Zaidi ya watu elfu sitini wamekutana Johannesburg hivi leo kwa ajili ya ibada maalumu kumkumbuka rais wa zamani wa Afrika Kusini Nelson Mandela. Mvua iliyoonyesha haikuzuia waombolezaji kuimba na kucheza wakimwenzi Mandela, huku wazungumzaji wakipongeza mchango wake katika kumaliza ubaguzi wa rangi na kutokomeza migawanyiko ya Afrika Kusini. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon amesema kifo cha Mandela ni pigo kubwa Rais wa Marekani Barack Obama amesema Bwana Mandela na Afrika Kusini wameonyesha jinsi gani vita ya kugombea uhuru na haki za binadamu inavyoweza kushinda, wakati rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma aligusia kwamba ibada hiyo inafanyika katika maadhimisho ya ishirini ya tuzo ya amani ya Bwana Mandela. Ufaransa inasema wanajeshi wake wawili wameuawa Jamhuri ya Afrika ya Kati walikokuwa wakifanya kazi ili kumaliza miezi kadhaa ya kutokuwa na usalama na ghasia. Ofisi ya rais Francois Hollande imesema leo wanajeshi hao waliuawa wakati wa mapambano ya usiku kucha katika mji mkuu Bangui. Taarifa hiyo ilirejelea kuhusu uungwaji mkono wa bwana Hollande na wanajeshi elfu moja mia sita wa Ufaransa wanaofanya kazi pamoja na jeshi la Umoja wa Afrika kama sehemu ya juhudi za Umoja wa Mataifa za kurejesha usalama na kulinda raia nchini humo. Bwana Hollande anatarajia kwenda nchini humo baadaye leo. Wakati huo huo, Rais Barack Obama alitoa ujumbe uliorekodiwa kwa watu wa Jamhuri ya Afrika ya Kati akiwasihi kuwa watulivu wakati wa kipindi hichi cha ghasia za kiholela zilizosababisha vifo vya watu 400 katika siku mbili wiki iliyopita. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Waziri mkuu wa sh... Thailand Yingu Laki Shinawatra amesema hata jiuzulu kabla ya uchaguzi wa mwezi wa pili licha ya kutolewa mwito kutoka upinzani aondoke madarakani. Bei Yingulak alitoa tangazo hilo leo, siku moja baada ya kusema kuwa anavunja baraza lake la mawaziri. Hili linafuatia mwezi mmoja wa maandamano ya kupinga serikali katika mji mkuu Bangkok. Kiongozi huyo wa Thailand alisema katika hotuba iliyorushwa kwenye televisheni jana kwamba atawachia watu wafanye maamuzi ya mwelekeo wa baadaye wa nchi. Hata hivyo, kiongozi wa chama cha upinzani cha Democratic Sathep Thaung Saban amesema hataacha maandamano mpaka pale waziri mkuu atakapojiuzulu na kurejesha kiti chake katika baraza la watu ambalo halikuchaguliwa. Polisi wanasema zaidi ya waandamanaji laki moja walizingira jengo la ofisi za serikali Jumatatu na rais wa Ukraine Viktor Yanukovich amesema amekutana na marais watatu wa zamani wa Ukraine na mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya kujadili kuhusu kugoma kwake kutia saini makubaliano ya kibiashara ya Umoja wa Ulaya akitaka ushirikiano zaidi na Rusia. Wakati huo huo waandamanaji wameweka kambi ya maandamano ya kupinga serikali nje ya mji mkuu Kiev kupinga uamuzi wa, wa rais Yanukovich kukataa kuingia mkataba na umoja wa Ulaya. Jana jioni, polisi wa kutuliza ghasia walibomoa maturubai ambayo waandamanaji hao walijenga nje ya majengo ya serikali. Mashahidi wanasema baadhi ya wa waandamanaji walijeruhiwa katika maandamano ya usiku huo, lakini hakukuwa na ghasia kubwa baina ya polisi na waandamanaji. Na Korea Kusini imemshutumu kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un kwa kuendesha utawala wa kigaidi baada ya Pyongyang kumwondoa kiongozi wa pili mwenye nguvu kwenye nafasi zake. Rais wa Korea Kusini Park ailisema katika mkutano wa baraza uliotangazwa kwenye televisheni kwamba kutimuliwa kwa Jang Song-taek, mjomba wa Kim Jong-un, kunaonyesha mwanzo wa mzozo mkubwa ambao unaweza kuharibu mahusiano baina ya Seoul na Pyongyang. Shirika la habari la serikali la Korea Kusini lilisema jana kwamba Jang aliondolewa katika nafasi zake zote na kutimuliwa katika chama tawala. Marekani imeisii China kumwachilia mshindi wa tuzo ya amani aliyefungwa jela Liu Xiaobo miaka mitano baada ya mwanaharakati huyo wa kutetea haki za binadamu kuwekwa ndani. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry alisema jana kwamba Washington bado ina hofu kubwa kuhusu Liu na mkewe Liuxia, ambaye alikuwa katika kizuizi cha nyumbani. Alisema China lazima ihakikishie watu wao wawili na familia zao kuhusu ulinzi wa haki za binadamu za kimataifa na uhuru wao. Kerry alisema wakati Marekani inajenga uhusiano mkubwa na China, viongozi wa Marekani wataendelea kuitaka China kuheshimu utawala wa sheria, haki za binadamu, uhuru wa kuabudu na misingi ya kidemokrasia. Washindi wa tuzo ya amani walipokea tuzo zao leo katika sherehe zilizofanyika Oslo, Norway na Stockholm, Sweden. Mkuu wa jumuiya kupinga matumizi ya silaha za kemikali alitarajiwa kupokea tuzo ya amani huko Oslo leo kwa niaba ya shirika hilo lenye makao yake Netherland. Baadaye hivi leo tuzo nyingine za utaalamu wa fizikia, kemia, madawa, lugha na uchumi wa sayansi zitatolewa katika sherehe tofauti huko Stockholm. Washindi watapokea medali, vyeti vya diploma na tuzo za fedha, vyote vyenye thamani ya dola milioni moja nukta mbili.