ya pesa ya serikali imekuwa ya juu sana, kwa mambo ya ile si very productive expenditure, ndiyo tumechukua hii hatua kurekebisha hiyo mambo, ambao kila ministry na makaunti inaonekana sasa wanaanza kutumia vibaya pesa za umma kuhusiana na expenditure yao ile, sasa imekuwa ile ya very unproductive mambo za hospitality tukwenda nje kutend uh, uh, functions yenye uh, uh, saa zingine tukiona labda aina ya muhimu sana, hata mambo um, ya kutembea kwenda mkutano mingi katika uh, national functions tunaona zimetumiwa vibaya. Ndio sasa tukiona hali ya uh, expenditure imeenda juu, ndio tumechukua hii hatua kurekebisha kwanza mambo ya transport. Tumesema tunataka at least uh, utumizi wa magari ipunguke kidogo. Tutajaribu kuroll out hii program tumefanya ya pis gari eh, kwa sababu hiyo tutaona hiyo utumizi wa gari itatumika kwa njia ya makini. Uh, mambo ya safiri nje kuatend mkutano taka kuziangalia vizuri ili waofisa wa serikali wa, wa waende tano zile tunaona ni za muhimu peke yake, na nao wasafiri kwa ile ekonomi you know, hiyo kwa watu wale ofisa wale wa juu kidogo. Umechukua hatua hizi nzuri za kupunguza matumizi. Sasa utekelezaji wake utafanywa namna gani? Tayari nilituma sakila karibu wiki mbili iliyopita, wa wale wasimamizi wa wote wa serikali principal secretary, ama tunayoita accounting officers, ili kuhadia tu hiyo hiyo circular. Lazima waifuate, kwa sababu tumeanza na kukata pesa yenye zilikuwa zimepangwa kutumika kwa hizo budget, especially this time tunaenda ku parliament kufanya supplementary budget, tumerekebisha hizo uh, sasa tumeshawapatia circular na pesa tena tumeadjust ili sasa hizo pesa zitatumiwa kwa hizo kwa hizo vitu, na kwenda mbele budget yenye wanatengeneza, waangalie kabisa hizi areas yenye tumeidentify kwa kukata mambo ya transport, domestic travel, na mambo ya na hospitality yote ita budget ya hiyo vitu zitaangaliwa kwa makini kuhakikisha zitumiwe kwa, kwa njia zile zifai. Lakini ukisema namna hiyo kwamba kuchukua hatua kama hizo kutahitaji utendaji kazi, kutahitaji kama ukisema magari asitumiwe usiku na kadhalika, polisi mahakama watachukua hatua vipi? Polisi sana sana polisi watakuwa wanatumia magari yao kwa operation. Kwanza katika bajeti hii hatujanunua magari ya polisi zote, magari ni under lease, tumeweka yote under lease, na vile sasa tukiwa hapa treasury, tunaangalia hizo magari zote zenye ziko wapi. Sasa sasa tunaona magari tukia, ikienda kama gari ni ya tuseme ni ya Nakuru, tunaangalia katika fleet management yenye sasa tumeweka hapa treasury kuhakikisha kwamba kama hiyo gari ina operate Nakuru, hatutaki kuiona huko Mombasa kwa sababu ni, ni ya gari ya OCBD ya Nakuru. Eh, sasa tumeweka ile hapa gari zote zimekuwa track na sasa haziwezi tumiwa eh, ovyo ovyo, kwa sababu uh, tunajua twe, report ya hiyo gari tunaweza hata, sasa tunangojea tuweke ile kitu ya kudisable tukiona gari ikitumiwa kwa vibaya, so tumejaribu kutumia uh, teknolojia uh, na hii leasing na fleet management itasaidia. Kwanza tumeanza na polisi na tuta roll out hii program katika miaka ile uh, uh, next financial year kuhakikisha magari zote za serikali zitakuwa kwa, kwa under lease, na zote zitaangaliwa katika fleet management system yote. Alafu uh, za, judiciary na wengine, arms ya government, parliament nao watahakikisha ya kwamba watafuata hizo, na nao makaunti na magovernors tunatarajia watafuata hii mwenendo yenye tunafanya hata waangalia mambo ya gharama uh, ama hizi expenditures tutaki kutuweka juu na hatimaye umezungumza kwamba kaunti wanatumia pesa vibaya. Unafikiri ni kwa nini? kwa sababu ni mpya, hakuna usimamizi, au ni kwa nini? sana wanajua, kama kaunti walianza kazi jusi, tume bajeti, ni bajeti yao ya kwanza. Tulijaribu sana kuwambia, ngojeni tuweke capacity ama vile tuweke systems bora kuhakikisha ya kwamba serikali at least mtakuwa na capacity na kufanya hivyo, lakini hiyo haikuwezekana katika mwanzoni. Sa ile wa governors walichukua wa usukani wao, walikuwa wanapendelea kuanza kazi kwa haraka na kupend, lakini capacity haikuwa strong sana, although tulijaribu kuwapatia wafanyakazi za serikali za umma kuwasaidia mambo za procurement, mambo ya kusimamia, mambo ya bajeti kwa ile hali ya, ya umakini lakini eh haya haikufanyika haraka, lakini sasa tume tumeambia lazima sasa wa to build capacity kuhakikisha wao na watu wa kufanya kazi, ili mambo ya procurement zifuate, kwa sababu sasa because uh, mambo ya pesa za development ilikuwa ngumu kuspend hizo, wazazo walijaribu kuspend eh, ya haraka hizo, kama sasa traveling kwa attend courses ndio ilikuwa za haraka sana kufanya, ndio tunaona sasa pesa zinatumiwa kwa hiyo njia, kwa sababu zile zingine inahitaji detail procurement plans plan and all that. Sasa hiyo ndiyo capacity tunajaribu kubuild, ndiyo haraka au waweze kufanya kazi. Asante sana bwana uh.