Naam, karibuni basi wapendwa wasikilizaji katika makala yetu ya kwanza ya Live Talk. Idhaa Kiswahili ya sauti ya, ya fusa kwa kwa niaba ya ya ya sauti fursa tekini nyote kila laheri kwa mwaka mpya na ushirikiano wa karibu zaidi uwanjani wako. Sauti Amerika iko daima karibu nawe, usikose kushiriki kushirikia salam zenu na maswali na majibu. Hii leo, kama tulivyosema hapo mwanzoni, nafasi ni wewe msikilizaji kutoa maoni au kuuliza maswala kuhusu matarajio ya mwaka huu mpya, tukikumbuka kwamba mwaka 13 kulikuwa na misukosuko iliyozusha mapigano huko Sudan Kusini, Jamhuri ya Afrika ya Kati, kushindwa kwa waasi wa M23 Mashariki ya Kongo, Mali vilevile vile, shambulio la kigaidi Kenya na ghasia za nchi za Afrika Kaskazini, ikiwa baadhi tu ya matukio ya kusikitisha. Hata hivyo, kulikuwepo na matukio ya kutia moyo, ikiwa ni pamoja na mageuzi makubwa ya utawala nchini Kenya, kuimarishwa uhusiano wa biashara kati ya Marekani na Afrika kati ya mataifa ya BRICS yale yanayonikia ya India, China, Brazil na Afrika Kusini na nchi za Afrika kwa kuahidi msaada mkubwa zaidi kwa nchi za Afrika na matukio mengine ya kusisimua, bila kusahau kifo cha Nelson Mandela. Kushiriki katika mazungumzo yetu ya hii leo na kujibu maswali yenu kuna mhadhiri wa na mchambuzi wa masuala ya kisiasa Hasan Mwachimwako huko Mombasa, Mohamed Saleh, mchambuzi wa maswala ya kisiasa mjini Paris, na Ismail Mfaume, mchambuzi wa maswala ya kisiasa huko Cairo. Karibuni nyote nam ah. Tukianza na wewe, tuki Hasan Mwachimwako huko Mombasa, Kenya, nini matarajio au tuangalie, tukiangalia mwaka elfu mbili kumi na tatu umemalizika, nini matarajio kwa mwaka elfu mbili kumi na nne Asante sana uh, kwa hakika uh, hivi sasa matarajio yetu hapa Kenya ni kuwa uh, kama unavyokumbuka tulikuwa tunasherehekea miaka hamsini ya kupata uhuru uh, kwa hivyo tunapokwenda mwaka hamsini na moja, matarajio yetu ni kuwa Kenya itaendelea kusonga mbele na kufikia miaka uh, mia moja ya uhuru tukiwa katika hali ya usalama na utengamano wa kijamii, na matarajio pia kuwa Uh, kama wanavyofahamu ni kuwa uh, hivi sasa viongozi wetu wa taifa uh, wanakabiliwa na mashtaka kule katika koti ya kimataifa ya ICC. Kwa hivyo tunatarajia kuwa mambo haya uh, hayatasambaratisha taifa letu uh, ni kuwa itasikizwa kesi hiyo na kupatikana uamuzi, lakini uamuzi wowote ambao utatokea usiwe ni uamuzi ambao utalifanya taifa letu kusambaratika na kuelekea katika uh, hali mbaya. Uh, Kenya ni muhimu sana katika uh, upande huo wa East Africa, na kwa vile imetokea hivi sasa uh, visa uh, vya kukosekana amani katika Sudani ya, ya Kusini uh, na kama unavyofahamu Kenya ilikuwa uh, ilishughulika sana katika kuleta amani katika taifa lile mpaka um, kuzaliwa taifa lenyewe la Sudani ya Kusini. uh, Kenya ilichangia pakubwa sana kwa hivyo jambo hili la kuwa sasa kunatokea mutafaruk linatia wasiwasi, na kama unavyoona tayari raia wengi wameuliwa wa mataifa taifa la Sudani Kusini lenyewe na pia Kenya yenyewe, pia kulikuwa na raia wengi wa Kenya ambao wanafanya kazi kule wameweza kudhurika. Kwa hivyo matarajio ni kuwa taifa lile litaweza ku, ku, kuleta uwiano na kuondosha ule uhasama ulioko baina ya viongozi wake na kuhakikisha kuwa taifa linaweza na kujiendeleza na kujijenga kiuchumi na, na kujenga taifa lenyewe kuwa taifa la amani nam na kwa... hayo ni baadhi tu ya matarajio yetu nam. Asante na Muhamed Saleh, u ukiwa okay, unaangalia masuala mengi ya Afrika ukiangalia okay, Afrika ya kati na Afrika magharibi, nini matarajio hasa yanabidi kufanyika kubadili mwenendo uliokuwa ukifanyika mwaka elfu mbili na kumi na tatu? Kuna upande ambao unaweza ukasema kuna maendeleo ya kuridhisha au kuna mwelekeo mzuri, na kuna upande ambao ni wa kusikitisha. Na upande huu unakuta zaidi kwamba una kuna masuala mengi, kuna suala la la ubaguzi ambalo ni tatizo kubwa ambalo limekithiri katika mioyo ya watu wetu wa Afrika kusema kweli, Waafrika wanapobaguliwa mara nyingi wanakuwa na hisia kali kuona ubaguzi dhidi ya Waafrika, lakini wa Waafrika wenyewe kwa wenyewe ni wabaguzi wakubwa sana. Kwa hiyo matatizo ambayo tunayaona kwa mfano Sudani ya kaskazini, kwamba wale mwanzo walikuwa wakiona kwamba wanapigania uhuru dhidi ya uh, Sudani ya kaskazini ambayo ilikuwa inaambatanishwa na uharabu sasa hivi wamejikuta wenyewe kwa wenyewe, unakuta kwamba kuna mgawanyiko baina ya Wanuer na wale wengine wa Dinka, na kuna uroho wa wa ma, madaraka, uroho wa mali. Hili ni tatizo ambalo linazikumba nchi nyingi za Afrika hivi sasa, suala la, la