Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikilizaji, leo katika Live Talk tunaangalia swala la mivutano ya kisiasa katika uendeshaji wa serikali za kaunti nchini Kenya, hasa tukimulika yanayoendelea katika kaunti ya Mombasa na jinsi mvutano huo unavyoathiri siasa za kitaifa nchini humo. Kaunti hizi mpya zinapambana changamoto mbalimbali mbali za matumizi ya fedha, malipo na bajeti kwa ujumla. Mombasa, mojawapo ya kaunti muhimu za Kenya, iko katika mvutano mkubwa huku utawala wa Gavana Ali Hassan Joho ukiona kukosolewa kwa kumaliza sehemu kubwa ya fedha kutoka serikali kuu kabla ya muda uliowekwa, na wakazi wa serikali ya jimbo pia wamechelewa kulipwa mishahara yao. Kwa mapana zaidi, Gavana Joho ambaye anatokea katika muungano wa CORD anajikuta katika mvutano na serikali kuu ya muungano wa Jubilii. Joho tayari amefanya mabadiliko katika baraza lake la utawala na kuutaka upinzani umwache ili aweze kufanya kazi aliyoomba kuifanya na wakazi wa Mombasa. Basi leo katika live talk tunaungana na bwana Ali Bafundi Ali, diwani wa zamani wa Bondeni, bwana Salim Bajaber, diwani wa zamani wa Chuda, na bwana Zubeir Nur, mchambuzi wa masuala ya kisiasa, ili kuweza kutuchambulia mambo haya yote, mvutano wa kisiasa wa mombasa na athari zake kwa siasa jumla za Kenya. Basi karibuni katika mjadala hivi leo. Habari gani? Salama, karibuni sana kwenye mjadala wetu na basi pia huenda hapo baadaye tukaungana na wachambuzi wengine katika mazungumzo na msikilizaji wa sehemu ya mjadala huu. Basi moja kwa moja, e, naomba nianze nawe mchambuzi bwana Zubeir Nuru, hebu tuambie, unaweza kutufafanulia kwanza hali halisi ya kisiasa kwa ufupi huku Mombasa kwa wakati huu uh, Kwanza naomba nitoe shukrani zangu za dhati kabisa kwa kuweza kutukumbuka uh, all the way Amerika, kutoka Amerika kutaka ushauri na asiananasisi jambo tuko. hali ya siasa ya Mombasa mpaka dakika hii ina utofauti mkubwa sababu, uh, mambo mengi ya kuzungumzwa hakika. uh, kwanza ukiangalia namna ya uchaguzi wenyewe wa, wa, wa, wa, wa governor uh, alivyochaguliwa, kesi ambayo walikuwa na mkumba, lakini muhimu zaidi ni kwamba hayo tuache kando, tuangalie namna ya utekelezaji wa, wa, wa, wa, wa majukumu, kama kama county kama serikali ya county, vipi wanaendesha mambo yao kwa mujibu wa katiba, kwa mujibu wa bajeti ambayo uko pale na kwa mujibu wa utaratibu mzima ambao wanafanyika saa hivi. Uh, utakuta kwamba katika ripoti ya mwanzo wa Desemba hivi karibuni kutoka kwa Treasury inaonyesha wazi wazi kwamba si kaunti ya Mombasa peke yake, lakini kaunti nyingi katika Kenya ikiwa mojawapo wametumia fedha nyingi zaidi katika kulipa mishahara, asilimia kubwa, karibu asilimia karibu sabini, na kulipa mishahara na allowance ya magavana pamoja na watu wao wafanyi wafanyikazi wao badala asilimia kubwa kutumika katika maendeleo. Hayo ni mambo ambao kwamba wananchi lazima waangalie vipi inaweza kuwa namna gani. Alafu vile vile kwenye nakoomojo ama tuko makatika nakusikiliza nakusikiliza. A, a kuna kitu kimoja ambacho watu wengi hawajakifahamu ni kwamba eh, ni lazima eh, mambo yote pamoja katika