Tukiendelea na makala yetu maalum juu ya madhara ubakaji barani Afrika. hii leo tunatupia jicho ubakaji katika ndoa. katika karibu nusu ya mataifa ya Afrika hakuna sheria maalum inayoelezea kwamba mwanamume hawezi kumlazimisha mkewe kufanya naye kitendo cha ngono. Katika angalau nchi tatu sheria haimruhusu mwanamke kufikisha mashtaka ya ubakaji dhidi ya mumewe. Juhudi za kufanya ubakaji katika ndoa kuwa ni kitendo cha jinai zimezusha utata na matokeo yamekuwa mchanganyiko. Kutoka Dakar, mwandishi wetu Ann Luk ametutayarishia ripoti inayosomwa hapa na, na Abdu Shakur Abud mataifa ya Kiafrika kusini mwa jangwa la Sahara kwa hakika yamechukua hatua kadhaa kufanya kitendo cha ubakaji ndani ya ndoa kuwa ni kosa la jinai tangu mkataba wa Umoja wa Mataifa wa kutokomeza kila aina ya ubaguzi dhidi ya wanawake kutambua mwaka 1980 kwamba dhulma dhidi ya wanawake ni ghasia chini ya misingi ya jinsia. Afrika Kusini ilikuwa moja kati ya nchi za kwanza kuchukua hatua. Hapo mwaka 1993, wabunge waliondoa kifungu cha sheria kilichomwacha mume nafasi ya kutoshtakiwa kwa ajili ya ubakaji kwa sababu ya kuwa mwanamke alikubali kuolewa. Kufanua bayana, sheria mpya ilieleza pia mume anaweza kuhukumiwa kwa ubakaji wa mkewe. Tangu wakati huo, mataifa ishirini ya Afrika yamechukua hatua kama hiyo. Kwa upande wa pili la suala hilo, kuna Nigeria, Ethiopia na Kenya ambako mume hawezi kushtakiwa kamwe. Sheria katika nchi hizo zinaeleza kwamba ubakaji unaweza kufanyika tu nje ya ndoa. Halafu kuna zile nchi kama Senegal ambako haikutajwa katika kanuni za adhabu. Mawakili wa Senegal wenye utaalamu katika haki za wanawake wameiambia Sauti Amerika kwamba hawakumbuki hata mtu mmoja aliyejaribu kuona ikiwa sheria zilizopo kuhusiana na ubakaji zinaweza kutumiwa kwa watu waliowana. Chama cha mawakili wanawake nchini Senegal hutoa ushauri wa kisheria bure kwa mtu anayehitaji. Wakili Jihonda Joseph Mane anasema amekuwa na wateja waliotaka talaka kutoka ume zao kwa ajili wamebakwa. Mmoja wao aliniambia, mumewe ni mtu wa hasia, alikuwa anampiga wakati wa usiku. Alikuwa hataki amguse, lakini alikuwa na nguvu kuliko yeye, na hivyo alimbaka, na hivyo alitaka kupewa talaka yake lakini alinizuia kabisa kuandika hayo yote kuwa ndio sababu ya kuomba talaka. Ni vigumu kupata takwimu ubakaji na ghasia za nyumbani haziripotiwi sana huko Senegal na kwengineko barani Afrika. Hata hivyo, katika nchi ambazo ubakaji ndani ya ndoa ni kosa la jinai, ni watu wachache vilevile hufikiria ni uhalifu. Ndiei Dionang anaendesha kituo cha ushauri na saha na kutanzua mizozo kwa ajili ya shirika lisilo la serikali katika mji wa Kaulak huko Senegal. Anasema ameshuhudia kila aina ya matukio, ikiwa ni pamoja na wanaume kuwapiga wake zao kwa kujaribu kutaka kufanya mapenzi nao. Anaeleza jinsi ubakaji ndani ya ndoa inavyofanyika on parle il y a des viols conjugal parce que des fois il y a la femme qui accouche. Mwanamke anaanza na mumewe husubiri siku 40 kama ilivyo desturi. Wanawake wanajaribu kukataa, kwa sababu wameshonwa au wamepasuliwa wakati wa kujifungua. Kwa sababu ya utamaduni wetu, wanawake hawa hawataki kuwataja waume zao au kuwafikisha mahakamani badala yake wanakuja kwetu na kutuomba tuwe ya upatanishi kumweleza mumeo hatari ya kuweza kuambukizwa au kudhurika ndani. Huko Uganda, kifungu dhidi ya ubakaji ndani ya ndoa ni sehemu mmojawapo yenye utata mkubwa katika mswada wa sheria juu ya ndoa na talaka iliyofikishwa mbele ya bunge mapema mwaka huu. Mswada unampa haki mke kukataa kitendo cha ngono, lakini katika matukio fulani tu, kama mara baada ya kujifungua au akiwa na shaka kwamba mumewe ana ugonjwa kutokana na ngono. Rita Achiro, mkurugenzi mkuu wa mtandao wanawake Uganda waliopigania mswada huo, anasema you know, Unajua kuna ile tabia ya Kiafrika kwamba mumeo hawezi kukubaka. Watakwambia itakuwaje mumeo anaweza kukubaka? Ni haki yao. Hivyo ndivyo jinsi watu wanaamini. Kwa hiyo tungali tunazunguka zunguka kulinda mwanamke kwa kutafuta masharti ambayo anaweza kukataa kufanya kitendo cha ngono. Kwa hakika haijalazimu kuwepo na masharti. Ubakaji ni ubakaji. Kwa hakika kuna shinikizo kikubwa cha kitamaduni kutaka kutanzua haya matatizo ya nyumbani kupitia upatanishi wa kifamilia. Kwa hivyo kwa nini kujitabisha kupitisha sheria, wanasema wengi huko Senegal. Baadhi ya mawakili na washauri wanaofanya kazi na wanawake wanaodhulumiwa na kupigwa wanasema sio kipaumbele kwa wakati huu angalau hata hivyo, wengine katika sehemu nyingine za bara la Afrika wanasema kupitisha sheria kwa kuandika na wino kwenye karatasi itapelekea kuwepo na ujumbe mkali kwamba mwanamke sio mali ya mume.