ubadhirifu wa mali ya umma. Kwa hiyo maendeleo ya Afrika kwa miaka ijayo yatategemea na hali ya demokrasia itakavyoweza kushamiri katika nchi zetu, pamoja na vita dhidi ya ubadhirifu na uwizi wa mali ya umma. Naam washiriki, jina langu ni mkamiti kibayasi, na swali hili linaenda kwa Ismail Mfaume. Kama tunavyofahamu, mwaka uliopita Misri ilikumbwa na misukosuko mingi ikiwemo pamoja na rais aliyechaguliwa kidemokrasia kuondolewa madarakani, vilevile vile kuzuka kwa maandamano na mapigano ya waandamanaji wa, wa kundi la Muslim Brotherhood pamoja na serikali iliyopo madarakani. Je, tunapouanza mwaka huu wa elfu mbili na kumi na nne kuna matumaini gani yaliyopo mbeleni ambayo yanaweza kutatua mgogoro huu wa kisiasa? Uh, asante sana. Matumaini makubwa ambayo wananchi wa Misri hapa, nikiwemo mimi mwenyewe, kwa sababu ni mkazi wa hapa kwa muda mrefu, hata kama si Misri, matumaini yetu matumaini yetu makubwa zaidi ni kwamba mwanzo wa mwaka huu utashuhudia utulivu kidogo wa hali hapa Misri kwa sababu tangu alipoondolewa uh, rais Muhamad Husni Mubaraka katika mapinduzi ya tarehe ishirini na tano mwezi Januari mwaka elfu mbili na kumi na moja bado nchi hii inakabiliwa na misukosuko mbalimbali mpaka ulipoingia utawala wa kijeshi wa muda ambao ulishika madaraka kwa muda wa mwaka mmoja na nusu. Nchi iliendelea kuwa ku, ku, katika hali ya wasiwasi, na hayo yote yamepelekea nchi ya Misri kuathirika sana kiuchumi, kwa sababu Misri ni nchi inayotegemea sana utalii. Kwa hiyo baada ya kuzuka vurugu hizo za tangu mwaka elfu moja na elfu mbili na kumi na moja, watalii wamekuwa tena hawaji hapa. Kwa hali kama hiyo, Misri imekuwa haina utulivu wa kisiasa, haina utulivu wa kiuchumi na vile vile hali ya usalama imekuwa ndogo sana. Lakini hatua aliyochukuliwa hivi karibuni baada ya kuondolewa kwa nguvu rais aliyechaguliwa na wananchi, ambaye ni Muhamad Mursi, hii ndio iliyozidisha sana kuli kuipeleka Misri karibu sana na dimbwi la inaweza kusema kwa vurugu babukuu. Hata watu wengine wanasema pengine Misri inaweza ikakabiliwa na hali ya vita vya wenyewe kwa wenyewe, lakini hivi karibuni wameweza kufikia hatua ya kuunda katiba mpya na tayari imeshamalizika, isipokuwa tu tarehe kumi na nne na kumi na tano mwezi huu wa Januari itapigiwa kura ya maoni katiba hiyo, ili kuwauliza wananchi iwapo wanaikubali wana, wana au kuna vipengele ambavyo wanavipinga, na baada ya hapo utafuatia uchaguzi wa rais. Lakini wanasema utakuwa ni uchaguzi wa bunge kwanza, baada ya baada ya uchaguzi wa bunge utafuatiwa uchaguzi wa rais, lakini tarehe za chaguzi hizo mbili bado haijatajwa. Kwa hiyo matumaini ya watu ni kwamba pengine baada ya kukubalika hii katiba mpya na kufanyika uchaguzi wa baraza la kutunga sheria yani uchaguzi wa bunge na kuchaguliwa rais mpya, bila shaka we wengi wana matumaini kwamba pengine nchi ya Misri itaanza kutulia na hatimaye kuendelea na kazi yake kama kawaida. Kama wanaofahamu kwamba Misri ni nchi kubwa katika eneo hili, nchi ambayo ina uzito mkubwa katika Mashariki ya Kati katika masuala ya Palestina hapa katika eneo hili la Afrika ya Kaskazini, naam. Kwa hivyo asante Ismail. Kwenye simu tuna msikilizaji huko Turbo, Kenya, Patrick Amian, unaweza kuuliza swali lako au maoni yako. Okay, kwanza mimi nashukuru sana kwa kazi yenu na heri nzuri kwa mwaka mpya. Alafu maoni yangu, kwanza kabla ya swali, nafikiri yeah, serikali ya Kenya imefanya vizuri sana kutoa wale. Uh, kutoa wananchi wake pale Juba na Bor, alafu swali langu linaenda kwa mfalme: ni kwa nini Misri imechukua muda mrefu sana kutengeneza katiba yao baada tu ya mapinduzi yenye tuliona labda mwaka, mwaka uliopita ukianza? Kwa nini imechukua muda mrefu hivyo? Asante sana mfalme. Kwa ufupi, hebu naweza, unaweza kutujibu hiyo swali, maanake ameuliza huyo msikilizaji kutoka Kenya kuundwa hii katiba mpya ni sababu sababu kubwa ni mvutano tu wa nguvu mbalimbali za kisiasa katika, katika nchi hii, kwa sababu wakati wa Muhammad Morsi, kabla hujaondolewa madaraka, ilitungwa katiba na katiba hiyo ilikuwa imechukua vile vile kipindi kirefu ili kukubalika kwa watu wote, na walipoibatilisha katiba ile na kuanza kutunga katiba hii mpya ilikabiliwa vile vile na mabishano mbalimbali, ni sawa wanasheria au wanasiasa au watu aina mbalimbali ambao ni wa ni, ni, ni wahusika katika serikali ya Misri, na hapo ndipo ikaamuliwa kuundwa kamati au tume ya watu hamsini ambayo ilikuwa ni tume ya mchanganyiko wa watu kutoka katika kila maeneo: wakulima wafanyakazi mbalimbali, majaji, wanasheria