kaunti ya Mombasa na kaunti nyingi utakuta hawajazingatia lile swala la uh, public finance management. Uh, kuna sheria rasmi ambayo imekuwa public finance management kuhusu namna kuendesha kuendesha makaunti yao, utakuta kwamba ni lazima wananchi wahusishwe katika utekelezaji mzima wa bajeti hii. Kuna kitu kinaitwa county Independent Development uh, Program, CIDP, hii hii, ni, ni utaratibu ambao kwamba uh, wananchi wote lazima wahusishwe katika uendeshaji wa, wa shughuli zote za kaunti. Sasa inakuwa kinyume, kuna, kuna sheria nyingi zimetungwa sasa hivi eh, kwanza, ku, ku, ku, kuongezwa kwa kodi tofauti tofauti kwa wafanya biashara uh, zimeonyeshwa kodi za tuktuk, yaani, zimekuwa zime, kuna sheria nyingi mno, kuna sheria za za mchanga ama mawe kuingia katika kaunti ya Mombasa imekuwa ni gharama kubwa, yeah, so, zimekuwa kila leo na mambo haya kila ukiwauliza wale wabunge wa kaunti wa, je, nyinyi mmeafikiana kufanya mambo kama haya? Wengi wanasema bwana, sisi tunasukumwa tu. Hasa kusikiliza ni kwamba utakuta kwamba kaunti ya Mombasa ambao zaidi ni ya wa, wa, wa, ODM zone, unaona kuna uwezo mkubwa ukuleta mabadiliko, lakini kwa sababu umoja ama nyingine, utakuta uwezo ule wamezepea kufanya mambo kama hale bwana. Nafasi nzuri ya kubadilisha Mombasa kuwa irudishe ile hadhi yake ya zamani eh? lakini kwa sababu ya uzembe, kwa sababu ya kutowajibika i-imekuwa eh, kuna matatizo katika katika uh, kaunti kaun, kaun, ya Mombasa ya uendeshaji. Bwana Zuberi nakushukuru, na bado tuna tuna muda mwingi sana wa kuzungumza. Naomba tuwape nafasi vile vile tuliokuwa nao hapa, Bwana Ali Bafundi Ali. E, yeye pia anaweza kutupa mtazamo wake, diwani wa zamani wa Chuda. Hebu tunaomba mtazamo, wako uko vipi katika mzozo huu na hali hii, bwana Ali Bafundi? upo kwenye line? Haya, kama hayupo bwana Ali Bafundi, pia tunaye bwana Salim Bajaberi. Bwana Salim Bajaberi, Bajaberi, diwani wa zamani wa Chuda, upo kwenye line? Niko kwenye line, ndugu yangu. Asante sana. Basi hebu naomba nisikilize, na wewe upate nafasi ya kutoa mtazamo wako kwenye swala hili. Kwa hakika, kwanza tunashukuru Voice of America, kwa kutuleta katika mjadala huu wa kuzungumza kuhusu Mombasa County. Yani, Mombasa County sisi tulitarajia kuwa italeta faida kubwa sana kwa wakaaji wa Mombasa, lakini kwa masikitiko sasa hatujaona a, a, faida yoyote ambayo inaletwa, ila tunaona unyakuzi wa ardhi, unyakuzi wa, wa, wa uh, buildings unyakuzi wa railway station, unyakuzi wa wa majumba ya serikali, uwizi umekuwa kila mahali. Yaani hapa Mombasa sasa imekuwa mwenye nguvu mpishe, na mnyonge anyongwe. Zuber Nura amezungumza mambo ya maana sana, kwa sababu utaangalia leo ODM ndio chama kimoja kinatawala uh, Mombasa County, na chama hicho kimoja ambao kimajiwani wanatawala hiyo uh, uh, uh, uh, County Assembly ni kuonyesha vitu vingi vinafanywa kwa executive bila amri approval yoyote kutoka kwa uh, bunge la Mombasa. Juzi wamepitisha financial bill kwa dakika kumi na tano kwa nguvu bila mtu kupinga, ili wapate kuongeza uh, uh, pesa kutoka kwa wanabiashara 300%, kama una ulikuwa ukilipa mia nne utalipa elfu