Paul, uh, asante sana kuzungumza na Sauti ya Amerika. Umeandika makala muhimu kuambia kwamba Wakenya nadiji kwa mke kuhusu maendeleo na mambo mengine, au wataachwa nyuma na mataifa hata jirani. Hebu tueleze dhana yako hiyo inatokana na nini? Kama nilivyoandika, ni kwamba kutoka kitambo, Kenya ilikuwa mbele sababu nchi ambayo ni majirani zilikuwa na matatizo kadhaa kwa kadhaa. Somalia walikuwa na matatizo ya civil war, vile vile Sudan, vile vile Ethiopia, vile vile Uganda na Tanzania walikuwa na mseto um, wa kiujamaa ambao haikulingana kulingana na mapendekezo ya mataifa ya uh, capitalist countries. Lakini sasa hayo yote yamebadilika. Tanzania imeachana na ujamaa na sasa wafanya biashara kala kila mtu. Ethiopia ishapata amani, Sudan ishapata amani, Uganda ishapata amani. Matatizo ambayo yako tu yako pale Somalia. Sasa nchi za kimataifa zikiangalia e, e, e, East Africa haioni Kenya tu kama ni pale vile kulikuwa kitambo, kwamba ukitaka kufanya biashara yoyote katika East Africa lazima huja Kenya. Sasa kuna manchi nyingi sana ambao waweza kuenda nambazo, e, labda hata zikuwa ziki, zikuwa na ambazo labda hata zitakuwa zikiwa na better opportunities kuliko Kenya. Kwa hivyo unahisi kwamba Wakenya wasipo tahadhari watajikuta kwamba wamepoteza nafasi yao ya uchumi katika eneo hilo tayari ishaanza kupoteza. Bei ya stima huku Kenya bado iko juu sana lakini, ukiangalia Uganda na ukiangalia Ethiopia wote wamepunguza sana bei zao za, za umeme. Kwa hivyo makampuni ambao zimetaka kufanya manufacturing zote zinaelekea Ethiopia, lakini tuko bado pale, pale pale tulipokuwa miaka kama thelathini iliyopita, ili ya kwamba tuwaona kama bado ni sisi tu ambao tuko mbele hatuoni mabadiliko ambayo ya yamefanyika katika majirani wetu. Na unafikiri hii inatokana na kitu gani? Ni uongozi. Shida moja ni shida ya uongozi, ya kwamba viongozi watataka tu kututia motisha, vile wakenya husema kutupandiza taka juujuu, tukifikiria kwamba kila kitu yuko sawa. Uh, kenya enda mbele ndivyo, tusiangalie matatizo ya, yao ya kisiasa huku kenya ama ya uongozi na wewe umezungumzia vile vile hizi kesi za ICC huenda juhudi za Kenya kutaka kuziondoa inaweza kuathiri maendeleo na uchumi wa Kenya. Shida ambayo inaweza kaja kutokana na kesi za ICC ni kwamba tushaanza kuunda uadui na mataifa ambao miaka na miaka yamekuwa marafiki wetu. Tayari bunge la Kenya linataka kukaa chini kujadiliana mambo ya United Kingdom ambao wamekuwa marafiki wetu na business partners kwa miaka sasa mingi sana, kutoka na ukoloni. Sasa na tuwatafuta marafiki wapya. Marafiki wapya ambao tunawatafuta, hatujui nia zao, hatujui kama wata, watakuwa na sisi kama vile watu kama Waingereza, Amerika, wamekuwa na sisi. Hiyo ndio aweza kukaleta shida, kwamba male marafiki wapya ambao tuwachukua, kama hawatatupatia kile tunapata kutoka hizi nchi za Uingereza, sasa uchumi ya Kenya basi itakuwa kaadhirika na Kenya vilevile vile imejiweka katika ushirikiano na Uganda na Rwanda, na unasema wanaweza kupoteza zaidi, maanake rasilimali na maendeleo yako upande wa DRC na Afrika ya kati. Unasemaje? Nafikiri Kenya na Uganda wamebabaika ya kwamba dunia imeanza kuangalia kuangalia DRC na nchi zote, China na Amerika wote waangalia DRC na Tanzania ndio imekuwa njia mpya ya kuenda kufikia DRC. Wameachana na Kenya, na mabarabara yatajengwa na machina kutoka baharini mpaka kupitia Tanzania kuingia DRC. Rwanda haijababaika sababu, Rwanda ikikubali tu watafanya kazi na DRC, waweza kuleta mizigo yao through Tanzania. Kwa hivyo wao wako pale katikati, popote itapoenda, wao wako sawa, lakini eh, Kenya na Uganda wako hatarini sasa. Na unafikiri inabidi kitu gani kifanyike hivi sasa kubadili hali ya mambo huko Kenya? Kenya lazima tujue nini ambapo tunaweza kupatia, e, mataifa ambayo yaweza kufanya biashara na sisi. Tuna mambo mengi e, ambayo tunaweza kusaidia watu na kisomo. Kenya ndio iko juu zaidi hapa sub sahara na Afrika, kuna ujuzi mwingi sana Uh, kwa watu ambao kutokana kutoka na kisomo kutokana na kompyuta na mambo mengi sana, lakini sasa bila kujua ni nini ambayo tunaweza kupa watu wengine, tuanze kucompete na mambo ambayo hatuwezi amba hatuko mbele basi sisi ndito tutapoteza, nasema vilevile vile. Swala la mwisho kuhusu hizi kesi za ICC, Kenya inafanya kampeni kutaka umoja Afrika na umoja Mataifa kupunguza kuondoa hiyo kesi kwa muda. Je, unafikiri kufanya hivyo wanafanya jambo zuri au ni kosa kufanya hivyo? Kosa ambayo inakuja tu ni kwamba tumeanza kuunda uadui na manchi zingine katika hili swala kama yawezekana ya kwamba tuweze kufanya kampeni ile ambayo inafanywa bila kuunda uadui, basi kama itakubaliwa abai, haitakubaliwa ni sawasawa, popote itapakwa kwenda. Ikikubaliwa haitatuadhirisha kama itakubaliwa vile vile. Lakini katika hili njia la hizi kampeni ambayo tunafanya tumeunda, tumeanza kuunda uadui, na hiyo ndio itakuja kutuadhiri kama Kenya. Asante sana, Paul Mwangi. Karibu sana. Asante.