Katika matukio ya Afrika hivi leo tunamulika mzozo wa Sudan Kusini, kati ya serikali na waasi. Je, nchi nyingine za eneo hilo kama Tanzania ambayo haishiriki katika mazungumzo hayo ina maoni gani kuhusu mzozo na mazungumzo yanayoendelea katika mji mkuu wa Ethiopia, Addis Ababa? Mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na mkurugenzi wa masuala ya Sudan na Afrika Mashariki katika wizara ya mambo ya nje ya Tanzania, Vincent Kibwana, ambaye anaanza kwa kuelezea msimamo wa Tanzania kuhusu mzozo wa Sudan Kusini. Msimamo wa Tanzania unajulikana kwamba ni wa kutaka kudumisha hali ya amani na usalama kote barani Afrika, na hiyo hata kwa jamhuri ya Sudan ya Kusini. Msimamo wa Tanzania ni huo huo. Tanzania ingependa kuona nchi hiyo ikirejea katika hali ya amani, usalama na umoja haraka iwezekanavyo. Sasa katika swala la mkutano unaoendelea kule Addis Ababa, bila shaka mnafuatilia, nini unafikiri kinaweza kufanyika hivi sasa kuweza kuleta pande hizo mbili karibu zaidi kuweza kufikia makubaliano? Masuala ya amani na usalama barani Afrika yanasimamiwa kwanza kabisa na Baraza la Amani na Usalama la Umoja wa Afrika na baraza hilo huwa linashirikiana na jumuiya za kikanda, na hizo ndo lilivyotokea kwa huu mgogoro wa sasa hivi wa Sudani ya Kusini, ambapo baraza la amani na usalama la umoja wa Afrika linashirikiana kwa karibu na hii jumuiya ya IGAD kuweza kutatua tatizo hilo. Kama ujuavyo, mara baada ya mgogoro huo kuzuka, nchi za IGAD katika ngazi ya wakuu wa nchi walikutana ili kujadiliana kuona ni namna gani wanaweza kuzileta pande hizo mbili karibu kufanya mazungumzo ya kumaliza tofauti zao. Vile vile baraza la amani na usalama la umoja wa Afrika limefanya vikao mbali mbali kujadili swala hilo, na kikao cha mwisho cha baraza la amani na usalama la umoja wa Afrika katika ngazi ya wakuu wa nchi kilifanyika mjini Banjul huko Gambia tarehe thelathini Desemba, na katika kikao hicho baraza la amani na usalama liliridhia na kuunga mkono azimio la wakuu wa nchi wa IGAD la kutaka viongozi wa pande mbili zinazopigana huko jamhuri ya Sudani ya kusini wakutane haraka, ili kumaliza tatizo hilo na ndio chimbuko la mkutano unaoendelea huko Addis Ababa. Watu wamekuwa wakijiuliza vita hivi vya Sudan ni vya kikabila, vya kisiasa? Nyinyi katika dira ya diplomasia, mnaona ni kwamba ni matatizo ya kisiasa au ni matatizo ya kidini au matatizo ya kikabila au zaidi ni suala la mafuta katika taifa hilo jipya? Sisi tuseme kwamba chimbuko la mzozo huo ni la muda mrefu, tangu wakati SPLM inapambana na Sudani ya Kaskazini. Nadhani kulikuwa na tofauti ndogo ndogo, sasa ndio hizo zilizokuja kuibuka kuleta tofauti hizo mpaka kufikia mapigano yanayoendelea hivi sasa. Kwa hiyo, sawa na matatizo mengine, ni kwamba ni, ni mgogoro ambao unaweza kuangalia kwenye pande nyingi tofauti na je, Tanzania inajaribu kushauri serikali na pande hizo mbili, au haijahusika kabisa na mzozo huo, au ijapeleka ujumbe au kuzungumza na watu wa Sudan kusini kujaribu kutafuta au kukaribi, kurekebisha matatizo hayo? A, ta, ta, Tanzania ina mahusiano mazuri na serikali ya jamhuri ya, ya Sudani Kusini, lakini pia Tanzania ina njia nyingine ya kuchangia kikamilifu kwenye kumaliza mzozo huo kama ujuavyo wa Tanzania ni mojawapo ya nchi kumi na tano zinazounda Baraza la Amani na Usalama la Umoja wa Afrika. Hiyo ni njia mojawapo ambapo Tanzania inatoa mchango kikamilifu katika kumaliza tatizo hilo. Lakini vile vile kutokana na mahusiano yetu ya karibu mawasiliano ya hapa na pale yanaweza kufanyika. Ni Vincent Kibwana, mkurugenzi wa masuala ya Sudani na Afrika mashariki katika wizara ya mambo ya nje ya Tanzania, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Dar es Salaam.