kumi na mbili. Watu wa tuktuk -tuk. Masikitiko yangu leo nilikuwa na mkutano na watu wa tuktuk -tuk. Watu wa tuktuk ambao ni wanyonge ambao wanajisaidia kuendesha tuktuk ili kumaliza umaskini. Masikitiko yangu walikuwa wakilipa mia sita leo, wanalipa alfu na mia tano kila mwezi. Wameongezewa kwa kutumia barabara zile zile, kwa kutumia miundombinu ya yale ya zamani. Hakuna faida yoyote ambao wamewekewa stage, wamewekewa uh, security, lakini kuongezewa kwa fedha kunaleta mushkila. Ukiangalia Mombasa county, ndugu yangu, wamekuwa wame overspend pesa tuna latest report by Kenya's Controller of Budget, wamesema Mombasa imetumia pesa bila approval yao pesa nyingi zimepita kutoka kwa executive governor, anatumia bila kujali eh, bunge litapitisha au alipitishi, kwa sababu wanachama wote wa bunge ni kutoka ODM na wao ni watu wa yesa, hawawezi kupinga. Hiyo ni masikitiko makubwa sana. Biashara nyingi zitafungwa kwa vile January 2014 wameanza kuongeza makodi eh, license eh, kila kitu wameongeza, kwa hiyo rent za wafanyikazi wamanispa mambo mengi sana wameongeza bila kufikiria yule mwananchi alonazo alionazo mwananchi tabu alionayo, kutakuaje? Lakini biashara itafungwa, watu watafutwa kazi, ndio watajua. Kuongeza kitu, lazima wakae na stakeholder, wanabiashara wakubaliane mambo fulani. Asante Tuko, sana bwana Bajaber yetu Mombasa ni yale yale lakini utakuta, naomba muda kidogo, bwana Bajaber na uchafu na kushukuru sana, naomba tumpe muda hivi sasa basi, Bwana Ali Bafundi Ali ambaye yeye simu yake oh, kidogo ilikorofisha akawa ameondoka kwenye line sasa. Tumekushapata e, mtazamo kutoka kwa Bwana Zubeir Nuru, hali kadhalika hivi sasa amemaliza kuzungumza Bwana Salim Bajaber. Sasa tunataka kujua mtazamo wako wewe kwa upande huu wa mzozo katika kaunti ya Mombasa. Umetajwa uzembe, umetajwa e, uendeshaji wa watu kutumia nguvu, unyakuzi wewe kwa upande wako mtazamo wa mzozo mzima uliopo hivi sasa katika kaunti ya mombasa ni upi? Uh, kusema kweli, mimi nafikiria kuna su itafahumu baina ya waendeshaji na waendeshaji, nikizungumza ni baina ya wakazi wa Mombasa na baina ya watawala ama serikali ya kaunti ya Mombasa. Wengi wa wananchi walipokuwa wakipiga kura, ukweli wa mambo ni kuwa ilikuwa hawajui ni mabadiliko ya aina gani wanayapitia, na ukiitazama katiba ilivyo kuhusiana na masuala ya kaunti ni kuwa ni katiba iliyo ghali, ni katiba yenye gharama. Ni mambo ambayo lazima yatatokea kwa wananchi, ni kwa sababu wananchi wenyewe hawakujua kama katiba hii italeta mambo haya. Katiba imeruhusu kaunti kubuni mbinu tofauti katika kuongeza mapato ya kaunti, ili kuiwezesha kaunti kutoa huduma bora na kujiendesha. Ni mwaka mmoja tokea kaunti zilipotukua hatamu. Lakini katika mwaka huu mmoja kuna mvutano baina ya serikali kuu na kaunti zote. Kwa hiyo kaunti ya Mombasa ni moja katika kaunti zilizopo Kenya, na ile athari ambayo itapatikana, kaunti ya Mombasa pia ni moja katika ambazo zitaathirika. Kwa mfano, haya mambo ya kupandishwa leseni, kupandishwa kodi ya viwanja, kupandishwa na vitu vyingine, hii imepandishwa ni kwa sababu kaunti ni lazima ibuni namna