Na leo katika matukio ya Afrika tunaangalia swala la maendeleo yaliyopatikana baada ya zaidi ya miaka 30 ya, ya kugundulika kwa ugonjwa wa HIV na UKIMWI. Mwenzangu Mkamiti Kibayasi amezungumza na Dkt Muhamedi Bakari, mkurugenzi wa utafiti wa chanzo ya HIV nchini Tanzania, na kwanza akamuuliza utafiti wao umefikia hatua gani hivi sasa. Kwa Tanzania tumekuwa tukifanya hizi tafiti kwa kushirikiana na taasisi mbalimbali mbali za ndani ya Tanzania pamoja na taasisi za nje ya Tanzania. Na tafiti ambazo mimi nitazizungumzia ni zile ambazo zinafanyika zinaratibiwa na na, na, na chuo kikuu cha afya na sayansi shirikishi cha Muhimbili. Mpaka sasa tumefanya tafiti tatu, na nianze kwa kusema kwamba zote hizi ni tafiti za awali kabisa, kwa maana ya kwamba eh, tafiti ambazo zinajikita katika kuangalia usalama wa chanjo na uwezo wa chanjo kufanya mwili wa mwanadamu utengeneze vichocheo vya kinga dhidi ya virusi vya HIV. Kwa hiyo utafiti wa kwanza tulioufanya ulikuwa unaitwa HIVIS o eh, ambao tuliufanya hapa jijini Dar es Salaam, ambapo kuna chanjo ya majaribio ambayo ilikuwa inaitwa DNA MVA. kuna tofauti gani kati ya chanjo ya DNA na ile ya MVA? Hi, hiyo chanjo inapokuwa katika huo muunganiko wa DNA na MVA ndio inakuwa ni hiyo chanjo ambayo tunaifanyia utafiti, kwa maana ya kwamba utoaji wake ni lazima ziwepo zote mbili kwa pamoja. kwa ile chanjo ya kwanza ya DNA, tunasema ni unafanya priming au unautayarisha mwili huweza kuwa na uwezo mzuri zaidi wa kutengeneza vichocheo vya kinga baadaye. Eh, unatoa hiyo chanjo ya MVA ambayo kitaalam tunaita boost au kipiga jeki ili kuweza kupata Uh, matokeo mazuri zaidi katika utengenezaji wa kinga kwa hiyo chanjo, kwa maana ya chanjo ni lazima ziwepo hizo zote mbili. Mnatumia muda gani katika utafiti wenu kuweza kuona kwamba kweli zinaleta maendeleo mazuri mnayoyataka? Inategemea kila kila utafiti unakuwa na muda wake tofauti kidogo. Eh, kwa mfano katika ule utafiti wa HIVIS 03, tulikuwa tunatoa hizo chanjo tatu za DNA za kwanza. Kwa hiyo chanjo ya kwanza ya DNA baada ya mwezi mmoja anatoa chanjo ya pili ya DNA, baada ya mwezi mwingine anatoa chanjo ya tatu ya DNA. Halafu palipita kipindi hapo cha kama miezi mitatu sita hivi ndio tukatoa hiyo chanjo ya kipiga jeki na kwenye utafiti wa Tamovac uh one, nako vile vipindi vilikuwa kidogo vinatofautiana. E, ni tofauti kidogo na chanjo tulizozizoea. Unaenda tu hospitali, unapigwa chanjo yako moja umemaliza. Katika huu utafiti hapana, ilikuwa ni series of vaccinations ambazo tumezifanya katika juhudi zenu yeah, za kufanya utafiti wa chanjo hii Je, kuna mafanikio yoyote ambayo mnaona pengine chanjo au tiba kamili ya ugonjwa huu wa HIV inaweza ikagundulika? Nadhani bado tuna safari ndefu. Uta tafiti hizi za chanjo zinachukua muda mrefu sana. Baada ya kufanya tafiti katika awamu kama tunazozifanya sisi na ukathibitisha kwamba chanjo ni salama na ina uwezo wa kutengeneza vichocheo vya kinga, then inabidi kufanya utafiti wa kuangalia sasa uwezo wa hiyo chanjo kukinga watu wasipate maambukizi. Sasa kufanya tu huo utafiti wa pili baada ya kumaliza awamu hii ya kwanza hii za mwanzo ni utafiti ambao nao utahitaji miaka miaka karibu mitatu minne ili kupata majibu. Na hivi ninavyozungumza, ni tafiti chache sana duniani ambazo zimefikia hizo awamu za kuangalia uwezo wa chanjo kutengeneza kinga eh, kuzuia watu wasipate maambukizi ya ukimwi. Kuna utafiti ulikuwa unaitwa RV mia moja arobaini na nne ambao ulifanywa Thailand na Marekani. Huo ni ulikuwa utafiti mkubwa wa watu walikuwa watu wengi tu ambao walishiriki mle, na ulikuwa una lengo hilo la kuangalia uwezo wa hiyo chanjo kukinga watu wasipate maambukizi. Ndio utafiti ambao kidogo ulileta matumaini kwa maana ya kwamba ile chanjo iliyofanyiwa utafiti kule iliweza kutoa kinga kwa ya karibu asilimia thelathini, lakini e, mbali ya hiyo bado hakuja kuwa na utafiti wa chanjo ambao umeonyesha matumaini makubwa sana. Kwa hiyo matumaini yapo, lakini bado kuna changamoto nyingi sana mpaka dunia iweze kupata chanjo. Wakati jitihada hizi zikiendelea, una wito gani kwa wagonjwa wanaoishi na virusi vya HIV na ukimwi na matumaini ya baadaye? Kwa kweli tukijaribu tuki, tuki kukumbuka kwa mfano kwetu Tanzania ugonjwa huu ulivyokuwa miaka ile ya mwisho mwisho ya themanini na tisini na hali ilivyo hivi sasa, kuna mabadiliko makubwa sana. Kwa kweli ugonjwa huu umebadilika kutoka ugonjwa ambao zamani mtu alikuwa anakata tamaa ya maisha lakini kwa sasa mtu akipata maambukizi ya virusi vya ukimwi tiba ipo. Ee, akifuata yale masharti vizuri na kutumia dawa zake vizuri anaishi vizuri tu kama ambavyo, uh, mtu ambaye ana uh, ugonjwa wa kisukari au ana ugonjwa wa presha, ana ugonjwa wa pumu atakuwa anaishi. Kwa hiyo kwa kweli watu wapime, wakishapima, wakijulikana kama wana matatizo ya HIV tiba ipo, wazitumie zile dawa vizuri, wajikinge na kujitunza, ili wasiambukize watu wengine. lakini ugonjwa ambao unatakiwa kukatisha watu tamaa kama ilivyokuwa miaka ya mwisho ya themanini au mwanzoni mwa tisini. Kuna mabadiliko makubwa sana ni Dr Muhamed Bakari, mkurugenzi wa utafiti wa chanjo ya HIV akizungumza na Sauti America kutoka Dar es Salaam, Tanzania.