mbalimbali na kadhalika. Kwa hiyo harakati hiyo ilibidi ichukue muda mrefu, na baada ya kutungwa mswada wa katiba na kuanza kupeleka au ku, kuonyesha kwa, kwa, kwa wahusika mbalimbali, wengi walisema hawaikubali katiba hiyo. Kwa mfano Wakristo walisema ni lazima vipengele fulani vibadilishwe, kwa sababu imeonekana imemili sana katika Uislamu. Na vile vile baadhi ya Waislamu walisema hapana, vipengee hivyo vibakie, kwa sababu nchi hii wengi wao ni Waislamu. Hizo ndizo sababu zilizopelekea katiba hii kuchukua muda mrefu hadi kufikia hivi karibuni, na haijamalizika kwa sababu mpaka ipite kwa usalama, kura ya maoni tarehe kumi na nne na kumi na tano mwezi huu, ndo tunasema hiyo katiba itakuwa tayari imepasishwa. Nam, asante sana Ismail. Nikirudi kwako Hassan, jambo moja muhimu iliyotokea ni huko afrika mashariki, jumuia ya Afrika Mashariki kulikuwa na misukosuko. Nini mtizamo kwa mwaka elfu mbili kumi na nne kwa Afrika Mashariki, ushirikiano kati ya Kenya, Uganda, Tanzania, Rwanda na Burundi? Kwa hakika msukosuko uliotokea katika jamii ya Afrika Mashariki ni nafikiri ni, ni katika nchi ya Kongo ambako ah, kidogo mw mwishoni wa mwaka waliweza ku, ah, kukubaliana baina ya serikali na ah, wale waasi wa M23 ah, kukubaliana kuwa sasa wataishi wata, wata kwa amani au ah, wale wataacha vita vyao, lakini kama unavyoona ni kuwa Uh, uh, hivi juzi juzi tu tayari kulitokea afujo, uh, katika katika nchi ya Kongo ambapo baadhi ya waasi waliweza ku, ku, kupigana sehemu fulani fulani za za mji peka kujaribu kuchukua uh, maanake kuteka kituo cha cha habari, ingawa jeshi la serikali aliweza ku-, ku, ku, ku, ku, ku kuwadhibiti. So hilo ni jambo la kutia wasiwasi, kwa sababu Kongo yenyewe imekuwa iki, iki, ikiwa na shida za za vita vya wenyewe kwa wenyewe kwa muda kwa muda mrefu so iwapo vita makundi kama haya yatajitokeza na pengine serikali inahusika kuweza kuwashinda, itakuwa ni matumaini makubwa kwa sehemu hii. Katika Sudani ya Kusini pia ni jambo la kutia wasiwasi sana, katika katika sehemu hii kwa sababu um, wengi walikuwa na matarajio kuwa taifa hili jipya alikuweza kuhimili na kuweza kuleta maendeleo katika sehemu ile, lakini jinsi unavyoangalia Uh, matatizo yaliyotokea na ukisikiza kauli kwa mfano za viongozi wa, wa Afrika Mashariki kwa mfano, ilimsikiza rais wa Uganda Yoweri Museveni akitoa kauli kuwa iwapo yule uh, kiongozi wa upinzani katika so, Sudani ya Kusini hatakubaliana na matakwa uh, ya wanayotoa wao, basi wao kama viongozi wa Afrika Mashariki itabidi waende kwa pamoja kwenda kupigana vita naye na, na fikiri hii ni kauli ya kutia wasiwasi wasi. Ni jambo ambalo no, halitarajiwi kutoka kwa viongozi, kwa sababu mahali popote panapotokea matatizo kama yale, ni bora watu waanze kuelewana. A, tumaini ni kuwa kiongozi wa upinzani kule yule Riek Machar ambaye alikuwa makamu wa rais, naye pia anashikilia upande wake ya kuwa hawezi kufanya jambo fulani mpaka matakwa yake fulani yasijizwe no. Kwa hivyo hapa kuna, kuna wasiwasi katika sehemu hii kuwa Jamhuri ya Kongo na Sudani ya kusini inaweza kuwa na na, na, asante... na kuwa mtafaruku. Natamani kuwa naam, subiri kidogo, Hasan sikukati, lakini tuna mwandishi wetu kule uh, Beni Malivika. Oster Malivika, unaweza kutueleza, nasikia leo kulikuwa na maandamano makubwa huko mashariki ya Kongo, unaweza kutueleza hali kwa kweli ilikuwaje? uh, shukrani kwamba maandamano yenyewe yameanza tangu asubuhi baada ya, ya kuliwa kwa kamanda Mamadundala ambaye alikuwa uh, ni kamanda wa mmoja wa jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo aliyehusika na harakati za kuwafukuza waasi wa M ishirini na tatu karibu na mji wa Goma. Alafu ni kwamba leo katika mji wa Beni raia waliandamana hadi kwenye ofisi ya meya na hata kuchoma gurudumu katika barabara, huku wakisema kwamba kamanda huyu hakuuliwa na waasi wa ADF Nalu, bali aliuliwa na watu ambao wanakuwa katika jeshi la serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Ndio aliomba meya aweze kumwambia Rais Joseph Kabila ili waweze kuanzisha uchunguzi wa makini kujua ni nani ndiyo aliyeua kamanda huyu Mamadindal, ambaye mwenyewe anaonekana kuwa na umaarufu mkubwa hapa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Naam, asante Malivika na idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yaani live juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani zitakazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, hapa Washington DC, Livetok kila Ijumaa saa moja na nusu kwa saa za Afrika