ya kupandisha vitu, namna ya kuingiza mapato ili iweze kutoa huduma. Na hii katiba hii, kwa sababu ni hali, matokeo yatamwathiri mwananchi wa kawaida, na hivi karibuni, kilio hiki hakitaliliwa na watu wa Mombasa tu, kitaliliwa na watu wa kutoka sehemu nyingine tofauti. Lakini almuhimu ni kuwa wakati mapato haya yakianza kuingia watu watatakiwa kutazama ni huduma gani watayapata kulingana na mapato yao. Ile huduma watakayoipata ndo itakayowapatia watu nafasi ya kulalamika ama nafasi ya kupongeza. Na haya tukizungumza hivi ni kuwa utaona wengi wana imani kuwa serikali za kaunti zitatoa ajira. Leo serikali kuu inasema la, wale walioko katika serikali kuu lazima watambazwe chini kule, ili waweze kutoa huduma. Kwa sababu gani? Serikali haiwezi ule mzigo ambao upo. Watu wengi wamekuwa na matumaini. Sa, ya, basi, na basi, kuwa, basi tukiwa bado tunaendelea tukiwa bado tunaendelea, tukiwa bado tunaendelea. Naona kuna msikilizaji ana kiu sana ya kuuliza swali. Jojo, karibu uliza swali lako. Naam, mimi naitwa Jojo pia, niko Nairobi, Kenya na swali hmm, langu tu ni mmoja: ni kwa nini hasa kwenye hizi tawala za kaunti siasa imekuwa chungu nzima viongozi wetu hapa Kenya wameweka siasa mbele mabishano ma, ma, kuhusu, kuhusu chama walilogombania mm -hmm. Kwa mfano nitakupa mfano kaunti ya Nairobi, gavana wa Kibero utapata kwamba anafanya kazi na serikali na aika kwenye chama pinzani. Sasa, mm -hmm. Unakuta badala ya kazi ifanyike, ni siasa inakuwa ina nyingi kuliko kufanyia raia kazi. Hiyo ndio swali langu. Sawa kabisa, swali zuri hilo. Kama livyosikia kutoka George Opio, ni kupe nafasi Bwana Zubeir Nuru kujibu hili swali. Ni swala zuri uh, unajua unajua, kwanza cha kwanza ni kwamba hawa wengi wanawania viti vya ugavana walikuwa wanaangalia uh, uh, waliangalia wali wana uh, ambayo wali uh, wali inaeleza waziwazi majukumu ya serikali kuu na majukumu ya ya county government, wakaona malalamiko, kupigania ubunge huwa ni kupigania ugavana hapo kuna nafasi ya kufanya biashara sababu. So, wengi hawakupigania kutoa huduma, wanapigania kufanya biashara ili, eh, kujiendeleza wao eh? Sasa wa, ukumbuka kwamba katika uchaguzi uchaguziulipikaika ya pesa. Sasa sa hawa, hawa, pesa zao hawana nia hata moja ya kurudisha, uh, kutoa huduma, ni kwamba hawakujiandaa vilivyo. Uh, katika ukiwa uh, unataka kutafuta ya governor wewe, uh, governor lazima uwe unasoma vizuri ile katiba na utaratibu wa zile act za za za coordinator governor za county government. Hiyo wao kufanya kulikuwa na kitu ni transit ya authority hao, kwa muda mimi sita walikuwa wanakaa pamoja na magavana kuangalia vipi ule ule ni ni ni mpito hii, kwa kuandaa magavana kutoa huduma kwa kwa kwa wananchi na ushauri ni mpaka dakika hii utakuta kwamba viongozi wengi si gavana wa Mombasa pekee, katika magavana wengi katika Kenya. Nakushukuru Bwana zubei Nuu. Nakushukuru Bwana zubei Nuu. Nakushukuru, laini yako kidogo ina matatizo. Nakushukuru sana Bwana zubei Nuu, laini yake pale kidogo imekuwa na matatizo. Basi nimpe nafasi Bwana Bafundi, tukua tukizungumza hapa. Bwana Ali Bafundi, moja ya mambo