Hivi tuhuma kuhusu bei za mashine ni, ni kubwa na wanasema sehemu zingine wameenda mpaka China wanakuta mashine zinauzwa dola hamsini. Hii ni kwa sababu gani? Hizi mashine zetu zina tofauti kubwa. Kwa sababu gani? Zimetengenezwa kulingana na mahitaji yanayoendana na biashara zinazofanya hapa Tanzania. Unaingiza bidhaa zako zote ulizonunua, ukiuza inajulikana kabisa umeuza kiasi gani na imebaki stoku kiasi gani, tofauti na zile za za mwanzo kabisa electronic cash register ambazo hazikutupa matarajio tuliokuwa tunategemea, ambayo kuwa unatoa risiti tu, lakini ile risiti, ile mashine haiweki kumbukumbu yoyote. Kwa hiyo hatukuweza kujua katika hali ya kujua biashara inakwendaje na pia inasaidia pia, hizi zinasaidia pia kuweza kujua, kujua mwenendo wa biashara na uchumi wa nchi kwa ujumla. Kwa hiyo imeongezewa uthamani wake ambao utatunza kumbukumbu hizo. Inatumika kwa lugha mbili, Kiingereza na Kiswahili. Pia zina uwezo wa kutunza kumbukumbu za mauzo na manunuzi, kama nilivyosema, bila kufutika kwa muda usiopungua miaka mitano. Hilo ni jambo zuri kibiashara, kiuchumi kwa ujumla, lakini pia kuna tatizo ambalo hawa wafanyabiashara wameliona kwamba upande wa TRA haikufanyika maelezo ya kuelimisha wafanyabiashara vya kutosha, kwamba matayarisho kwa ujumla yamekuwa hafifu. Kwa kweli, Sande, nikuambie kwamba matayarisho maandalizi haya yameanza kuanzia yale ya mwanzo ya VAT, tulifanya na haya tumefanya na tukalaunch kabisa sensitization campaign na tukaanza na wahariri, tukaja waandishi wa habari wa wa, tukawaeleza. Baadaye tukaja kwenye sekta wafanyabiashara ambao wanauza pea za magari, tukawa na semina nao, wafanyabiashara wa bidhaa za ujenzi. Yani tukaenda kwa sekta kufuatana na biashara. Kwa hiyo tukaanza na kwa Dar es Salaam, tulikwenda hadi kufikia ngazi ya kwamba kila mkoa wa kodi, yani Ilala, Temeke, Kinondoni, tukapanga programu ya semina zao tulizofanya. Zaidi ya hapo, tumeshirikisha pia TCCIA kwenye mikoa, tulikuwa tunashirikiana nao na wao ndio walikuwa nawaita watu kwenye semi. Semina hizi. Sema tatizo mwingine unaweza ukamwita mtu kwenye semina, akamtuma muhudumu au sales girl au salesman, umeona eh, e anakuja tu anasikiliza, hampi mrejesho wa ile semina, unaona eh, anaweza kaambia ah walikuwa wanazungumza mambo ya mashine za kodi na nini. Sasa imefika wakati sasa tunaanza kufuatilia enforcement, ndo wengi wanasema wao wow, hawakuelimishwa. Tumetumia semina, tumefanya tumetumia vipindi vya redio, vipindi vya television, tumeandika na vipeperushi, na tunashirikiana pia na taasisi kama ambazo wao ni wanachama kama vile NBAA. Tumefanya semina nao, CTI nao wameshiriki, TCCIA, ndio tumetumia pia kwenye mikoa na taasisi zingine. Sasa kwa vile somo la elimu, kila mmoja atakwambia mi sijaelimishwa elimishwa bado, hili ni ni, ni kampeni ambayo ni endelevu. Kuelimisha walipa kodi maswala ya kodi ni jambo la kuendelea. Pia Sunday, tuna utamaduni wa watu kuto kutaka kulipa kodi, iwe wewe iwe mimi, utasema unataka hutaki kulipa kodi.