mashariki na saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii. Namapende wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Hii sehemu ya ya pili ya LiveTalk inakwenda moja kwa moja katika mtandao wetu www voa swahilicom, na kama tunavyojua leo tuna open mic ambapo katika LiveTalk tuna wachambuzi wetu huko Cairo, Ismail Mfaume, huko Paris Mohamed Swaleh na huko Mombasa, Kenya tuko pamoja na Hassan Mwachimako ambapo kila mtu alikuwa akitoa maoni mbalimbali mbali. Mkamiti lakini kuna Facebook watu wameuliza, wameandika maswali, hebu unaweza kutuambia naam Abdul Shakur. Lakini kabla ya kumsomea msikilizaji ujumbe kwa njia ya Facebook, tunaye msikilizaji katika laini ya simu, Mkebezi anatokea Musoma, Tanzania. Karibu Mkebezi, uulize swali au kutoa maoni yako na wachambuzi watakufafanulia. Eh, mi nilikuwa napenda kuuliza kitu kimoja kwamba mwaka elfu mbili na kumi na tatu ulioisha kumekuwepo na matukio mengi ya ya ugaidi ya vikosi ambavyo sio rasmi ambavyo vimekuwa vikiwa ni vya kiasi. Je, Umoja wa Afrika umejipangaje kukabiliana na matu, na matukio mengine kama yaliyoko Sudani kusini yaliyoko Kongo mashariki na sehemu zinginezo ili kuhakikisha bara la Afrika linaendelea kuwa na amani na utulivu mwaka mzima elfu mbili na kumi na nne. -as na asante sana Mohamed Saleh, sijui kama unaweza kulijibu swala hilo. Naweza kulijibu uh, kwa kusema kwamba umoja wa Afrika kusema kweli ja, hata kama una nia njema, lakini uwezo wake ni, ni mdogo. Kwa hiyo mara nyingi uh, kuingilia kati kwake kunategemea pia na mataifa haya makubwa ya nje ambayo pia mara nyingi yanakuwa ya na yanatizama mambo kufuatana na masilahi yao. Kwa hivyo, kitu muhimu ni kwamba nchi za Afrika ziweze kujitahidi kuweza kupunguza huu hali ya utegemezi ambayo iko hivi sasa, kwamba kila kitu inapobidi kufanya kusimamia masuala yanayohusu bara la Afrika kutegemea mkono wa kutoka nje. Naam, asante sana. Kuna msikilizaji hapa kutoka Haidom, Manyara, Edward Kabamba anauliza kwamba Rais wa Marekani alipokwenda Tanzania alikuja na mkakati wa Power Africa kuhusu umeme, lakini tokea tarehe moja mwaka huu umeme Tanzania umepanda bei. Sasa Rais wa Marekani anaweza akawa na chanzo gani kusaidia gesi na maji inayopatikana huku kubadilisha hali hii? Hassan, hili ni swala la nishati barani Afrika ambapo kuna tatizo. Unaonaje kwa mwaka mwaka huu unaokuja ugavi wa, wa nishati katika katika bara la Afrika uh, unaendelea kuleta matatizo, kwa sababu unajua, nisha, nishati yenyewe ni muhimu kabisa katika katika maendeleo, kwa sababu nchi haiwezi kuwa na viwanda vya kutosha iwapo hakutakuwa na, ni, na nishati ya kutosha. Lakini mataifa mengi ya Afrika ingawaje yanayo ile rasilimali ya, ya, ya, ya, ya kuweza kuzalisha nishati, lakini ujuzi wao wa, wa kuzalisha nishati bado ni haba sana kwa hivyo wanategemea sana maanake, um, utaalamu kutoka nje na mara nyingi wanashindwa uh, wao uh, mataifa ya Kiafrika kuweza kupata utaalamu ile, so wanategemea wataalamu kutoka nje, na pindi tu unapoweza kushindwa wewe kuwa na utaalamu wako wewe mwenyewe, basi kuzalisha maanake, um, um, rasilimali kama kutoa nishati inakuwa ni, ni, ni vigumu zaidi. Afrika uh, ina ina mito mikubwa, kwa mfano mto mto wa Nile ambao unaweza kutoa nishati, na nchi ya, ya, ya Ethiopia wao wana- tayari wameshaanza kujenga bwawa ambalo litasaidia katika kugawanya uh, nishati katika Ethiopia Ethiopia tu bali pia sehemu nyingine za, za, za Afrika ya, ya, ya Mashariki ingawaje Uh, mradi huu unapingwa kabisa na na, na wa, mataifa mengine, kwa mfano, taifa la Misri linapinga na taifa la Sudan wakati mwingine pia linapinga, kuwa Ethiopia inapozalisha nishati katika uh, kupitia mto wa Nile, basi itawanyima wao maji ambayo yatakuwa yanasaidia katika ku, u, kufanya miradi yao ya kimaendeleo sehemu zile uh, lakini utakuta pia hapa Kenya kwa mfano uh, kujengwa kwa kwa bwawa lile Uh, Kenya inakubaliana ingawaje wa, wa, watu wanaohusika na mazingara pia, uh, maanake, kulinda mazingira environment ile wanapinga, kwa sababu uh, ita maanake, itabadilisha baadhi ya makazi ya, ya wananchi sehemu fulani, kwa mfano, katika sehemu za Turkana au mto ule, mto wa Omo utaweza kuathiri ku, vibaya makazi ya wananchi katika kaskazini mwa Kenya. Kwa hivyo mara nyingi kuna, kuna hitilafu inayotokea baina ya haja ya serikali kukuza nishati na makazi ya, ya, na, na, jinsi gani haja hiyo uh, inahusiana na makazi ya wananchi. Nashukuru, kuna uhusiano uh, sana... baina ya nashukuru sana Hasan, endelea kuwepo kwenye simu na