ambayo yamezungumzwa hapa ni kwamba kama ulivyosikia, tatizo, siasa zimewekwa mbele. Wewe unasemaje kuhusiana na hili? Mimi naweza kusema kuwa siasa kuwekwa mbele ni mfumo wa Kenya kawaida, na haukuanza huu wakti wa kaunti, ni wakti wote unapomalizika uchaguzi, siasa ndo zinaanza. Lakini tukigusa katika mfumo huu muhimu ambao umeanza sasa wa kaunti, kuna mambo ningependa kuyagusia ili tuweze kuyatanabahi katika kuelezea vielelezo vyetu, serikali ya kaunti na serikali ya umoja kwanza, hii serikali ya kaunti, watu sharti wafahamu kuwa lengo ni kufikisha huduma karibu zaidi kwa mwananchi, kuleta usawa kibiashara, kiajira na kimaliasili, kubuni mbinu njia za mapato ya kusaidia kaunti kujimudu. Lakini kuna si utafahum si utafahum, hii ni kuwa kuwepo na serikali mbili kwa wakati mmoja, mfano makamishna wa kaunti, madio na madisi na machifu na kadhalika. Hawa wapo, hawa ni wa serikali kuu, kwa hiyo wanakwenda sambamba na serikali za kaunti. Hii itasababisha utoaji huduma wake na uelewaji wa utoaji ule huduma pia uzorote. Isitoshe, tukitazama kutakuwa na kuwepo na serikali mbili kwa wakati mmoja, kisha kuna sintofahamu nyingine. Utakuta sintofahamu ya wabunge na maseneta, wabunge wanahisi mamlaka yao wananyang'anywa, maseneta wanahisi hawajapata mamlaka inavyotakiwa. Maseneta na magavana, maseneta wanahisi gavana amepewa mamlaka mengi kuhusu fedha, na wao wanahitaji kuwa watayasimamia. Ukitazama wananchi na wawakilishi wao, yaani makaunti rep, kutofahamika vizuri kwa katiba mpya ni miongoni mwa wananchi na wawakilishi wao, mfano makaunti rep, wananchi bado wanachukulia wale ni kama makaunsel ama madiwani, wakati wale ni wabunge wa kaunti. Na matokeo ya haya na hii katiba, kwa sababu kutakuwa na ma nama... Sub, uh, sub, sub, sub county administrators, ward administrators, county administrator, na vio vingine vingi, lazima kutakuwa na ughali. Kwa hiyo katiba hii imeleta ughali wa kimaisha na utaleta Wakenya, watalalamika baadaye. Hii tutapanda kwa malipo ya mapato mpaka kubunie malipo ambayo hayakuwepo, na madhara yake ni kupanda maisha kwa mwananchi wa kawaida wa chini. Ila yote haya yatasahulika iwapo huduma zitakazotolewa ni za kisawa sawa, na mbinu na miundo mbinu yatakayokuwepo ni ya kupatia fedha kaunti. Asante sana, na Bwana Ali Bafundi, nakushukuru Bwana Ali Bafundi ngwa. Tumpe nafasi mtu mwingine Maria. Na, na, na vile vilevile kutokana na mivutano hii ya kisiasa, kuna mvutano mwingine juu ya nani analipwa na serikali ya kaunti na nani analipwa na serikali kuu. Je, katiba au sheria zinasema nini juu ya masuala haya? Hebu naomba tafadhali, Bwana Salim, tujibie swala hili. Kwa hakika kaunti uh, ambazo sasa zinalemewa kulipa mishahara za kwa mfano madaktari, uh, walimu na mambo mengi sana, lakini utaangalia kwenye budget yao ambao wamepawa kwa mfano Mombasa kaunti ambao tunazungumzia ndugu yangu, wamepawa 545 million shilling, hiyo ni 6.3 million dollar kwa mwaka huu ambao huko lakini matumizi ya Mombasa County wametumia 767.2 million shilling. Hiyo ina maana ni 8.9 million dollar wametumia kuliko mapato yao. Wametumia over 221 