Nam, Profesa Baregu, kama tunavyofahamu, ni kwamba Zito Kabwe jana alifika mahakamani, alafu leo katika magazeti inaonyesha kwamba uh, uamuzi wa chama, wa chama wa mahakama kutaka arudishwe katika cheo chake ni ushindi mkubwa kwake. Watu wanachukulia vipi maoni hayo? E, ndiyo. Sasa hiyo ndio kesi ya msingi ambayo sasa jaji yeye amesema kwamba e, sasa hivi chama chama yani kimezuiwa kuendelea kuzungumza kwa sababu hapa juzi chama kilikutana, kamati kuu ilikutana ikafanya maamuzi eh, kuhusu eh, wanachama wengine na pamoja na maamuzi ya kuwavua wanachama. Sasa inaelekea Zito yeye aliona kwamba kama angekwenda njia hiyo ingewezekana kwamba akazungumzwa akavuliwa wanachama, na hasa hasa kwake ingemaanisha kwamba anapoteza ubunge kwa sababu chini ya katiba tuliyonayo sasa hivi mbunge ni lazima awe ametoka kwenye chama cha siasa. Kwa hivyo ziko kesi hizi kadhaa kama mbili tatu tayari mahakamani ambapo wabunge wamevuliwa wanachama na wakakimbia mahakamani, eh. Na sasa yeye alitaka aliwahi kwamba asivuliwe wanachama eh, kwa hivyo akaenda mahakamani mapema. Na viongozi wa chama hivi sasa wanasemaje juu ya kisa hichi? Ah, mimi, mpaka sasa sijaweza kuasiliana na, na viongozi wenzangu kwenye kamati kuu eh, lakini nadhani wanasheria walivyokuwa wanasema ni kama inawezekana wakaamua kukata rufaa na wao dhidi ya uamuzi huu uliotolewa na, na jaji eh, lakini nadhani hayo bado hayajaamuliwa. Nadhani mpaka, mpaka sasa walivyosema kwamba wanatafakari uamuzi huo ili waamue hatua eh, za kuchukua kama kuna hatua zozote ambazo wanataka kuzichukua. Wewe ni mojawapo wa viongozi wa chama cha Chadema, na nini hasa unafikiri athari za kesi hii katika nguvu za chama hicho? Mimi ninadhani kuna, kuna mambo mawili. Nadhani jambo la kwanza, ee, unavyoelewa una, una wewe mwenyewe kwamba demokrasia ni mchakato kama anavyosema ni work in progress. Kwa hivyo yanatokea haya kimsingi Ee, ni masuala ya kidemokrasia ee, ndani ya chama ee, mambo ya mijadala ndani ya chama, mda maamuzi, uongozi ndani ya chama. Kwa hivyo kwa upande mmoja e, mi naweza kusema kwamba ni dalili ya uhai wa chama kwamba yanatokea e, na watu wanatofautiana, lakini nadhani la msingi sasa hapa ni chama chenyewe. Sasa nadhani changamoto kubwa ni kuhakikisha kwamba E, changamoto hizi tulizo nazo na, na hii migogoro isija ikaleta madhara makubwa zaidi kuliko e, kuliko tija e, tija kwa maana ya tija ya kujenga chama, kujenga maelewano ndani ya chama e, kujenga uhusiano mzuri baina ya wanachama. Hiyo ndio kazi kubwa tulionayo, kwa sababu ni rahisi sana e, kwa, kwa watu kutengana kuliko watu kuungana na kutafuta malengo yao eh, waliojiwekea. Kwa hivyo mi nadhani eh, hiyo, hiyo ndio hatari iliyopo kwamba eh, chama kisije ki, kika- kikachukua hatua au kufanya matendo ambayo yatakididimiza kuliko kukifanya siwe na nguvu zaidi. um, umesema suala moja muhimu ni kwamba mchakato huu ni demokrasia na uhai wa chama, lakini kwa macho wananchi ambao hivi sasa wanaona wanataka mabadiliko na mageuzi, ukiangalia chama cha kafu nguvu zake zimepungua, chama cha Dema ikiwa inakumbwa na matatizo kama haya, huoni kwamba chama cha mapinduzi kinapata nguvu