Umoja wa Mataifa unasema mkutano wa amani wa Siria uliosubiriwa kwa muda mrefu utafanyika Januari 22 huko Jeneva. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Kimon alitangaza tarehe hiyo hii leo akisema anatarajia serikali ya Siria na upinzani kuhudhuria kwa nia ya dhati kumaliza vita nchini humo. Bwana Ban aliongeza kwamba itakuwa jambo lisiloweza kusameheka ikiwa hawataitumia fursa hii. Lengo la mazungumzo ni kwa pande hizi mbili kukubaliana juu ya mamlaka ya kisiasa ambayo yanajumuisha mamlaka ya muda yenye nguvu kamili za kuongoza kwa miezi kadhaa. Pendekezo la mkutano huo limecheleweshwa juu ya maswali kuhusu nani atahudhuria na chini ya masharti gani. Maafisa wa uchaguzi huko Mali wanahesabu kura baada ya uchaguzi wa bunge ambao ulikuwa na wapiga kura wachache waliojitokeza na baadhi ya ripoti za kuwepo matatizo. Kura ya jana ina maana ya hatua ya mwisho ya kujaribu kurudisha demokrasia nchini humo, ambapo wanajeshi walimwondoa madarakani rais mwaka jana na wanamgambo wenye mahusiano na al Qaida walichukua udhibiti wa kaskazini. Mkurugenzi wa mahusiano ya nje wa jumuiya ya uchumi ya Afrika Magharibi, Abdel Fatahu Musa, ameiambia Sauti ya Amerika VOA kwamba kulikuwa na matatizo, lakini wachunguzi hawajaripoti matukio makubwa. Hata hivyo, amesema uchaguzi uliathirika na utokezaji hafifu wa wapiga kura. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa Laurent Fabius anasema Umoja wa Ulaya utaondoa baadhi ya vikwazo dhidi ya Iran mwezi ujao, lakini ulegezaji huo wa vikwazo utalenga baadhi ya maeneo na vinaweza kurudishwa tena. Fabius alizungumza leo siku moja baada ya Iran kukubaliana na wanachama watano wa kudumu wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa pamoja na Ujerumani juu ya mpango wa kudhibiti kazi zake za urutubishaji na kuruhusu uchunguzi zaidi katika mabadilishano kwa nafuu fulani ya vikwazo. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Javad Zarif alisema jana kwamba serikali yake itaanza kutekeleza hatua hizo ilizokubaliana katika wiki kadhaa zijazo, pengine kabla ya mwisho wa mwaka, lakini kwamba matakwa yote hayawezi kukamilika kwa siku moja. Qatar na Kuwait wameungana na mataifa mengine kupongeza makubaliano ya nyuklia yaliyofikiwa kati ya Iran na kundi la mataifa yenye nguvu duniani huku Israel ikikosoa hatua hiyo. Makubaliano yaliyofikiwa huko Jineva mapema jana yanatoa wito kwa Iran kudhibiti urutubishaji wake wa uranium na kusimamisha ujenzi wa mtambo wa nyuklia. Katika kujibu, wanachama watano wa kudumu wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa pamoja na Ujerumani walikubaliana kuondoa baadhi ya vikwazo vya kimataifa kwenye uchumi wa Iran. Wizara ya mambo ya nje ya Qatar iliukaribisha mkataba huo katika taarifa ya jana jioni ikiuelezea kama hatua moja mbele katika kuhakikisha amani na usalama katika eneo. Qatar pia ilitoa wito wa kuifanya Mashariki ya Kati kuwa eneo lisilokuwa na silaha za nyuklia. Mshauri wa usalama wa taifa nchini Marekani Susan Rice yupo Afghanistan ambako atakutana leo na rais Hamid Karzai huku kukiwa na utata wa hali ya baadaye ya kuwepo kwa wanajeshi wa Marekani nchini humo. Msemaji wake Patrick Ventrell alithibitisha safari hiyo ya rais ambayo ni ya kwanza nje ya Marekani kama mshauri wa usalama wa taifa, akiongeza kwamba mkutano huo uliongezwa kwenye ratiba yake ya safari nchini humo, akiwatembelea wanajeshi wa Marekani, wataalam wa maendeleo pamoja na wanadiplomasia. Jana rais Karzai alipouzia mapendekezo yaliyotolewa na baraza kuu la wazee nchini humo au Loya Jirga la kutia saini haraka mkataba mpya wa usalama wa pande zote pamoja na Marekani. Maelfu ya waandamanaji wanaoipinga serikali huko Thailand wamekalia jengo la wizara ya fedha huko Bangkok na kufanya maandamano katika majengo mengine kadhaa ya serikali katika kuongeza juhudi zao za kuiangusha serikali ya waziri mkuu Yingluck Shinawatra. Zaidi ya waandamanaji elfu moja walizingira kuingia majengo ya wizara ya fedha hii leo. Wengine walilazimisha njia ya kuingia eneo la waziri wa mambo ya nje, lakini hawakuweza kuingia kwenye majengo yeyote. Polisi ambao hawakujaribu kuwaondoa waandamanaji, wanasema kiasi cha watu elfu thelathini wanaandamana kwenye majengo ya serikali yasiyopungua kumi na tatu kote katika mji mkuu. Waandamanaji wanaoongozwa na chama kikuu cha upinzani wanataka waziri mkuu ajiuzulu, wakimshutumu kuwa kibaraka wakaka yake aliye uhamishoni waziri mkuu aliyeondolewa madarakani Thaksin Shinawatra. Kukiwa na zaidi ya asilimia hamsini ya kura zilizohesabiwa, huko Honduras wagombea wa wawili wa urais kati ya nane wanatangaza ushindi katika uchaguzi uliofanyika jana. Maafisa wa uchaguzi wanasema mgombea wa chama tawala cha National Party Juan Orlando Hernandez ana zaidi ya theluthi moja ya kura zilizohesabiwa mgombea wa mrengo wa kushoto wa chama cha Libre Part Shimara Castro de Zelaya ana kiasi cha asilimia 28. Castro ni mke wa zamani wa rais Manuel Zelaya ambaye aliondolewa madarakani mwaka elfu mbili na tisa. Balozi wa Marekani huko Honduras na mkuu wa timu ya waangalizi wa uchaguzi katika Umoja wa Ulaya anasema taratibu za upigaji kura zilifanywa bila kasoro yoyote, na aliwasihi wagombea kuheshimu matokeo.