Na katika makala Afia, ya afya hivi leo yanayoletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika, tunamulika uvutaji sigara na athari zake ikiwemo hatari ya kupata saratani ya kibofu cha mkojo. Mwandishi wa VOA Art Chimes ana ripoti juu ya utafiti uliofanywa na wataalam wa afya kutoka chuo kikuu cha Harvard hapa Marekani. Kila mwaka takriban watu laki tisa hugunduliwa na saratani ya kibofu cha mkojo, na kila mwaka maradhi haya huua watu wapatao laki mbili na nusu duniani kote. Mchunguzi Stacy Kenfield wa chuo cha afya ya jamii cha Harvard hapa nchini Marekani, pamoja na wafanyikazi wenzake, wamechunguza historia za kitabibu na uvutaji wa sigara kwa wanaume wapatao elfu tano na mia tatu wenye saratani hiyo ya kibofu cha mkojo. Kwa ujumla, watu wanaoendelea kuvuta sigara walikuwa na asilimia sitini na moja zaidi ya kufa kwa saratani na pia kurejewa kwa maradhi hayo. Pia tuliangalia kiasi ambacho wavutaji wa sasa wanavuta na tumeona ongezeko la uwezekano wa kufa kwa saratani iwapo unavuta zaidi. Kenfield amesema kwamba uhusiano baina ya uvutaji sigara na saratani hiyo ya kibofu cha mkojo upo hata kwa uvutaji wa zamani. Anaongeza kuwa hatari hii hupungua kadri wanavyokaa muda mrefu bila kuvuta sigara na pia kulingana na muda walovuta sigara kabla ya kuacha. Quitting smoking was beneficial. Men who quit for at least 10 years had prostate specific mortality risks and recurrence risks. Kuacha kuvuta sigara kumeonyesha kuwa na faida. Wale walioacha kuvuta sigara miaka zaidi ya kumi iliyopita wameonyeshwa kuwa na kiwango cha madhara ya kibofu cha mkojo sawa na wale watu ambao hawajawahi kuvuta sigara. Wanaume walioacha kuvuta sigara miaka isiyozidi kumi kabla ya kugundulika wameonekana kuwa katika hatari zaidi na wale waliokuwa wakivuta sigara kwa kiwango kikubwa kwa miaka mingi wamekuwa na viwango vya kudhurika vilivyo sawa na wale wanaoendelea kuvuta sigara. Licha ya kwamba utafiti huu hukuangalia sababu za wavutaji sigara kuwa katika hatari kubwa ya kupata saratani ya kibofu cha mkojo, Bikenfield anasema kwamba kuna sababu kadha, ikiwemo aina fulani za kemikali zenye sumu ambazo zinasababisha saratani zinazopatikana kwenye moshi wa sigara. Studies have found an association between current smoking and increased testosterone, which is known to stimulate prostate cancer growth. Tafiti zimeonyesha uhusiano baina ya uvutaji sigara na ongezeko la saratani hiyo ya kibofu cha mkojo, huku nyingine zikionyesha kwamba nikotini inayopatikana katika tumbaku inachangia kudhoofisha afya ya mishipa mipya ya damu, na hiyo mishipa mipya ya damu inaweza kusababisha kukua kwa aina mbalimbali mbali za uvimbe ikiwemo saratani hiyo ya kibofu cha mkojo na ili kuelewa vema takwimu hizi, b Kenfield anasema kwamba wavutaji sigara pia wameonyesha kuwa na uwezekano wa kupata saratani ya kibofu cha mkojo iliyo hatari zaidi na mbaya ya kuwa haikugundulika. Utafiti huo wa mchunguzi Stacy Kenfield wa Harvard na wenzake umechapishwa kwenye jarida la afya la Marekani, American Medical Association.