Maelfu ya wakazi wa Sudan Kusini wamekimbia kutoka mji mkuu wa jimbo la Unity Bentu kutokana na hofu ya kuzuka mapigano mepya kati ya wanajeshi wa serikali na wapiganaji wa waasi waloshikilia mji huo kwa wiki kadhaa. Katika mfululizo wa ujumbe wa Twitter hii leo kutoka mji wa Bentiu, afisa wa huduma dharura wa Umoja wa Mataifa Toby Lanzer anasema hajamwona raia hata mmoja katikati ya mji, na maduka katika soko kuu la Bentiu yameporwa na kwa sehemu kubwa kuharibiwa. Ripoti kutoka eneo hilo zinaeleza kwamba wanajeshi wa serikali watiifu na Rais Salva Kiir wanasonga mbele kuelekea mji huo ulio uliokuwa unashikiliwa na waasi wanaomuunga mkono rais wa zam, makam rais wa zamani Riek Machar. Kwa wiki kadhaa sasa wajumbe wa pande zote mbili wangali wanajadili juu ya pendekezo la kusitisha mapigano huko Addis Ababa. Na hadi sasa swala kuu cool, linalozuia makubaliano kufikiwa ni ombi la waasi la kuachiliwa huru kwa wanasiasa 11 wanaoshikiliwa na serikali. Waziri mkuu wa Tunisia Ali Larahid amejiuzulu kufuatana na mpango wa kumaliza mvutano wa kisiasa wa miezi, wa mwezi mmoja sasa na kuruhusu serikali ya mpito kusimamia uchaguzi mkuu wa baadaye mwaka huu. Bwana Ali aliwaambia waandishi habari hii leo kwamba amewasilisha barua yake ya kujiuzulu kwa rais Monsef Mazruk. Kaimu waziri mkuu Mehdi Joma anatarajiwa kuchukua nafasi yake. Baraza la Katiba la Tunisia limekamilisha utaratibu wa kuteua tume kuu ya uchaguzi itakayosimamia uchaguzi wa kitaifa baadaye mwaka huu. Viongozi wa kisiasa wa serikali mpya ya mpito wanatarajiwa pia kukabiliana na uchumi unaolega wa Tunisia, ughali wa maisha na ukosefu wa ajira mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika viongozi wa ukanda wa afrika ya kati wameanza mazungumzo juu ya mgogoro unaoendelea katika jamhuri ya afrika ya kati ambako mzozo wa kisiasa umegeuka kuwa wa maafa na migawanyiko ya kidini. Kiongozi wa muda nchini humo Michel Jitodia anakutana na wajumbe wa jumuiya ya nchi kumi za Afrika ya Kati, ECCAS, katika mji mkuu wa Chad. Serikali yake inakanusha kuwa viongozi hao wa kikanda watatumia fursa hiyo ya mazungumzo kumwondoa Jotodia kumlazimisha kumwomba rais Jotodia kujiuzulu. Baadhi ya viongozi wa eneo hilo wamesema kuwa wamechoshwa na kushindwa kwa rais huyo kuzima ghasia nchini mwake, ambapo zaidi ya watu elfu moja wameuawa na wengine laki tisa kulazimika kuhama majumbani mwao. Jana Jumatano, waziri wa mambo ya ndani wa Jamhuri ya Afrika ya Kati Adrian Pusu aliambia idhaa ya Kifaransa ya Sauti Amerika kuwa rais anapanga kutumia fursa katika mkutano huu kueleza hali ilivyo katika mji wa Bangui na kwamba huenda akaomba kikosi cha Umoja wa Afrika kuingilia kati kuzima mgogoro huo. Mshambuliaji wa kujitoa mhanga amelipua bomu katika kituo cha kuandikisha kazi wanajeshi katikati ya Baghdad hii leo na kusababisha vifo vya watu ishirini na moja na kujeruhiwa wengine thelathini. Polisi wanasema shambulio lilifanywa na mjitoa mhanga aliyeripua bomu aliyekuwa na ukanda uliojaa milipuko, lakini hakuna ledai kuwajibika hadi hivi sasa na shambulio hilo. Shambulio linafuatia kuuliwa kwa risasi karibu wanajeshi kumi na mbili jana usiku katika jimbo la Diyala kaskazini mwa mji mkuu. Maafisa wa usalama huko Afghanistan wanasema wanapanga kuachilia huru wafungwa 72 ambao Marekani inawaeleza kuwa wanaweza kuleta hatari katika usalama wa nchi hiyo. Uamuzi unatarajiwa kusababisha mvutano mwingine katika uhusiano usio mzuri kati ya Marekani na Afghanistan, wakati kuna wasiwasi unaozidi juu ya kuchelewa kutiwa saini makubaliano ya usalama unaofafanua kazi za jeshi la Marekani nchini Afghanistan baada ya mwaka elfu mbili kumi na nne baada ya wanajeshi wa kimataifa kuondoka nchini humo. Wanadiplomasia kutoka Iran, Marekani na Umoja wa Ulaya wanatarajiwa kukutana hii leo kwa mazungumzo ya kutekeleza makubaliano juu ya mpango wa nyuklia wa Iran. Naibu waziri wa mambo ya nchi za nje wa Iran Abbas Arkachi atakutana mjini Jeneva na naibu waziri wa mambo ya nchi za nje anayehusika na masuala ya kisiasa wa Marekani Wendy Sherman na naibu mkuu wa masuala ya kigeni wa EU Helga Schmid. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Mahmud Javad Zarif ameeleza matumaini kabla ya mazungumzo hayo, akisema ina Iran inadhamiria kufanya kazi pamoja kuweza kutekeleza makubaliano yaliyofikiwa na mataifa makuu ya dunia. Mahakama moja huko Pakistan imemwamrisha rais wa zamani wa nchi hiyo Pervez Musharraf kufika mahakamani wiki ijayo kukabiliana na mashtaka ya uhaini licha ya kwamba hali yake ya afya inamzuia kufika katika vikao vilivyopita vya kusikiliza kesi dhidi yake. Baada ya kuchunguza hati ya afya yake hakimu aliamua hii leo kwamba kiongozi huyo wa zamani mwenye umri wa miaka sabini ambaye hivi sasa yuko katika hospitali ya kijeshi ni lazima afike mahakamani hapo Januari kumi na sita. Ni mara ya tatu kwa jenerali Musharaf kutohudhuria kikao cha mahakama. Wiki iliyopita inasemekana alikumbwa na tatizo la moyo alipokuwa anaelekea mahakamani mjini Islamabad na kupelekwa haraka hospitali katika mji wa karibu wa Rawalpindi.