kutokana na mivutano hiyo? Hawaelewi hiyo demokrasia inabidi iwe namna hiyo? Hapana, mimi, mimi nadhani ukifata hivyo tu, ukawa unaangalia kwamba bila shaka Chama cha Mapinduzi kinaweza kikanufaika na na migongano hii, huwezi ukaelewa vizuri. Nadhani Chama cha Mapinduzi kina matatizo yao, Chama cha Mapinduzi kina migogoro yao. Nadhani jambo la kukumbuka kwamba tuko kwenye msimu wa kuelekea kwenye uchaguzi, uchaguzi wa madiwani mwaka huu, labda uchaguzi wa wabunge, uchaguzi mkuu wa rais. Kwa hivyo ni msimu ambao labda kwa vyama vyote ni msimu kwa, kwa kawaida. So, unavyoelekea kwenye uchaguzi eh, kuna kuwepo na mitikisiko na hasa kwenye vyama vyetu hivi ambavyo bado ni vichanga eh, inawezekana katiba zipo, lakini unajikuta kwamba vitendo eh, vya wanachama au hata vyama vyenyewe vinakuwa eh, kinyume cha katiba, kwa sababu havijajiwekea katiba kama utamaduni eh, maanake ukiangalia vyama vya vya kwenu huko Democrats, na, na Republicans, eh, katiba husikiwa anaezungumza sana lakini wanakwambia utamaduni wao hiyo political culture. Kwa hivyo nadhani ni, ni, ni mojawapo ya mambo kwamba, kwamba, ni kwamba tu ni kuwa waangalifu kuhakikisha kwamba haya mawimbi yanathibitiwa ili madhara yasio makubwa eh, na yakawa ambayo labda hayawezi kuthibitika. Hilo, hilo, hilo nadhani ndio la, la msingi. Na hatimaye je, katika chama chenyewe kuna juhudi zozote baadhi ya viongozi kuleta upatanishi? Maanake lazima kuna tatizo fulani ndani ya chama mpaka kufikia hatua kama hii? Yeah, wote katika chama tunajitahidi na tunajitahidi kuleta upatanishi, kuleta usuluhishi, kwa sababu wa mwisho wa siku chama chenyewe kikisije kikajiumiza chenyewe. Kwa hivyo hatua hizo na jitihada za kusuluhisha zinafanyika kwa, kwa, bahati mbaya, nadhani kumekuwa eh, unajua, wakati mwingine ikiwa hali ya hewa iki-ikichafuka iki chafuka sana inakuwa ni vigumu eh, kuweza kusuluhisha wakati huo. Kwa hivyo kidogo watu wanapoapoa, na bado jitihada za kusuluhisha na kupatanisha lazima ziendelee, kwa sababu bila hivyo amwezi, amwezi kujenga chama. Wagomba nao wanavyosema kwa Kiswahili, wagombanao ndio wapatanao. Nam, bila shaka na hatimaye. Mvutano huu unafikiri ni nadharia au ni uongozi umashuhuri, mashuhuri au ni kitu gani hasa kati ya viongozi hao wanavutana? Labda yote hayo. Nilikuambia juu ya uchaguzi unaokuja una kwamba watu wa, wanapangana na wanajipanga kugombea nafasi fulani fulani katika chama chenyewe, alafu katika jumuia za binadamu vilevile hukosi yale ya, ya, ya damu za watu yani damu za watu kuto, kutopatana au damu za watu kupatana au hisia eh, za watu eh, kuwa tofauti. Kwa hivyo hayo yote ni, ni, ni mchanganyiko, lakini nadhani cha msingi ni kwamba uangalie Kadema kama chama cha siasa na, na wakati, wakati mwingi sio tu hapa Tanzania, sio tu Afrika, afrika pekee yake Afrika, lakini hata Ulaya, hata Marekani, kunakuwepo kikundi au kipindi wakati fulani ambapo unapata misukosuko na mitikisiko ya namna hii. Na nadhani eh, changamoto kubwa kama nilivyokuambia ni kwamba ni la kwa msingi kujenga ule uwezo wa kuweza kudhibiti mitikisiko hii ili isilete madhara makubwa kwa kwa chama. Asante sana Profesa Baregu.