vilevile vile kwenye msikiliza, kwenye lani tuna msikilizaji Kasaba Kayanda akitokea Kagera nchini Tanzania. Karibu uweze kuuliza swali lako au kutoa maoni, na wachambuzi wapo kwa ajili yako. Nashukuru sana mi, kwa jina naitwa Mwalimu Timanye Kasaba Kayanda, napatikana biara mno Kagera, Tanzania. Ni moja kwa moja, nianze kugusia tu migogoro ambao mpaka sasa hivi bara la Afrika limekuwa likikumbwa liki, ambao migogoro hii inapelekea vifo vya watu, vifo vya wafrika wa wasio na hatia, wasio na matatizo. Ukiangalia kwa mfano hisi dani ya Kusini, tunaona kila kila kunapokucha vita vinazidi kupamba moto, lakini sijue pengine Umoja wa Mataifa wanajipangaje kidogo kulifuatilia hili na kulidhibiti kwa sababu hususani kwenye vita naona watoto, mama ndo wanaoathirika zaidi. Kwa hiyo ningependa tu kupata hata maelezo japo kidogo kwamba pengine labda Umoja wa Mataifa kushirikiana labda na na au mmoja wa Afrika wa- walidhibiti, ili tunaona Kongo, watu wengi wamekufa, lakini pia tumesikia kwamba ishirini na tatu wame Naam, asante sana msikilizaji wetu kwa swala hilo lako. Mimi nitamuuliza Ismail. Ismail, swala linakuja ni kwamba hili linatokana na vile vile huko Afrika Kaskazini, ambako swala linakuja je, demokrasia inarudi nyuma? Je, ni swala la uongozi, kosa, ukosefu wa viongozi thabiti Afrika? Vipi watu wanaweza kuleta mabadiliko katika nchi za Kiafrika kuweza kuzuia migogoro hii kuendelea? Asante oh, sana. Bila shaka ulivyodokeza ndivyo ilivyo, kwamba kuna hitaji uongozi bora katika bara la Afrika, na hii ndio sababu iliyopelekea kutokea kile kinachoitwa kuwa ni kipupwe cha nchi za Kiarabu, au yale maandamano yalianzia huko Tunisia, yakaja mpaka hapa Misri, mpaka huko Libya, ikawa sasa nchi hizi hazina hali ya utulivu. Sababu ni uongozi, au tunaweza kusema uchu wa madaraka kwa viongozi wetu wa bara la Afrika hiyo ndio sababu kubwa, na mimi naona tusiendelee kutegemea uh, kwa mfano kama Umoja wa Mataifa au tu, au mataifa makubwa. Tujitegemee sisi wenyewe, umoja wetu wa nchi za Afrika ambao sasa hivi ni mkongwe kabisa, tangu umeundwa mwaka sitini na tatu, sasa hivi una miaka hamsini. Ni lazima uwe na uwezo wa kutatua matatizo yetu sisi wenyewe, na vile vile kuifanya nchi yetu au nchi zetu za Afrika. Bara la Afrika Mungu amelijalia, ni bara ambalo lina rasilimali nyingi sana, hasa maji na madini na kadhalika, lakini hatujaweza hadi hivi sasa kutumia rasilimali hizo vizuri kwa sababu ya uongozi mbaya. Kwa hiyo ni juu ya viongozi wajiza titi na vile vile waache mambo ya ufisadi, na waangalie kwamba wananchi wao watanufaika vipi na mali asili ambazo tunazo. Hayo ndio maoni yangu, nashukuru na sana. Mshiriki basi, vilevile tunaye msikilizaji Israel Nasari, yupo kwenye laini ya simu tayari kuuliza swali so au kutoa maoni yake. Karibu Israel. Asante dada yangu, swala langu mimi kuhusu nani ya muungano ya nani ya Nelson Mandela kufariki. Swali langu la Nelson Mandela kufariki, ndio likuwa limenisikia kabisa kashikashi katika moyo wangu jojijoji. So kwa hivyo swali lako ni lipi? Swali langu kwa Nelson Mandela kufariki, inaweza ikasaidia Afrika kuondokana na na vita vilivyoko katika Afrika ya Afrika, Afrika, Amerika Kati Hassan na kuachia wewe yoy, nafasi hiyo, hebu eleza, maanake wengine wanasema kuondoka kwa Nelson Mandela, kiongozi mwenye karimu, mwongozi kiongozi alionyesha mfano wa maridhiano. Je, mfano wake unaweza kuigwa barani Afrika? Nafikiri nafikiri mimi wakati nikiwa mwanafunzi katika chuo cha Cape Town, miaka ya mwisho mwisho wa miaka elfu moja mia tisa na tisaini na tisa. Ha, kulikuwa na mwanasiasa mmoja aliokuwa akitoa tishio ya kuwa Uh, sisi tuwasubiri tu Nelson Mandela atakapoondoka, maanake atakapofariki basi tutafanya mambo yetu, maanake kuwatishia wananchi wengine wa South Africa. Lakini uhakika ni kuwa uh, uh, Nelson Mandela alitoka uongozini kwa kipindi cha miaka zaidi ya kumi hivi, kutoka atoke uongozini, na taifa la Afrika Kusini limeweza kuendelea kwa kuwa na viongozi wawili uh, ambao walikuwa wakishika madaraka makubwa uh, kwa hivyo uh, ina, ina- inaonekana kuwa Uh, uh, taifa lenyewe la Afrika Kusini walitambua umuhimu wa, wa Nelson Mandela katika kuhakikisha kuwa taifa lile linapata amani, lakini haikuzingatia tu kuwa amani inaletwa na Nelson Mandela peke yake. Lazima amani ile inatokana na uongozi wa, wa kitaifa na jamii kuwa na, na uwiano kwa pamoja. Kwa hivyo uh, tunasikitika kuwa Mandela uh, amefariki lakini kifo ni hatima ya e, e, faradhi kwa kila mwanadamu mu, mu. Kwa hivyo jambo