Siku ya kimataifa ya kutokomeza manyanyaso dhidi ya wanawake kwa kawaida huadhimishwa Novemba 25 kila mwaka. Umoja wa Mataifa unasema manyanyaso ya kijinsia ni ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu na yanachangia katika ongezeko la maambukizo ya HIV. Mwandishi wetu Jode Kapwa anaripoti na Khadija Riyami anaisoma ripoti kamili. Programu ya Umoja wa Mataifa kuhusu HIV na UKIMWI, UNAIDS, inasema katika kila saa takriban wanawake 50 wanakumbwa na maambukizo mapya ya HIV na mengi ya maambukizo hayo yanahusiana na manyanyaso. Dkt. Maria Angele Simau, mkurugenzi wa haki jinsia, uzuiaji na uhamasishaji katika UNAIDS, anasema manyanyaso mengi yanayohusu jinsia ni ya ngono. Kuna takwimu nyingi hivi sasa zinaonyesha kwamba manyanyaso mengi dhidi ya wanawake yanatokea katika nyanja za washirika wao kimapenzi, manyanyaso ya majumbani na mara nyingi inachukua sura ya ngono ya lazima, ambayo kwa lugha laini unaweza kusema ubakaji. Simao anasema manyanyaso ya kijinsia yanahusishwa sana na HIV na UKIMWI subject... katika baadhi ya nchi ambako kuna viwango vikubwa vya maambukizo imebainika kwamba wanawake wananyanyaswa na wapenzi wao. Wana asilimia 50 ya kupata maambukizo ya HIV kuliko wanawake wengine. Ukosefu wa usawa wa jinsia pia, tofauti ya jinsia haiwaruhusu wanawake kutoa ushauri, kwa mfano katika suala la ngono salama. Kwa mfano, kama wanahisi washirika wao kimapenzi wamekuwa na ushirikiano au wanawapenzi nje katika nyakati tofauti, hawawezi kuambia watumie kondomu. Anasema makahaba wengi pia mara kwa mara wanakuwa waathirika wa manyanyaso na wanashindwa kufanya ngono salama, that that women... kuna ripoti ya karibuni ya WHO ambayo inaonyesha kwamba mwanamke mmoja kati ya kila watatu, hii ni ripoti ya ulimwengu, amekumbwa na manyanyaso ya kimwili au ngono kutoka kwa mshirika wake wa kimapenzi. Mwanamke mmoja kati ya watatu. Kwa hiyo si tatizo la sehemu moja katika nchi zinazoendelea au nchi masikini, ni tatizo la ulimwengu. Ripoti ya shirika la afya duniani pia inasema kuwa mpaka asilimia 45 ya wasichana kote ulimwenguni wanasaa mara ya kwanza kufanya ngono ilikuwa kwa kulazimishwa. Manyanyaso dhidi ya wanawake yanajumuisha kulazimishwa kutoa mimba na kulazimishwa kutoshika mimba. Afisa wa UNAIDS anasema mara nyingi manyanyaso yanayohusu ngono au ya kijinsia yanatokea kwa kisingizio cha utamaduni au mila. The right of women to live free of violence and inequities, haki ya wanawake kuishi bila manyanyaso na ukosefu wa usawa ni haki ya binadamu, na ikijumuishwa na mila na kanuni ambazo zinaleta ukosefu wa haki katika jamii. Anasema kuwawezesha wanawake huenda kukasaidia kumaliza manyanyaso ambayo anaanzia kwa wasichana kupitia elimu na uelevu wa haki zao, lakini pia anasema wanaume lazima wawe na jukumu kubwa katika kusuluhisha matatizo aspect, a... hiyo ni dhana nyingine, kwa sababu siyo mapambano ya wanawake, lazima tupambane kwa haki za kijamii katika jamii bora na usawa. Jinsia ni muhimu katika jamii bora. Dr. Simao alijiunga na UNAIDS mwaka elfu mbili na kumi. Ni mkurugenzi wa zamani wa idara ya magonjwa ya zinaa na ukimwi nchini Brazil.