Nam Jenerali Kayumba, unaweza kutueleza vipi hali imetokea hadi hivi sasa? Mmepata maelezo gani kuhusu kuuawa kwa Patrick? Ha, na, a, Patrick alikuwa ameenda kuona mwenzi yake ni rafiki yake ambayo anaishi kule Rwanda, alikuja hapa kumtembelea, alafu huyo alikuwa amepata chumba kwenye hoteli, alafu Patrick akaenda kumtembelea. Wakati alifika kule e, e, wakakaa sasa tukujua walimaliza muda gani ambao wanazungumza, lakini mwisho jioni sana tukamtafutisha, tukamkosa. Alafu tukafikiria kwamba ameenda nyumbani amelala. Alafu kesho yake uh, kuna simeji yake akaenda kumtafutisha, halafu e, akamkosa, kwenye nyumba kwenda kwenye hoteli. Wakati alifika kwenye hoteli, wakati walifungua chumba, wakakuta yeye ameshamuua. Kwa hivyo uh, hakugunduliwa na polisi, lakini amegunduliwa na familia yake au marafiki, sio? Uh, unajua uh, pale kwene chumba walikuwa waweza wakafungua bila kuita polisi wao. Uh, walikuwa wameweka kile kipande ambao kinaonyesha don't disturb, na chukua pale, huwezi ukafungua bila kuita authorities, ndio wakaleta barita polisi uh, kwanza alafu wakafungua chumba wakati polisi ilikuwa pale wakati walifungua sasa, ndio wakakuta yeye wameshamuua. Sasa huyo rafiki yake alipompigia ya simu, manake kwa vile nyi mnakuwa katika hali ya tahadhari, mnashambuliwa, hakuweza kupima kujua ni nani hasa. Kwa nini amekubali kwenda moja kwa moja katika chumba chake? Huyu ni mtu ambao walikuwa wanajuana sana, alikuwa amematembelea matembelea sijui mara, mara kadhaa inaonekana walikuwa rafiki wakati walikuwa Rwanda, na sasa yeye hakufikiria kwamba akifika kule sasa, yule alikuwa amempangia. Na kwa hivyo sasa yeye alienda, kwa sababu alikuwa anamwamini. Nafikiri sasa, wakati alifika kule e, inaonekana uh, kunaweza kuwa kulikuwa watu wengi kwenye kule chumba, kwa sababu yule alikuwa aweza akamuua peke yake, kwa sababu akufanyisha bunduki ama chuma, kwa sababu alifanyisha miguu peke yake. Na kwa hivyo nafikiria walikuwa wetu watu wengi ambao walimuua. Sasa huyo rafiki yake anajulikana, na hivi sasa yuko wapi? yeye anajulikana, tunamujua, tunajua jina lake na mahala naishi inajulikana, lakini nafikiria kwamba labda naweza kuwa bado ndajificha hapa ama maisha chimbia, kwa sababu alikuwa na muda, walikuwa na muda, kwa sababu kama walimuua jioni akatambulika kesho yake, inawezekana kwamba walipata muda wa kutoroka. Jenerali, we mwenyewe umejari, kuna mara mbili tunajua kwamba wamejaribu kukuua. Kwa hivyo nyinyi, huko Afrika Kusini, hamna tahadhari maalum ya usalama juu ya maisha yenu. Unajua, hapa kuna Wanyarwanda wengi, sio sisi peke yetu, na kwa hivyo sasa tulijaribu kufanya ile, sasa tubadilishe mambo pale nyumbani kwa njia ya usalama, na kwa hivyo awata, watu watuwezi tukawacha, lazima tunakaa nao kwa sababu hiyo hatari vile vile nao wako nao, na kwa hivyo sisi hatuwezi tukawachimbia tena, wakati tunafanya nao kazi pamoja. Na maafisa wa Afrika Kusini wametoa taarifa yote, wanafanya uchunguzi au nani anajulikana anahusika na, na, na mauaji hayo. Askari polisi wanafanya kazi zao, wanafanya uchunguzi e, tangu jana mpaka leo, lakini sisi tuzungumza nao wanafanya kazi yao kwa kazi yao, watueleze uh, wamekondoa nini ama nini, lakini tulikuwa kule, ile maiti mimi niliona taleo, ni kwa hospitali, si kwa hospitali, si malipo. Na kwa hivyo ile ndio ninazungumza, sio kusema kwamba kuna mtu ambaye nielezea, ni vita ambao mimi mwenyewe ndiona. Na we mwenyewe unadhani mpango huu umefanyika wapi? Mpango wa kumuua ya mpango huu wa kumuua unafikiri ni nani hasa wanahusika? Nyinyi mnadhani nani? Bana, unakumbuka sasa, uh, wapinzani wa wa government ya rwanda waliua Nairobi, wengine wameua Kampala, majonalisti kama nyinyi e. Sasa hii unafikiria nani anatoa pesa za kufanya kazi kama hiyo? Hakuna wanyarwanda ambao wanatoa pesa kwa mifuko yao, ambao walikupatia majambazi ya kuwa watu, na lazima hii ni polisi ya, ya government ya kuwa watu ambao uh, hawaelewani nao kwa Rwanda. Sasa kama huielewani na na raisi utafungwa. Kama mnakumbuka kesi ya Pasteur Bizimungu, unajua kesi ya Victoire Ingabire. Sasa ukichimbia, lazima mpaka wakufatilia waende kukuua. Hiyo sasa ndiyo polisi ambao wanafuatilia kule. Wewe ulikuwa kama mkuu wa jeshi, kwa hivyo unaweza kusema kwamba kuna chombo maalum cha Rwanda kinachofanya kuwataka wapinzani wa serikali? Yeah, ndiyo, ndiyo, hicho walikijenga, walikijenga watu hata Rwanda watu wanajulikana ambao wanafanya hizo uh, hivyo vitu. Ukiriza hata hapo Uingereza, unajua waliandika barua wakaelezea wa uh, serikali ya Rwanda, kuna watu ambao walikuwa wanataka kuwa huko Uingereza. Sasa hii sio mambo mimi nazungumza, nazungumiza peke yangu. Ya sasa hii ni mambo ambayo hata imeandikwa. Na wewe sasa, kama ni mkuu mm, wa upinzani huko na chama chenu pamoja, ulikuwa pamoja na Patrick nini, sasa unafikiri cha kufanya au hatua gani mtachukua kuhakikisha usalama wenu? Sasa unajua, uchekua kwa sababu kama hizi lazima watu wengine wanakufa wengine wanajeruhiwa na wengine lazima wanapona wanamaliza vita. Sasa sisi tutaendelea, labda wengine watakufa, wengine wa na wengine lazima mambo itamalizika. Na kwa hivyo sasa tuchaanza kama vitu kama hivi kwa kujaribu kubadilisha mambo, hauwezi tena. Uta, utakaa ukakimbia e, uwezekanavyo. Tulitoka Rwanda kwa sababu tulikuwa hatuwezi tukazungumizia ndani kwa ndani ya nchi, alafu watu kama vizi mungu walijaribu kuzungumza wakafungwa e, ingali ile amejaribu kuzungumza amefungwa. Sasa tulienda nje ili tupate nafasi ya kuzungumza, lakini mambo ya kuua vile vile, nafikiria anaweza kuua watu ishirini, mia moja, lakini hata tumaliza kwa sababu tuko wengi. Asante sana, Generali Kayumba Nyamwasa. Asante mimi, mimi.