la kufanya hivi sasa ni kuhakikisha kuwa tunaendeleza zile fikra zake za kuhakikisha kuwa aa, aa, sote tunaishi kwa amani na sote tunaishi kwa maridhiano na inapotokea mfarakano katika jamii, basi tuweze kukubaliana ya kuwa aa, tunaweza kusameheana kwa sababu Mandela alifungwa gerezani miaka aliyofungwa, lakini alipotoka hakutoka na chuki, alitoka na, na sera ya kuwa tuweze kukubaliana kusameheana na tuishi kwa amani sote kwa pamoja. Kwa hivyo hilo ni jambo la kuigwa uh, Nelson Mandela, ingawaje yeye mwenyewe hayuko. Uh, kwa hivyo pindi tu inapotokea tatizo katika jamii au katika mataifa, la kufanya ni kusema tukumbuke Nelson Mandela, angekuwepo ingekuwa vipi, na yeye angetoa nasaha ya aina gani? Nafikiri hilo ndilo uh, uh, wazo lako Nam, asante sana. Kuna msikilizaji mwingine kwenye simu. Hudi hudi, anatupasha habari zake. Mi nikuwa napenda niweze kuuliza swali langu, ili kwamba, kuhusu ICC iko kwa ajili ya Afrika tu ama iko kwa ajili ya Ulaya na iko kwa ajili ya Afrika tu ama iko kwa ajili ya dunia nzima? Nam, basi Abdu Shakur, naomba swali hili tumtupie Mohamed Saleh kutoka Paris. Hebu yeah. <laughs> yeah, Mohamed, tuambie swala hili ICC. Well, this, uh, ICC, kusema kweli uh, imeundwa kwa ajili ya dunia, sio kwa ajili ya Afrika, lakini inavyoonekana kwamba mpaka hivi sasa mkono wake umeelekea upande wa nchi za zilizokuwa za mashariki huku Ulaya na uh, Afrika, na kwa sababu Afrika inaonekana kwamba ina watu wengi ambao wana matatizo ambayo yanaelekea kupelekwa huko ICC. Haina maana kwamba nchi nyingine za huku Ulaya haziwezi kuingizwa katika mfumo huo, lakini kwa hivi sasa, kwa mfano, nchi kama Marekani, kutokana na nguvu zake, inakuwa vigumu kuweza kuwavuta lakini kidogo kidogo nafikiri, uh, hili paka hili ICC limeundwa kwa ajili ya kula mapanya ambayo yanaumiza watu wao skumoja, huko nyumbani labda siku moja huko siku za mbele litaweza kula pia wana mabuku. Kwa hiyo ICC sio kwa Afrika tu, lakini ni kwa ajili ya dunia nzima, isipokuwa sasa, mpaka sasa hivi kuna nguvu ambazo zinasababisha kwamba haiwezi kutenda au kutekeleza yale yote ambayo yanatakiwa kutekelezwa na ICC kutokana na hali ya mambo ilivyo. Naam, asante mshiriki. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC, kupitia tovuti yake ya www voaswahili com. Tukiendelea na kipindi hiki cha Live Talk, kwenye line ya simu tunaye msikilizaji Fataki kutoka Kigoma. Karibu uulize swali au kutoa maoni yako kuhusiana na kipindi cha leo. Asante sana, nashukuru. Maoni yangu ni kuhusiana na matangazo kwanza ya VOA ambayo tunapata mara nyingi sana tusi. Tupo wilani Kasuru, mkoani Kigoma, na matangazo tunapata kupitia RF. Sasa inapofikia muda mwafaka ili tuweze kuendelea kupata matangazo, maanake inakata masafa ya kati. Sasa tunashukuru japo inasikika kwa umbali zaidi, lakini sasa tungeliomba yasike kwa masafa ya FM pia ili kuweza kurudisha hali ya uh, kusikia matangazo yenu. Pamoja na hivyo, ingeliomba viongozi wa bara la Afrika waweze kuiga mfano wa wenzetu kutoka huko mlipo, kama matangazo yanaposikika pande za Marekani huko, kwa sababu chaguzi nyingi zinapofanyika, mfano hapa Tanzania utakuwepo chaguzi elfu mbili kumi na tano ambao matarajio ya wengi wanataka wapate kiongozi bora, lakini kwa sababu wafanya siasa wamejiweka wenyewe ni tumbo mama, wanataka wakule pesa za umma bila kufikia malengo kuna ahadi nyingi wanazitoa kwa wananchi wao eh. Sasa hivi kuna ahadi wamezitoa kwamba tutajenga barabara, tutaweka maji, pamoja na hali kadhalika kuweka eh, miundombinu ya kuweza kuweka umeme. Yote hayo hayafanyiki, maanake tunashangaa na viongozi wetu wa Afrika ni jinsi gani walivyo uchu wa madaraka unakuwa umewatawala kiasi fulani. Naam, asante sana. Swala hilo tulizungumzia, lakini kwanza kujibu swala lako la matangazo ya idha ya Kiswahili ya Sauti Amerika na kuahidi kwamba tunafanya jitihada chungu nzima kuweza kupata vituo zaidi shirika vya FM kuweza kuendeleza matangazo yetu, ni mambo ambayo tunafikiria, ni matarajio yetu makubwa mwaka elfu mbili kumi na nne tutaweza kusikika zaidi huko Afrika Mashariki, na nikija swala la uchu wa madaraka na kadhalika kama alivyosema tumezungumzia huko mwanzoni, lakini Hassan huyu amezungumzia swala muhimu kwamba ahadi zinazotolewa na viongozi. Tunajua kuna uchaguzi huko Tanzania, Kenya mlikuwa na uchaguzi, walikuwa mgombea kiti. Vipi unafikiri ni uchaguzi au mfumo wa demokrasia unaobidi kuwekwa mizizi vizuri zaidi ya Afrika? Kwanza nakubaliana kabisa na, na, na, na, na aliuliza na, na, swali kutoka