Leo katika kipindi cha wanawake nimezungumza na Este Mkwizu, mwenyekiti wa zamani wa taasisi ya sekta binafsi Tanzania na sasa ni mshauri katika sekta hiyo hiyo. Kwanza nilimuuliza majukumu yake katika sekta hiyo. Asante sana. Mimi nimekuwa na nafasi hii ya kuwa mwenyekiti wa taasisi ya sekta binafsi kwa miaka sita, na sasa mimi nimebaki kama mshauri kwenye bodi na bodi memba mkurugenzi kwenye nafasi hii ya bodi hii mpya. Nimeweza kufanya kazi nyingi sana huko nyuma, hasa katika kuwawezesha wajasiriamali wa Tanzania, miradi kama ya kuanzisha biashara na kufanikiwa kibiashara. Changamoto gani unazozipata katika kutekeleza majukumu yako Kwenye sekta hii binafsi changamoto kubwa ambayo inaiona ambayo itanikabili ni kuona kwamba sekta hii inakuwa kwa kasi zaidi kwa pasenti zaidi ya kumi na nne kwa mwaka, na kwa kuwa tumefanya sensa ya nchi yetu Tanzania, sasa ina zaidi ya watu milioni arobaini na tano na wengi, pasenti kama themanini, ni wanategemea kilimo biashara, na wengi wako kwenye sekta isiyo rasmi, na changamoto kubwa inakuwa ni kwamba mara nyingine tuna faulu lakini mara nyingine inachukua muda utekelezaji wa kuweza kuona kwamba yale tuliyopendekeza ili serikali yatimize inachukua muda mrefu. Siku hadi siku, tuna changamoto zingine ambazo zingine ni za mtu mmoja mmoja, lakini hasa ukitizama kundi la wanawake wa Tanzania. Lakini wanawake wa Tanzania wamekuwa jasiri sana, wengi wametoka wako nje kwenye barabara, wakifanya biashara zao. Wanawake wanashirikishwa kiasi gani katika ufahamu wa masuala ya sekta binafsi pamoja na ujasiriamali wanawake wa Tanzania? Kunakuwa na programu mbalimbali. Kwa mfano taasisi yetu ya sekta binafsi TPSF ina programu za kuweza kuwaweka wafanyabiashara wote kwa ujumla hasa tukitizama walio wadogo, kuwapatia fursa za kujisia kuanza biashara zao kupitia mafunzo, kupitia semina mbalimbali, na pia kupitia vipindi vya redio na television kwa ajili ya kuweza kuwaelimisha. Lakini pia tukishirikiana na Small Industry Development Organisation, SIDO, Watanzania wengi wanapata fursa ya kupata mikopo, kupata taarifa kuhusu teknolojia rahisi na sahihi za kuweza kuzalisha vile vitu ambavyo wanavizalisha kama asali, mafuta ya kupikia na vitu mbalimbali kama piko na hata wanaotengeneza textiles yani nguo. Kwa hiyo kwa kweli, wengi wameweza kufaulu, lakini wachache wameingia kwenye soko la nje. Kwa uzoefu uliokuwa nao katika taasisi ya sekta binafsi, unaweza ukaielezea vipi nafasi ya, na ya mwanamke katika miaka mitano ijayo? Nafasi ya mwanamke katika miaka mitano ijayo, naweza nikaieleza kwamba mwanamke ana fursa kubwa ya kuweza kuchangia pato la taifa kwa sababu hata sasa wanawake wengi ndio wazalishaji, na pia wanawake wengi wana uwezo sasa, kupitia kipato wanachokipata kwa kuweza kufanya biashara, kuchangia pato la familia, kuwasomesha watoto, kuwapatia uwezo wa kupata huduma ya afya wanakokabiliwa na magonjwa. Na pia wengi wameweza kutambua kwamba wana nafasi katika uongozi, hata wa kisiasa kwa ajili ya kupigania haki za wanawake hapa Tanzania. Kwa hiyo wanawake, naweza kusema kwamba sasa so hivi, wengi maisha yao yamebadilika, kwa kwa kwa sababu wengi hawakuajiriwa, kwa hiyo wengi wamejiajiri wenyewe na wengi wanaajiri wengine. Kwa hiyo nafasi ya mwanamke, kama mazingira bora ya biashara, mazingira bora ya siasa na mazingira bora ya kiuchumi, ataendelea kama tunavyoona sasa. Mwanamke ataweza kushika nafasi hata, anayetaka kuwa raisi au nafasi ya juu kwenye uongozi wa taifa, anaweza kufuata nafasi hiyo. Ni Este Mkwizu, mwenyekiti wa zamani wa Taasisi ya Sekta Binafsi Tanzania, na vilevile vile ni mshauri hivi sasa katika sekta hiyo, akizungumza na Sauti Amerika kutoka Dar es Salaam Tanzania.