million shilling, 2.6 million dollars zaidi wao wametoa wapi zaidi kupata. Ikiwa kuna shida ya watu kulipwa mishahara, wao lazima wapeleke ripoti kwa kwa uh, serikali kuu waseme, hatutoweza kulipa watu fulani ikiwa hamutotupa pesa za kuwalipa. Ukiangalia uh, uh, madam, utakuta 72% ya pesa ambazo zinaletwa kutoka juu zinatumiwa kwa mtu binafsi au watu binafsi kama Mombasa walivyotumia. pesa kutumia vizuri, watu watakuwa surcharge kwa kutumia pesa za wananchi kiholela, bila kufikiria. Ikiwa mimi nitatumia pesa nyingi na huduma itakuwa kidogo, hiyo itakuwa sio malengo yetu sisi kupigia kura kuleta majibu ndani ya leo washiriki wetu katika live talk tunao bwana Ali Bafundi Ali, hali kadhalika bwana Salim Bajaber na bila kusahau mchambuzi Zubeir Nur. Nawashukuru sana kwa kuendelea kuwemo katika live talk. Na hivi sasa basi nikirudi kwako mchambuzi um, bwana Zubeir Nuru, kuna swali ambayo limeulizwa hapa tukitaka kufahamu kwamba nani hasa analipwa, unapokuja kwenye swala zima la kulipwa mishahara. Je, unaweza ukatueleza kwa upande wako unaofahamu kwamba nani analipwa na serikali ya kaunti na nani analipwa na serikali kuu? Wakati wa malipo hilo si swala kubwa kwa sababu Uh, unakwenda moja kwa moja kwenye katiba kwenye schedule number 5, ambayo inaonyesha wazi wazi majukumu ya serikali kuu na majukumu ya serikali ya kaunti. Kwa mfano tuchukue kwa mfano eh, masala ya elimu. Masala ya elimu katika kaunti eh, ni kwamba majukumu ya kaunti moja ni shule za chekechea na, na vile polytechnics na na taasisi nyingine utakuta hawa ndio watu ambao watalipwa watalipwa kazi na, na county government na dalimu mshahara county government, lakini upande wa serikali kuu watahusika na shule za msingi na shule za upili na taasisi nyingine za higher education. Huo ni mfano mmoja tu ninao kupatia so. Utakuta masala ya, ya ya afya kwa mfano sasa. Eh, utakuta eh, county tayari kuna utaratibu wa kutransfer payroll kwa huduma wa, wa, wa, wa afya eh, katika katika mantiki hiyo, na vile vile katika masala ya ujenzi, mambo kama hayo. Kwa hivyo eh, utaratibu huo uko wazi na sasa hivi wizara ya ya, ya ugatuzi imeshaanza ku kutransfer uh, utaratibu wa payroll uh, kwa respective uh, county ili kuhakikisha kwamba kila mtu anachukua majukumu yake. Ukumbuke kwamba mambo haya yalifanywa kabla hata uchaguzi ufanywe. Yaani utaratibu mzima huu watu walikuwa nakuwa training transit authority yaani, ni ni tume ya, ya mpito eh. Ilihusika kikamilifu kutrain watu hawa kuhakikisha kwa kwamba wameweza kuhakikisha kwamba kuna smooth transition ya, ya majukumu haya pamoja na payroll pamoja na gharama zote za na mishahara na, na, na, na, na kila kitu. Kwa hivyo utaratibu huu uko in place, ni kwamba ni utekelezaji tu ambao unahitaji kufanyika. Nafikiri kuanzia mwezi huu pengine uh, mambo haya yanaendelea polepole. Kwa hivyo hilo halina mushkili, liko wazi kabisa. Muhimu ni kwamba ni kitu cha utekelezaji ambacho ndio zaidi ambao tunalilia sisi kama watu katika wa, wa, kaunti wa ya Mombasa, kuna kwamba wananchi wanahitaji huduma na kwamba sasa hivi kuna mswada ambao utapikwa na bunge