Tanzania ni kuwa katika unapo pita unapokuja, muda wa uchaguzi, basi wengi ya wagombea huwa na tabia ya kutoa ahadi kuwa mimi nitakapopita, basi nitatekeleza jambo hili na nitatekeleza jambo hili na nitawafanyia wananchi kadha wa kadha. Na a, mimi katika siasa yangu naona a, a, hapa kuna kidogo hitilafu kwa demokrasia ina inapozungumzwa wakati wa uchaguzi inahusishwa tu yule kiongozi anayetaka madaraka na wala demokrasia haitambuliki kuwa ni uongozi ambao unajumuisha raia na kiongozi wao ambaye watakuwa wamempenda kumchagua. Kwa hivyo mimi, wakati ninapoizungumzia mm -hmm, demokrasia nawaeleza wananchi kuwa demokrasia ni kiongozi pamoja na wananchi. Kwa hivyo kiongozi asije akawa na tabia ya kutoa ahadi kuwa nitatimiza hili na lile bali ni kiongozi anayetaka kueleza wananchi kuwa pamoja na wao watashirikiana kuhakikisha kuwa yale ambao watakuwa wamekubaliana, basi wanapanga mikakati ya pamoja kuhakikisha kuwa yanafikiwa, yana na malengo yale kutimia. Kwa hivyo tabia ya kuwa kiongozi yeye mwenyewe ana, a, anatoa uamuzi kuwa mimi nitakapochaguliwa nitatekeleza hivi ni tabia ambayo inafaa kukemewa, kwa sababu ni, ni fikra ya kuwa Uh, wale raia wanaopiga kura hawana maono yoyote, bali maono ni ya yule kiongozi peke yake, na hapa ndipo tunapokwenda kufanya makosa katika uh, uongozi uh, uh, katika nchi za Kiafrika kuwa Nash... wananchi pindi tu wanapomchagua mtu basi kuwa ni basi yeye ashapata madaraka, anafanya lile atakalo, na wananchi hawana fursa tena ya kuweza kumkosoa na kumwambia, je, yes, na sisi length, ni mchango wetu katika uongozi wako ni upi? Asante sana uh, kwa mchango wako huo, na vile vile kuna msikilizaji tena katika laini ya simu, Edward Kabamba wa Haidom. Karibu Edward uweze kuuliza swali au mchango wako. Asante mimi nitaka niulize wachambuzi walioko kwenye, kwenye, kwenye, kwenye kipindi hiki, tumeona Kongo Kongo kila kukicha ni mapigano. Kongo imefikia mpaka hatua ikaleta migogoro ikagombanisha nchi na nchi, na viongozi wengine hawakuwa na maelewano, lakini baadaye maelewano yakaja yakawepo. Sasa Kongo wanaisaidiaje? Kwa sababu tunaona wanawake wanabakwa, unaona na ukijua kaangalia iko Afrika. Lakini sasa viongozi wetu wa Afrika ni kwa nini wasipatane wakaweza kuisaidia Kongo? Kwa sababu tunaona wanaumia kila kukicha, kila kukicha, kila kukicha, unaona, mpaka Umoja wa Mataifa sijajua umoja wa, wa, kuna Umoja wa Mataifa hapo na wenyewe wameingilia kati, lakini mpaka sasa bado ni gumzo. Sasa viongozi wa Afrika, kwa nini wasikae pamoja, kama kuna tofauti zao wakaziweka pembeni, wakaanza kuinusuru Kongo? Asante sana, swala hilo vile vile Muhamed alizungumzia. Lakini Ismael, ukiangalia migogoro hii, Afrika inabidi ifanye nini kwa mwaka unaokuja kuweza kuimarisha, hasa swala la Congo? Kila mtu analiuliza, ni jambo la kusikitisha kwamba lina utajiri mkubwa, lakini taifa hilo linakumbwa na migogoro chungu nzima. Eh, kweli hilo swali la ndugu aliyouliza ni swali lenye maana sana, kwamba nini kifanyike ili migogoro, sio suala la Kongo tu kama unavyofahamu kwamba sasa hivi kuna migogoro chungu nzima katika bara la Afrika huko Somalia, Kongo, Mali, Afrika ya Kati na nchi za Afrika ya Kaskazini. Nadhani na hatua ya kwanza kabisa katika mwaka huu wa elfu mbili na kumi na nne iwe ni kuimarisha umoja wa nchi za Afrika, kuimarisha vizuri kabisa na vile vile kutafuta viongozi ambao kweli watakuwa ni viongozi walio katika sehemu zao na wanafaa kufanya kazi ambayo kila mmoja kazi atakayopewa au anayeweza vizuri katika umoja wa nchi za Afrika. Na baada ya hapo kuundwe vikundi mbalimbali ambavyo vitakuwa ndivyo vinavyoshughulikia mizozo mbalimbali mbali. Kwa mfano kama mzozo huo au tatizo la Kongo, ambayo Kongo mimi ninavyoona tangu ilipata uhuru bado haijatulia vizuri, lakini hatutaki kwenda kurudi nyuma zaidi. Lakini nasema tu kwamba ni nchi ambayo ni tajiri sana. kama mambo Kongo angalikwenda vizuri, basi tunaweza tukapata afueni zote, so, katika nchi nyingi sana, nchi jirani na hata bara zima la Afrika. Lakini mizozo kama hiyo inayozidi mara kwa mara na ikimalizika inaanza tena, jambo kama hilo inatia wasiwasi. Kwa hiyo kuimarishwa umoja wa nchi za Afrika huwe ni umoja wenye uwezo wa kusimamia masuala ya bara hili bila kutegemea Umoja wa Mataifa au kutegemea mataifa makubwa ambayo yanakuja mengine yakiwa na tamaa zao wenyewe za kutaka kujinufaisha, sio kuja kutatua mizozo. Mimi naona umoja wa nchi za Afrika uimarishwe, nchi zetu za Kiafrika ziwe na kauli moja na zifanye kazi kwa moyo mmoja