Katika makala afya leo ya afya leo yanayoletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika, tunazungumzia programu iliyozinduliwa nchini Uganda kutathmini kiwango cha unyanyapaa dhidi ya watu wanaoishi na HIV na UKIMWI. Shirika linaloshughulika na programu hiyo linatumaini kuwa kuliangaza tatizo hilo kutasaidia kubuni sera za kupigana na unyanyapaa na ubaguzi unaoelekezwa kwa watu wenye virusi vya HIV na maradhi hayo ya UKIMWI mwandishi wa VOA Hilari Hula anaripoti kutoka Kampala kuwa programu hiyo ilizinduliwa na shirika la kitaifa la watu wanaoishi na virusi vya HIV na ukimwi la Uganda, linalojulikana kwa kifupi kama Nafopanu. Uchunguzi uliofanyiwa watu zaidi ya elfu moja wanaoishi na virusi vya HIV kote nchini humo uligundua kuwa aina ya unyanyapaa inayojitokeza sana ni pamoja na kuwasengenya, kuwatusi na hata kuwatishia watu wenye virusi vya HIV na wale wenye maradhi ya ukimwi. Margaret Happy wa shirika hilo la Nafopanu anasema aina hii ya unyanyapaa inaweza kuletea waathiriwa aibu au wajihisi kuwa wana makosa na hivyo kuwazuia kutafuta huduma za afya. Anaongeza kwamba unyanyapaa hauishi pale watu wenye ukimwi na virusi vya HIV wanapotukanwa. Asilimia kumi na moja ya walioshiriki katika uchunguzi huo walieleza kuwa walilazimishwa kukubali matibabu ya kuwazuia kuzaa kwa sababu vipimo vyao vilionyesha wana virusi vya HIV wengine asilimia 41 walitengwa na familia zao na wengine asilimia 20 walipigwa kwa sababu ya kugunduliwa wameathiriwa na virusi vya ukimwi. Katika siku za nyuma, Uganda ilipata umaarufu kama nchi kielelezo kutokana na jinsi ilivyoweza kukabiliana na mlipuko wa ukimwi, lakini hivi leo idadi ya maambukizo imeongezeka na Bihapi anasema unyanyapaa dhidi ya waathiriwa hauwafai wala kulifaa taifa hilo kwa jumla. Anasema kuangaza tatizo hili la unyanyapaa kunapaswa kusaidia kubuniwa kwa sera za kupambana na ubaguzi ndani ya jamii. We did not have something documented. But now that we have the evidence, it gives us very good ground for influencing, for policy change. Uchunguzi huu utasaidia katika kubuni sera zifaazo na pia programu za kupambana na unyanyapaa ambapo visa hivi vinaweza kuorodheshwa rasmi. Na kama watu wanaoishi na virusi vya HIV na ukimwi, tunakabiliwa na unyanyapaa, lakini hatujaorodhesha matukio haya. Lakini kwa sababu sasa tuna ushahidi, hii inatupa msingi mzuri wa kushawishi mabadiliko ya sera. Aidha, Bihapi anasema shirika la Nafupanu lina mpango wa kufanya uchunguzi wa mara kwa mara huko Uganda kubaini ikiwa watu wenye virusi vya HIV na ukimwi wanazidi kubaguliwa au la. Uchunguzi kama huo umefanywa huko nchini Kenya, Ethiopia, Nigeria na Afrika Kusini. Makala ya afya leo yameletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika.