Katika dunia ya wanawake, tunazungumzia wakulima wanawake barani Afrika. Wanataka misaada zaidi. Wachambuzi wanakadiria wakulima wanawake wanazalisha kiasi cha asilimia 90 ya chakula barani Afrika. Shirika la chakula na kilimo katika Umoja wa Mataifa linaongeza kwamba theluthi mbili ya wanawake wa Kiafrika wanapata ajira katika sekta ya kilimo. Mwandishi wetu Muki Edwin Kinzeka na ripoti kutoka Yaunde kwamba viongozi kwenye taasisi ambayo inawatetea wakulima wanawake wa Kiafrika walikutana nchini Cameroon kutathmini njia za kufanya kilimo kiwe na manufaa zaidi kwao. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili huko Santa, kaskazini magharibi mwa Cameroon. Adam Maino ana shughuli nyingi za kukuza ng'ombe wake kwenye kipande cha ardhi ya familia anachomiliki kutoka kwa dada yake Maimunatu Aisha kwa mujibu wa mila za kitamaduni. Viongozi wa chama cha wakulima wanawake wa Kiafrika akiwemo Veronica Kini, mzaliwa wa Cameroon, wamekwenda huko kumshawishi Maimunatu katika mapambano yake ya kupata ardhi. Utarajii mwanamke ambaye amekuwa akilima kipande cha ardhi kwa miaka 30, na kwa sababu ni mwanamke hana haki ya kumiliki kipande hicho cha ardhi. Wanasema ni mwanamke, ataolewa na kwenda familia tofauti, hivyo basi hana haki ya kumiliki kipande cha ardhi. Maimunatu ni mmoja wa mamilioni ya wanawake wakulima wa, wa Kiafrika ambao wanakabiliwa na matatizo mbalimbali, ikiwemo kufuata mila, kunyimwa fursa ya kupewa ardhi na ugumu wa kupata mikopo. Simadana Elizabeth kutoka Malawi anasema matatizo yanafanana katika bara zima. Wengi wetu hatumiliki ardhi. Unapokwenda kwenye taasisi za fedha, kwenye mabenki, wakati unapotaka upatiwe mikopo, wanakuuliza kama una hati ya ardhi, na mara nyingine unakuta wanawake wengi hawana hati. Hivyo basi ni changamoto ya kawaida, na tunahitaji kupata suluhisho kwa tatizo hili. Shirika la Chakula na Kilimo katika Umoja wa Mataifa linatambua wakulima wanawake ni nguzo ya kilimo barani Afrika. Wanazalisha takriban asilimia 90 ya chakula kinacholimwa barani Afrika na wana jukumu la kutayarisha chakula kwa familia zao. Kwa siku tatu, makundi ya wakulima wanawake walikutana nchini Cameroon kuangalia magumu wanayoamini yanadumaza maendeleo ya wanawake. Miongoni mwa wasiwasi ni matatizo yaliyopo kwa muda mrefu ambayo serikali inaonekana kufanya juhudi ndogo za kutatua suala hilo. Veronika Kini anasema tatizo ni kubwa. It's really deplorable. We've been saying this over and over. kwa kweli nasikitisha sana, tumekuwa tukisema kuhusu suala hili mara kwa mara. Unaweza kuamini ikielezwa mwanamke mwenye umri wa miaka 50 anabeba gunia la kilo 50 kichwani, anavuka daraja ambalo halijamalizika kujengwa. Ninafikiri nasikitisha sana, tunahitaji matrekta na tunahitaji wavunaji, wanajua kile ambacho tunakihitaji. Miongoni mwa maazimio yaliyokubaliwa kwenye mkutano wa Yaunde ni kuwafanya wanawake wafahamu zaidi haki zao. Rais wa mtandao wa wakulima kwa Afrika ya Kati Elizabeth Atangana anasema jambo hili linaweza kufanikiwa kupitia mafunzo. Training was some of the main recommendation we had so that they mafunzo can... ni moja ya mapendekezo makuu tuliokuwa nayo, hivyo basi wanaweza kufanya jitihada na kushauriana na pia kutetea masilahi yao. Simadala Elizabeth, mzaliwa wa Mali, anaongeza kwamba huu ndio wakati wa kuchukua hatua. So hivi sasa wote tunakwenda kwenye kampeni na kushawishi kusudi programu zetu ziweze kupewa msaada na wote, serikali na washirika wa maendeleo. Kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, zaidi ya wanawake bilioni moja na nusu duniani wanategemea kilimo kwa maisha yao, lakini mara nyingi hawanufaiki kwa ujumla na msaada wa fedha za kilimo kwa sababu ya kuwepo vizuizi vya kitamaduni na upungufu wa fursa ya kumiliki ardhi pamoja na ufadhili.