ili kutatua matatizo yetu sisi wenyewe bila kutegemea nje ya bara hili. Naam, asante sana, wazo ambalo Muhamed Sala alieleza na wasikilizaji wengi naona wangelipendelea swala hilo, lakini hapa muda unakwenda mbio kabisa. Kwenye simu huko Tabora kuna msikilizaji wetu Jumanne. Jumanne, unaweza kuuliza swali lako au maoni Ina e, swali langu moja kwa hii serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuhusu mfumko wa bei ya umeme. Ilikuwa ni kipi kilichopita hapo? Rais wa Marekani alikuja nchini Tanzania na akaahidi kuisaidia Tanzania na bara Afrika, kwa mpango walioita kwamba. Naam, asante sana Jumanne. Swala hili tumelijibu hapo awali, nafikiri uh, tumelizungumzia juu ya tatizo la nishati barani Afrika. Naona muda na unakwenda haraka, kwa hivyo nawapatia nafasi wachambuzi wetu. Mohamed Saleh, nakupa nusu dakika hivi. Nini matarajio baada ya mazungumzo haya yote kwa Afrika mwaka huu mpya? Kusema kweli, mimi sina matarajio mapya au mazuri kwa mwaka huu, kwa sababu ukiona hali ya migogoro ilivyo barani Afrika hivi sasa, na hisi itazidi itaendelea kuwepo mwaka elfu mbili na kumi na nne na itakuwa ni changamoto kubwa kwa viongozi wetu kuweza wa viongozi wa Kiafrika nakusudia kuweza kujaribu kutafuta njia za kuweza kutatua hii migogoro, kama Afrika ya kati kwa mfano umeona mpaka imebidi Ufaransa kuingilia kati, Mali hivyo hivyo. Vikosi vya Afrika vilivyokuweko kule haviwezi kusimama vyenyewe, inabidi viungwe mkono na mataifa haya ya nje. Alafu upande wa matatizo ambayo tumeyazungumza mengi, nahisi kwamba mpaka sasa hivi ukiangalia nchi karibu zote barani Afrika au nchi nyingi kabisa barani Afrika zinakumbana na matatizo ya ukosefu wa umeme na na maji. Haya ni matatizo makubwa sana katika bara letu, na inavyoonekana kwamba mpaka hivi sasa viongozi wetu hawajaweza kuona umuhimu wa vitu hivi na kuvipa umbele, kutoa kipaumbele katika kuviendeleza kwa sababu bila ya umeme na maji hakuwezi kupatikana maendeleo yoyote. Naam, basi swali langu mimi linaenda kwa Hassan Mwakimako, unafikiri umoja wa Afrika unatakiwa ufanye juhudi gani za ziada mwaka huu ili kuweza kutatua migogoro, matatizo yanayoendelea katika bara hili? Mimi na na, na na matumaini mawili kwa umoja wa Afrika kuhakikisha kuwa inajaribu ina, kutatua matatizo kwanza ni kuhakikisha kuwa uh, nchi za Kiafrika zinajenga demokrasia ya uhakika kwa wananchi wake, kuwa wananchi wapate fursa ya kufanya maamuzi uh, wanayoyapendelea uh, na kukubaliana na maamuzi ya kiserikali. Lakini kubwa zaidi ni matumaini yangu kuwa Uh, Afrika inaweza kutimiza lengo hili ni kuwa Afrika lazima hivi sasa iweze kutambulika katika jamii ya kimataifa. Uh, kuwa Afrika ni bara kubwa ni ina, ina wananchi uh, ina wananchi wengi uh, na lakini mchango wa Afrika katika siasa ya kimataifa bado uh, uko chini sana. Kwa hivyo ikiwa Umoja wa Afrika unaweza kufanya jitihada mpaka Afrika nayo iweze kuchukua kiti uh, uh, cha katika ile Security Council, maanake wapate kiti mm, angalau kimoja uh, katika Security Council wataweza ku, ku, kuwa na fursa ya kuhakikisha kuwa sauti ya Afrika inasikika katika umoja wa, wa, wa, wa mataifa. African Union inapotekeleza hilo, basi itatoa fursa ya kuhakikisha kuwa hii migogoro inayotokea katika Afrika inapata ufafanuzi wa kina. Naam, asante sana Hasan. Hatimaye Ismail huko Kairo, dakika moja tu, maanake muda unamalizika. Kama ni dakika moja, nitazungumza kuhusu hapa Misri, ili kwamba, yani, ninasema kuwa inatakiwa zaidi wananchi wa Misri wajizatiti, wakubali yale maamuzi ambayo yatapelekea kufikia demokrasia hapa. Nilikuwa ninasema kwamba wananchi wa Misri wamelaumiwa sana kwa tendo la kumwondoa raisi aliyekuja madarakani kwa kuchaguliwa. Maana yake ni kwamba kila rais atakayekuja, basi wananchi washajua kwamba uamuzi ni kuingia barabarani na kumwondoa. Kwa hiyo waache kufanya hivyo, ili kwamba taifa hili liwe katika utulivu zaidi. Asante sana Ismail Mfaume, mchambuzi wa masuala ya kisiasa huko Cairo, akiwa pamoja na Mohamed Swaleh alikuwa huko Paris, na Hassan machimwako huko Mwambasa. Wote asanteni sana kushiriki pamoja nasi. Asante bwana, asante sana. Naam, asanteni wapendwa wasikilizaji, kwa matangazo yetu ya leo Live Talk. Msimamizi wa matangazo alikuwa Esta Gidhui uwat hapa studio. Naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi Abdu Shakur Abud, nikisema msikose kuwa nasi siku ya Jumapili, msikose kusikiliza salamu zenu. Basi wapendwa wasikilizaji, ni hayo tu tuliokuwa nao hadi hii leo, na kutakieni wikendi njema. Kwa herini.