Endelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Wapenda wasikilizaji, na tukiendelea na makala yetu maalum juu ya ubakaji barani Afrika, tunaelekea huko Sudan Kusini, ambapo tunajua baada ya miongo kadhaa ya vita iliweza kujikomboa kutoka utawala wa siasa kali za kaskazini Sudan. Hata hivyo, wanawake wa huko Sudan Kusini hivi sasa wanaongoza vita vipya vya kudai haki zao msingi katika taifa jipya ambako vita vya wenyewe kwa wenyewe vimekwisha, lakini dhulma, unyanyasaji wa kingono dhidi ya wanawake bado unaendelea. Mwandishi wetu Hana McNish anaripoti juu ya tabu zinazowakumba wanawake wa Sudan Kusini, hasa huko Rumbek, makao makuu ya jimbo la Lakes. na Sande, je, ripoti inaeleza vipi juu ya vita hivyo vya wanawake? Abdushakur, kama inavyofahamika, wanawake walikuwa pia katika mstari wa mbele katika vita vya ukombozi, lakini inavyoonekana vita havijamalizika. Katika ua lenye vumbi mjini Rumbek, wanawake wanakutana kuzungumzia masuala ambayo hawajawahi kuruhusiwa kuzungumza hadharani. Na walipoulizwa ikiwa wamewahi kwenda shule, ni wanne tu kati ya wanawake sitini walionyosha mkono katika kundi na ni wawili tu waliochagua waume zao. Maswali kuhusu unyenyesaji wa nyumbani ni magumu kuzungumzia katika taifa ambalo wengi wanaona ni kitu cha kawaida kwa mwanamke kupigwa, na si kawaida kwa mwanamke kumwacha mumewe. Huko Sudani Kusini, familia ya mwanamke inaweza kudai mahari kubwa ya ng'ombe ili aolewe. Na ili kulinda thamani yao kubwa, wanawake wengi wanawekwa nyumbani ili wasiweze kupata mimba, na wale wachache wanaokwenda shule wanaondolewa mapema ili kuozwa, ili kuruhusu kaka zao waweze nao kupata wake. Lakini mjane Meri Ayeyai ambaye ana watoto nane anasema hali hiyo inamwacha mwanamke kuwa katika hali ya hatari ya kunyanyaswa na kujikuta amenasa katika jambo ambalo haliwezi kutanzuliwa. Ni mila nzuri kulipa ng'ombe, lakini ukigundua baadaye kwamba binti yako ananyanyaswa na kama mama unasema hutaki kwa ruhusu kufanya hilo, wao wanasema eti wamekulipa ng'ombe wengi. Priscilla kuwai mabedi. Ni mwanaharakati wa masuala ya wanawake anayefanya kazi na taasisi ya Kimarekani ya misaada ya dharura ya IRC yenye miradi ya wanawake huko jimbo la Lakes. Anasema kuna ghasia dhidi ya wanawake katika jimbo hilo, wakati watu wa koo mbalimbali wanaendelea kupigana tae hmm. Katika mapigano ya karibuni kumekuwa na kesi nyingi za wanawake kubakwa pamoja na binti zao, huku watu wengi wameporwa. kila kitu kiliibwa, wanawake ndio waliokuwa waathirika wakuu, licha ya kwamba mapigano yalikuwa ni kati ya wanaume. Mabed anasema wakati wapiganaji wanashambulia kijiji na wakuti mwanaume yoyote, wanawatisha na kuwadhulumu wanawake. anasema walio na bahati wanapigwa tu, lakini wale wasio na bahati wanabakwa na kupigwa hadi kupoteza fahamu. Katika kliniki ya IRC inayoshughulikia ghasia kwa misingi ya jinsia katika gereza la Rumbek, nesi Abendego Mabior Nyinde anasema kuhamasishwa zaidi wanawake juu ya hatari ya magonjwa ya kuambukiza kama vile HIV AIDS inayosababisha wanawake wengi kuripoti ubakaji, lakini anasema wanawake wengi hawasemi kwa sababu ya unyanyapaa na uoga kwamba kukubali kuwa umebakwa ni kushusha hadhi yako kama wewe ni mtu unayetarajia kuolewa. Can even say has been a rape, kama mtu amebakwa halafu watu wakasikia habari hiyo mara moja, hilo linakuwa ni tatizo. Wanasema mtoto wa fulani hawezi kumwoa yule aliyebakwa, na hiyo ndiyo sababu baadhi yao kwa sasa wanapotea vijijini. Kwa hiyo wale walobakwa hawataki kuripoti, wakifikiri kwamba wakiripoti wataharibu heshima na sifa zao, na kila mtu atajua. Jenny Becker, mtaalamu wa masuala ya jinsia huko Lakes, anasema kuwaondoa wanawake kutoka hali ya unyanyasaji ni jambo ambalo mara nyingi maafisa wanaogopa kupambana nalo. They really actually putting their life on the line if they want to actually step in and stop something actually using the law, it's very dangerous for them. Kwa hakika wanawake it's maisha yao yako hatarini kama wakitaka kuingilia kati na kuzuia chochote, hasa kwa kutaka kutumia sheria, ni hatari sana kwao. Ni vigumu zaidi kwa sababu kuna baadhi ya wafanyakazi wa serikali, mahakama na polisi ambao bado wanafuata mila ya kuoa mapema. Sasa utafanya nini ikiwa wale wanaotakiwa kuilinda sheria ndio wanaovunja wenyewe na hakuna kuwajibika kwa upande wao? Katika wizara ya jinsia na ustawi wa jamii katika mji mkuu wa Sudani Kusini, Juba, maafisa wanasema ingawa haki za mwanamke zinalindwa na kuandikwa kuwa sheria, lakini katika sheria za kimila na tamaduni wanaume kudhibiti jamii zina nguvu kuliko hata katiba ya nchi.