze, kuna vitu lazima vifanyike. Kuna, kuna bendi za hip hop kama The Roots sasa hivi imekuwa rahisi kwa wenzetu wanaofanya mziki labda wa kuimbaimba, kina Banana wamekuwa na bendi muda uh, mrefu, kina Dully Sykes ana bendi, TID ana bendi, lakini huwezi kusikia uh, bendi ya Mwana FA kwa sababu <laughs> aina mziki naofanya haijawahi kuwa kwamba kila Jumatano tupo hapa, hatuwezi <laughs> kufika huko, lakini mziki anaofanya kama Mzee Mnyama Top anaruhusiwa kuwa na, na onyesho kila wiki na vitu kama hivyo, mimi nitabaki kwamba sitafanya bendi yangu, lakini mm, kila ambapo nitahitaji kufanya show ntaita, na mi nachukua bendi bora kabisa kwa bendi bora kabisa kwa nchi za Afrika Mashariki, kati na kusini mwa jangwa la Sahara ninayojua, njenje ndo inaenda kunipigia mziki wangu. Kwa hiyo hupati kitu chochote zaidi ya ubora. Kuna nyimbo ya mwana ameshirikiana na lina ya laiti, hebu tusikie nyimbo mwanefe wakati tuendelea. Mambo hayo ya Mwana FA akishirikiana na Lina katika nyimbo ya laiti, kama anavyosema mwenyewe Mwana FA, nyimbo nzuri amechukua ah, nyimbo ya zamani wakaitengeneza pale kwa sasa, mpaka babu yake. Yeye Mwana FA anaipenda hii nyimbo, kwa sababu anaweza kusema kwamba akaelewa kwamba angalau wimbo huu unamkumbusha pengine siku za nyuma kuja siku za mbele, ambalo baadaye utalielezea vizuri Mwana FA, kwa, kabla hujaniuliza kitu nasema na, na, na, ni kwamba hii ilikuwa uh, moja ya, ya riski kubwa kabisa. Niliwahi kuzichukua wajua mm, aina mziki tunaufanya kidogo ni, ni mgumu, mgumu hivi mkavu mkavu hip hop. Na wimbo ambao tumesample kuingiza ya light ni wimbo wa taarab kabisa ni wimbo wa, wa binti Saad Siti binti Saad mwenyewe alikufa elfu moja mia tisa hamsini kitu kama hicho yeah. Wimbo ulirudiwa rudiwa, alifanya Bi Malika, alifanya Bi Kidude na na watu wengine wengine. Kwa hiyo ule mchanganyiko wa hip hop na na, na taarab ulikuwa kama mbali. Taarabu hip hop ni ni ngumu sana kwa tarabu, na tarabu ni laini sana kwa hip hop. Kwa kwa hiyo ikawa ni risk, unawezekana watu wa taarabu wasikuelewe kwamba unafanya nini, umeharibu muziki wao. Watu wa hip hop pia wasikuelewe, lakini kitu kikatokea kitu kizuri na lakini sasa hebu yes, utueleze kwa kuwa mnachukua miziki ya namna hiyo kutoka kwa wanamuziki wa awali, na mnaweza kuibadilisha kiaina fulani na kuweza kuitengeneza vile mnavyoona nyinyi inafaa, mnatumia mbinu gani hasa kisheria? Sheria ziko wazi, mm. kwa mfano hii kuna kuna kitu kinaitwa COSOTA Copyright, Copyright Society of Tanzania. anzania mm -hmm. Kwa hiyo mimi nili, nilienda nili COSOTA nikauliza, bwana, nataka kutumia uwimbo na wazo, nataka kutumia uwimbo nafanyaje? Bahati nzuri mimi nilifanya nilifanya tathmini zangu, nilifanya research zangu, nikagundua kama uwimbo ni wa City Bin Sad jamaa mm -hmm. akaniambia sheria ziko wazi kama mtu aliyeuimba mwanzoni mm -hmm. ndo ana haki zote. Ndiyo. Kwa hiyo kama amekufa miaka thelathini kwa miaka 30, yani, baada ya yeye kuimba mwanzoni ba, na, na akafa ndio, na hajamwachia haki zake mtu yote. Kwa hiyo wimbo sasa ni wako, unakuwa wa jamii, mtu yote anaweza kuutumia kama atakuwa amemwachia mtu, mm -hmm. Ni miaka ishirini