Mhamed, kama tunavyofahamu kwamba Ufaransa imepeleka wanajeshi wake huko Jamhuri ya Afrika ya Kati, karibu mwezi mmoja uliopita kulikuwa na uungaji mkono fulani wa wananchi, lakini hivi sasa inaonekana Wafaransa wengi wanataka majeshi yarudishwe. Nini imesababisha hali hiyo? Kusema kweli, uingiliaji wa Ufaransa kule Afrika ya Kati tokea hapo awali haukuwa wa shauku kubwa sana kwa sababu asilimia hamsini na moja tu ya watu ambao waliunga mkono kuingilia kati wakati wa mwanzoni kama mwezi mmoja uliopita yaani tarehe tano desemba ndio mara ya mwanzo vikosi vya ufaransa vilipelekwa kule afrika ya kati baada ya kupata ridhaa ya umoja wa mataifa hivi sasa maoni ya wananchi yanaonyesha kwamba asilimia arobaini na moja tu ya wafaransa ambao wanaunga mkono kuwepo kwa majeshi yao huko afrika ya kati katika hao asilimia arobaini na moja, asilimia sabini ni watu ambao wenye kufuata chama tawala na asilimia thelathini tu ni wa upande wa upinzani. Sasa nini hasa kimewasababisha wabadilishe munga? nini hasa imesababisha wabadilishe maoni hayo? Aa, ni kutokana na kwamba kwanza vile ni vita ambavyo havijulikani adui ni nani. Pili, uh, nafikiri uh, jambo ambalo liliotokezea muda mfupi tu baada ya jeshi la Ufaransa kufika nchini Afrika ya Kati kupoteza askari wawili, nafikiri kumechangia katika kuwakatisha tamaa wa wananchi wa Ufaransa pamoja pia na kwamba hawajui lini jeshi lao litaru, litarudi nyumbani. Japokuwa rais kuwa Rais Francois Hollande amesema kwamba kuingilia kati kwao ni kwa muda mfupi tu, lakini wananchi wengi hawaamini kwamba itakuwa ni kwa muda mfupi, kwa sababu mgogoro wenyewe unavyoonekana kila siku unazidi kuwa mgumu. Lakini katika uchunguzi huo wa maoni uliofanywa na IFOP, taasisi ya IFOP inaonyesha kwamba Wafaransa wanaunga mkono kazi inayofanywa na jeshi kule Mali. Ni kweli Wafaransa Mali wameunga mkono, na hata baada ya muda ukiangalia okay, maoni ya wananchi hawakuja kuwa na tofauti kubwa pale walipoingilia na baada ya muda kama miezi minne, sio kama hali ambayo tunaiona hivi sasa hivi katika maoni ya wananchi kuhusiana na suala la, la Afrika ya Kati. Mali ni kwa sababu kwanza adui alikuwa anajulikana ni nani. Kwa hiyo jeshi la Ufaransa lilipokuwa linakwenda kule lilikuwa linajua linakwenda kupigana na nani na pili, kulikuwa na wasiwasi wasi au uh, hali ya kwamba kama kungelikuwa jeshi la Ufaransa alijaingilia kati kule baada ya Mali kugawanyika sehemu mbili, kulikuwa na hatari ya vile vikosi vya kigaidi kuweza kujizatiti katika Mali pamoja na kuweza kuleta hatari katika nchi ambazo ni za maj, nchi jirani na Ufaransa ina historia ndefu ya kuingilia kati mataifa ya Kiafrika hasa koloni zake za zamani. Je, wazo hili bado wananchi wanaunga mkono? Maanake zamani ilikuwa ni kwamba kuangusha utawala wa kidikteta. Je, hivi sasa wanachukulia vipi Wafaransa? kusema kweli, uh, hivi sasa wanataka serikali yao ijizatiti zaidi katika kutatua matatizo ya ndani na sio katika kuingilia kati katika nchi nyingine na hili pia lilikuwa wazi katika sera ambazo chama tawala hivi sasa chama cha kisocialist kilipokuwa kina kampeni, kilisema kwa wazi kwamba wao hawatoendeleza zile sera za France Afrique za kuingilia kati Afrika na kuweka na kuondosha watawala. Hivi sasa hivi, uh, Francois Hollande amesema kwamba yeye anaingilia kati kwa sababu hali ya mambo ilivyo kule Afrika ya Kati. Kama hatufanya hivyo, ina maana kwamba kutatokea madhara makubwa sana kwa watu wa Afrika ya Kati, na labda pengine kunaweza kutokea lawama kama vile ambazo zimetokea kule Rwanda, kwamba wao wana uwezo wa kuweza kuingilia kati lakini hawakujafanyika kitu chochote. Tatizo kubwa pia ni kwamba Wafaransa wanahisi kwamba Ufaransa ingeweza kwenda labda pamoja na nchi nyingine za Ulaya, lakini wanahisi kwamba uh, serikali imeamua kuingilia kati Afrika ya Kati bila ya kuwa na kuungwa mkono na nchi nyingine za Ulaya, kama vile kwa mfano, tofauti na hali ilivyokuwa Libya. Kwa mfano, Wafaransa walipokwenda Libya hawakwenda peke yao. Huku Afrika ya Kati bie, bila shaka yote kuna kile kikosi cha Miska ambacho kina majeshi kutoka nchi mbalimbali za Afrika, lakini kwa muda mrefu mpaka hivi karibuni tu ndo kumeonesha kwamba kuna uwezekano wa Umoja wa Mataifa kuingilia kati na kuweza kusaidiana na Ufaransa kulitatua hili tatizo. Asante sana Mohamed Saleh.