Katika makala ya afya leo tunamulika changamoto za afya zinazowakabili wahamiaji pamoja na wakimbizi na wale wanaondoka manyumbani mwao na kukabiliwa na ugumu wa maisha wakiwa safarini au wanapoanza maisha mapya katika mazingira mapya. Wataalam wa afya wanasema kwamba wahamiaji wanaporejea nyumbani wanabeba mzigo mkubwa wa matatizo ya afya kutokana na ziara zao na mara nyingi kwa kuishi katika hali duni ugenini. Katika jarida la PLOS, mmoja wa waandishi Hali West anasema watu wanaohamahama kutafuta ajira mara nyingi hawapati huduma za afya hata pale wanapougua na kwa hiyo hubaki na matatizo yao hadi pale wanapoungana tena na familia zao, so home, kwa hiyo wanaporejea nyumbani wanajikuta wana matatizo mapya ya afya ambayo hayakutibiwa wakiwa ugenini, na kwa hiyo hali yao inachelewa kugunduliwa mapema. Ucheleweshwaji huo hugeuka kuwa suala sugu la afya ambalo lingeweza kuzuilika au kutibiwa haraka katika nchi wanazohamia kutafuta kazi, lakini sio wahamiaji wote wanaohamahama kutokana na matatizo ya kiuchumi. Wengi wanalazimika kuondoka manyumbani mwao kutokana na majanga ya kimaumbile au hata mitafaruku ya kisiasa na kivita. Mmoja wa waandishi wa ripoti hiyo, Rosalind Boland, anasema wengi waliopitia masaibu hayo kuishi maisha ya wasiwasi, kuna matokeo yanayozua hisia ya mchanganyiko ya utafiti uliofanyiwa wakimbizi waliopewa hati za ukimbizi na hali yao ya afya ya akili baada ya miaka kadhaa. Kwa hiyo wale wanaorejea nyumbani baada ya kukimbia nchi zao, japo wana furaha ya kurejea nyumbani, wengi wanarejea wakiwa na changamoto mbalimbali. Boland anasema hata kama walitoroka manyumbani mwao kutokana na mzozo wa kivita au janga la kimaumbile kama vile tsunami, hali haitakuwa kama walivyoiacha wanaporejea nyumbani. Anasema ikiwa jamii iliharibiwa na janga la kimaumbile au vita, basi mfumo wake wa afya umeharibiwa na uwezo wa jamii kama hiyo kuwasaidia kurejea katika hali yao ya zamani kukabiliwa na changamoto wanaporejea. Roslyn Boland na Hele West na waandishi wenzao wanapendekeza sera zibuniwe katika kila ngazi kusaidia wahamiaji au wakimbizi wanaorejea makwao ili kuhakikisha afya yao inatathminiwa na wanapewa huduma wanayohitaji mara tu wanaporejea nyumbani.