Rais wa Sudan Kusini Salva Kir ametangaza amri ya kutotoka nje usiku baada ya kile anachosema kilikuwa jaribio la mapinduzi kutoka kwa wanajeshi wanaomtii makamu rais wake wa zamani. Bwana Kir alisema leo kwamba serikali inadhibiti kikamilifu mji mkuu Juba, ambako mapigano makali yalianza kwenye eneo la jeshi usiku wa jana. Hakukuwa na ripoti za haraka za vifo kutokana na mapigano hayo. Rais aliwashutumu wanajeshi wanaomtii Riek Machar, mpinzani wa kisiasa ambaye alifukuzwa madarakani kama makamu rais mwezi Julai. Hilde Johnson, mwakilishi maalum wa Umoja wa Mataifa kwa Sudan Kusini, alihisi kila mtu aliyehusika kumaliza mapigano, na alisema alikuwa akiwasiliana na viongozi wakuu kutoka kutoa wito wa utulivu. Ufaransa inatafuta msaada zaidi kutoka mataifa ya Ulaya katika juhudi za kurejesha usalama katika Jamhuri ya Afrika ya Kati, waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa, Laurent Fabius, alisema atawaomba viongozi wenzake wa Jumuiya ya Ulaya kwenye mkutano wa leo huko Brussels waweze kuwapatia msaada zaidi. Alisema katika mahojiano kwa njia ya redio hapo jana kwamba ongezeko la msaada litajumuisha mataifa mengine kutoa wanajeshi kwenda Jamhuri ya Afrika ya Kati. Wafaransa imepeleka wanajeshi elfu moja na mia sita huko, kama sehemu ya juhudi zinazoungwa mkono na Umoja wa Mataifa katika kurejesha usalama na kuwalinda raia. Fabius alisema nchi kadhaa zinatoa msaada wa kiufundi ikiwemo Uingereza, Ujerumani, Hispania, Poland na Ubelgiji. Umoja wa Mataifa unaomba msaada wa dola bilioni sita nukta tano ili kuwasaidia mamilioni ya wasiria waliolazimika kuzikimbia nyumba zao kwa zaidi ya miaka miwili na nusu ya mapigano yanayoendelea huko. Mkuu wa masuala ya kibinadamu katika Umoja wa Mataifa Valerie Amos alisema dola bilioni 2.3 kwenye kiwango hicho zinahitajika kwa watu waliokoseshwa makazi ndani ya Siria. Fedha zinazobakia ni sehemu ya kuwasaidia wakimbizi wa, wa Siria waliopo nchini Uturuki, Lebanon na kwingineko katika eneo Umoja wa Mataifa unakadiria kiasi cha asilimia arobaini ya watu wa Siria wamelazimika kuzikimbia nyumba zao kutokana na mapigano. Umoja wa Mataifa uliomba msaada wa dola bilioni nne nukta nne kuwasaidia wa Siria mwaka jana, lakini inasema ilipokea kiasi cha theluthi mbili pekee ya kiwango walichoomba kutoka kwa wafadhili. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Chama tawala huko Ukraine kinadai mabadiliko makubwa katika baraza la mawaziri katika juhudi za kuwatuliza waandamanaji wanaopinga mpango wa kiuchumi uliopo na Rusia. Wabunge wa chama cha rais Victor Yanukovych cha Party of Regions walikutana leo na waziri mkuu Mykola Azarov kuomba mabadiliko ya utawala kwa asilimia 90 kwenye serikali yake. Awali katika juhudi za kuzima mivutano, Bwana yanokovich alitoa mapendekezo kadhaa ikiwemo kuwafuta kazi maafisa waandamizi kufuatia mapambano ya polisi dhidi ya waandamanaji lakini upinzani unaounga mkono umoja wa Ulaya umekataa hatua hiyo kama nusu ya hatua, na viongozi wanadai bwana Azarof ajiuzulu mapema kabla ya uchaguzi wa urais na wabunge. Maafisa wa China wanasema watu kumi na sita wameuawa katika mapambano katika eneo la magharibi mwa Xinjiang nchini China, makazi ya wa Waislamu wengi kutoka kabila la Uyghur la walio wachache. Serikali katika eneo hilo ilitoa taarifa rasmi kwenye tovuti yake ikisema polisi walishambuliwa jana na watu kadhaa wenye silaha na milipuko pamoja na visu, wakati polisi walipokuwa wakielekea kuwakamata washukiwa wa uhalifu karibu na mji wa Kashgar katika jimbo la Xinjiang. Maafisa polisi wawili waliuawa na washambuliaji kumi na wanne walifyatuliwa risasi na kuuawa. Washukiwa wawili walikamatwa. Xinjiang imekuwa eneo la matukio mbalimbali mbali ya ghasia, ambapo Beijing mara kwa mara inawalaumu Waislamu waliojitenga wa kabila la Uighur. Polisi huko kaskazini magharibi mwa Pakistan wanasema, bomu moja lililotegwa kando ya barabara limemuua ofisa mmoja mteguaji wa mabomu na watu wawili kwenye timu yake. Maafisa wa serikali wanasema mlipuko ulitokea mapema leo huko Peshawar wakati Abdul Hag na wafanyakazi wenzio wawili walipokuwa njiani kutegua bomu moja katika sehemu nyingine ya mji. Hakukuwa na madai ya haraka ya uwajibikaji katika shambulizi hilo. Wanamgambo wamekuwa wakihusika kwa mashambulizi kadhaa huko Peshawar na kwingineko katika jimbo la Khyber Pakhtunkhwa ambako linapakana na eneo la kikabila huko Pakistan. Kundi la mwisho la wanajeshi wa Australia waliopo nchini Afghanistan wanarejea nyumbani miaka kumi na miwili baada ya nchi hiyo kupeleka wanajeshi wake kusaidia operesheni ya ushirika wa NATO inayoongozwa na Marekani. Waziri mkuu wa Australia Tony Abbott alitangaza kuondoka kwa wanajeshi hao leo. Alisema jimbo la Orusgan huko kusini mwa Afghanistan, ambako majeshi australia ya Australia yamekuwa yakitoa mafunzo kwa wanajeshi na polisi wa Afghanistan, hivi sasa ni sehemu tofauti kabisa. Pia alitoa heshima kwa wanajeshi arobaini wa Australia ambao waliwawa katika vita.