Leo katika dunia ya wanawake, tunazungumzia mawakili wanashinikiza fursa zaidi kwa wanawake barani Afrika. Licha ya maendeleo yaliyofanywa kwa niaba ya wanawake na watoto barani Afrika chini ya jangwa la Sahara, wengi wao bado wako katika hatari ya kukumbwa na vita, mizozo na tamaduni za kizamani bado mengi yanahitajika kufanywa kukidhi mahitaji ya kibinadamu na malengo ya maendeleo yaliyofanywa na taasisi za dunia. Mwandishi wetu Moki Edwin Kidzeka ana ripoti kutoka Yaunde na Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Tangu kuundwa kwa Shirikisho la Kimataifa la Mawakili Wanawake FIDA mwaka 1944 limekuwa likishughulikia utetezi wa kukabiliana na changamoto zinazowakabili watunga sera na jamii katika kutafuta kulinda haki za wanawake. Lakini wakili mzaliwa wa Nigeria, Okarafo Ezimva, mmoja wa makamu rais wa FIDA kwa Afrika, ameiambia Sauti ya Amerika kwa utetezi pekee hautoe matokeo yanayotakiwa. Malengo ya maendeleo ya milenium ambayo yanahusisha wanawake na watoto katika nchi nyingi ni moja ya mambo ambayo bado hayajafikiwa, na kuna uwezekano huenda yasifikiwe. Vifo vya kinamama waja wazito, takwimu zinaonyesha idadi ya kutisha barani Afrika. Na mbali ya utetezi, kitu kingine tunachohakikisha kukifanya ni tunabadili mwelekeo wa hali hii na lililo muhimu kwamba tunabadili takwimu ambazo zinahusiana na wanawake katika siasa, katika biashara, serikalini. Kila tunapoweza tunahakikisha kwamba hadhi ya wanawake ni nzuri zaidi. Mawakili wanawake walibuni njia za kubadili mkakati wakati wa kupambana, kupata mtizamo zaidi na kupewa haki kwa wanawake na wasichana barani Afrika ambako anasema tamaduni bado zinadumaza maendeleo. Wanaazma ya kuangalia kwa kina majadala ya kesi nyingi za mahakama zinazohusu manyanyaso ya haki za binadamu zinazowaathiri wanawake na watoto. Wakili mmoja mzaliwa wa Cameroon, Buya Gladys, ambaye pia ni makamu rais wa FIDA kwa bara la Afrika, anasema lengo litakuwa ni kupambana na taratibu mbaya za utamaduni wa Kiafrika kama vile ndoa za mapema na imani kwamba mwanamke ni vyema awe na majukumu makuu katika jamii. Custom that is good should be kept. Anyone that is reported... mila ambazo ni nzuri ni vyema ziendelee kuwepo, na mila yeyote mbaya ambayo si ya manufaa kwa haki za kiasili na usawa ni vyema itupiliwe mbali. Wacha nizungumzie kesi moja ya ukeketaji wanawake, pale ambapo mwanamke anakeketwa sehemu zake za siri hii ni mila na unamuona mwanamke akitokwa na damu na pengine hufariki. Kweli hii ni mila nzuri? Baadhi ya Waafrika wana imani sana mila hizi. Hata mwanamke awe ameelimika vipi, kwa yeye jukumu ni kuangalia nyumba na kuilea familia. Fobusi Martin Asanji, mtawala wa kijadi wa watu wa Chomba, kaskazini magharibi mwa Kamerun, ameiambia VOA kwamba wamerithi mila kama hizo kutoka kwa mababu zao na kamwe hawaziachi zipotee anasema eneo hilo kwa mfano mwanamke hawezi kuwa chifu anasema yeye yuko pale kuiangalia familia familia ya kifalme kuwapatia chakula wageni kuwashughulikia wake wa machifu na watoto wao wengi kwa hiyo yeye ni msaidizi tu wa chifu wanawake wamekuwa na majukumu makubwa katika siasa na sheria barani afrika liberia na malawi wanawakuu wa nchi wanawake waziri mkuu mpya wa senegal ni mwanamke na huko Rwanda wanawake wengi yani takriban theluthi mbili ya wanawake wako katika Bunge. Wanawake ni sehemu kubwa ya idadi ya watu katika nchi nyingi za barani Afrika, na hivyo wengi wanadhani watakuwa na uwezo wa kutumia nguvu yao ya kiidadi katika utaratibu wa demokrasia za ndani. Lakini nchi nyingi, hilo ni rahisi kulisema kuliko kulitenda. Wakili Vera Minang, ambaye ni mmoja wa wanachama wa FIDA, analaumu maendeleo ya polepole na fursa chache kwa wanawake ni kutokana na wanawake wengi barani Afrika kuto kujua kusoma. Women will still be women But we are talking about... wanawake wanaendelea kuwa wanawake, lakini tunazungumzia kuhusu fursa za usawa. Kama mtoto wa kiume ana fursa ya kwenda shule, mwache na mtoto wa kike pia apewe fursa kama hiyo ya kwenda shule. Kama mwanamme ana fursa ya kufanya kazi usiku, mwanamke naye ni vyema pia apate fursa hiyo, kwa sababu pengine kuna nafasi ya wakati huo iliyo wazi kikazi. Tunazungumzia usawa wa kweli, hatuzungumzii kuhusu ushindani. Chama cha mawakili wanawake kiliundwa takriban miaka sabini iliyopita kuzungumzia haki za wanawake na watoto na kuhamasisha maendeleo ya kiuchumi na kijamii kwa kuweka mazingira mazuri ya kufahamu haki za kisheria.