zaidi. Kwa hiyo baada ya miaka hamsini toka huyu mtu afariki, wimbo mm -hmm, unaweza kutumika na jamii. Mi nilikuwa tayari kwamba nilienda kwamba nataka kulipa, na mlipa nani? Ona, kwa sababu wimbo uliumbwa na Bikidude, uliumbwa na Malika, kwa hiyo mi nikawa nimechanganyikiwa na Siti Binti Saad. Nikawambia, sasa mi nitamlipa na nani kati yao? Wakaniambia mwenye, mwenye haki ni Siti Binti Saad ambaye alikufa mwaka elfu moja mia tisa hamsini. Kwa hiyo wakati mi na, nazaliwa na, bi mkubwa kashakufa miaka thelathini nayo yani. Kwa hiyo ikawa tena, unaweza kutumia. Kwa hiyo tunachofanya tumwombee tu bi mkubwa. Bwana, mziki wako <laughs> bado tunauweka uko hai huko, bado tunakukumbuka katika tasnia ya muziki, bila kusahau mziki. Kama nilivyosema, Kamiti, tuna wasikilizaji wengi sana kwenye Facebook ambao wanaendelea kutuma mawazo yao na maswali. Huyu ni Eliud Samueli. Eliud Samueli wa Mbeya, Tanzania, unasema kweli kabisa, mziki huu unazidi kupoteza ladha kutokana na wasanii kukopi mziki wa nje. Hilo pengine unalizungumzia baadaye, wasanii wanakopi mziki wa nje, sitaki uh hata -huh. kulizungumzia baadaye. Sasa hivi unajua, ndo yale yale unachosema, kila mtu ana maoni lakini maoni yao sio lazima yawe sahihi. Sisi tunafanya kitu ambacho tunafikiri ni sahihi kwa mziki na kwa ajili ya biashara yetu, nchi yetu. Mziki tunaofanya sisi, si hatuko isolated si, si, sio outcasted kwamba tuna, tuna mziki wetu, tuna dunia yetu peke yetu, hatusikilizi mziki wa nje. Hatukuwa na sababu ya kukomana mziki wetu sana, kwa sababu ndio vitu hivyo hivyo mnachosema, wasanii wa, wa nchini kwetu hawasikiki nje, kwa sababu hawapanui mawazo yao wafanye nini? Wengine watakwambia hivyo, lakini mkijaribu ku, ku, kutanuka, tuendelee mbele zaidi, wenzetu wanafanya nini? mm. Na sisi tujaribu kufanya, sio kwa kukopi, lakini kwa mtindo mwingine, mashindano. Eh, tushindane hivyo. Kutakuja maoni kama haya. Kwa hiyo again, ni maoni na kila mtu anaruhusiwa kuona yake, maoni yake. Yes, lakini ni lazima tufanye hivyo; hatuwezi kujitenga. Sawa kabisa. Yeah. Zakaria Mapinda naye wa Shinyanga, Tanzania anasema kwamba muziki wa Bongo Fleva unakuwa kwa kasi kubwa sana, kwani wasanii wengi wachanga wanaibuka kwa kasi kubwa. Hiyo ni changamoto kubwa kwa wasanii wakubwa. Hivyo, inawapasa kuwasaidia ili wasivume. Ushauri wangu ni kwamba wajaribu kupunguza nyimbo za mapenzi. Mwingine wewe anazungumzia mapenzi haya. Jumanne Athumani yuko Lukoba anasema toka uingie mziki wa sasa umekuwa kwa kasi sana, ila tatizo lipo kwa wanamuziki pale wanapokuja juu na muda mfupi kidogo wanapotea again, muda ni wanapoteawtasante basi, basi msikilizaji, kama ulivyosikia, muda ndio hivyo tena umekwenda mbio, lakini tunashukuru sana msikilizaji kwa kuwa nasi katika kipindi hiki cha Live Talk kupitia mtandao wa www.voaswahili.com. Kumbuka hapa studio tulikuwa naye mwanamuziki Hamis Mwinjuma maarufu kama Mwana FA au binamu kukuendeshea kipindi hiki mimi naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Sunday Shumaitusau kuwashukuru Saif Akida, DJ Richard kwa kumleta Mwanaefei. Asante sana, tunakutakia kila la kheri kutoka studio za VOA Washington DC.