kuhakikisha kwamba asilimia kubwa ya ya budget hii imeenda katika masala ya maendeleo ambayo mm sasa hivi -hmm. imetumika kiolela olela, imekwenda katika masala kulipa marufurufu ya mishahara na allowance za hawa wakubwa katika kaunti za, za, za, za serikali. Sasa nikiongezea hapo ni hapo ha. nikirudi hapo nataka tu na. kuongezea umezungumza kwamba swala ni utekelezaji, lakini katika mazungumzo yetu pia inaonekana kwamba katiba imekuwa ikitajwa. Je, pengine na hili tatizo, pengine swala ni kutoeleweka kwa katiba hiyo? Inawezekana sana, kwa sababu kwa upeo unavyojua ni kwamba wengi wa hawa magavana kwa sababu ya elimu yao ndogo, kwa sababu ya hawa wabunge wa wa wa wa kaunti, vilevile hawajaelewa ile katiba yenyewe, hala zime act za, za kuendesha kaunti hawajazifahamu vizuri unakuta sasa hivi bado katika bado ni kama wana wanawali katika masala kama haya, na sidhani kama katika miaka hii mitano wataweza ku, weza kujua utaratibu gani kutobu, wana, wana, wana, kwa sababu hawa hawafikra zao nyingi kama kama vile councillors. Kwa hivyo huu ni utaratibu mpya wa kuendesha county government. Kwa hiyo county government ina umuhimu kwamba wale wanaohusika wanaweza kutambua majukumu yao, wanaweza kuelewa zile sheria, si kutunga sheria kiolela olela. Hata utakuta kwamba kama ndugu zangu walivyosema kwamba watatunga sheria kwamba tupitishe kitu fulani kipande bei bila kuangalia athari zake. Lazima kufanya research mimi nikiongeza pesa za tuktuk, nikiongeza pesa za za vitu fulani eh, hii athari yake itakuwa namna gani? Je, haya tumeweza kufanya consultation na KRA, tumefanya consultation na na, na serikali kuu kwamba wao pia wana bajeti fulani ambayo inakuja katika m-katika maeneo, maeneo ya kaunti ya, ya kwa hivyo yote haya kwa zi, tukana, kutuk, kutuk, yote kwanza kuto kuelewa hiyo cha kwanza, alafu pia kuna masala ya mawasiliano, alafu vile vile kwamba hakuna consultation baina ya wadau wananchi na, na serikali kuu na watafiti na wataalam wat, wat, wat, wat, katika mambo kama haya. Haya ndio mambo ya, ambayo yanasibu ya, katika kaunti kama hizo. Sasa hayo ndio matatizo ambayo tuko nao sasa hivi, hakuna consultation. Washauri walio karibu na governor ni watu ambao wao hawana mwelekeo. Unaona, ni watu ambao wa lengo lao ni kurudisha pesa zao walizofanya kampeni. You know, wametumia pesa nyingi mno katika masala ya kampeni, wanataka kurejesha pesa. Hawa si wa viongozi, nifanye biashara hii, ndio tatizo tuko nalo. Mombasa peke yake, utakuwa na kaunti nyingi wamefanya kama hivi kama ili, na robin, vile Kidero Nairobi, na watu wengine vilevile. Asante sana. Eh, swali lingine ni kwamba kutokana na kwamba Joho anatoka muungano wa kodi ambao ni upinzani katika serikali kuu, inasemekana kuna mvutano no. na serikali kuu Je, uhusiano huu ukoje kwa hivi sasa? Nalitupa swali hili kwako Salim Bajara. Kwa hakika, Joho yeye kweli anatoka kwa ODM lakini sio kweli serikali kuu inampa matatizo au inakataa kufanya kazi naye. Ukiangalia, juzi kulikuwa na makamu wa rais alikuja Mombasa. Joho ndio aliyompokea Mombasa, makamu wa rais, na in fact akafanya mazungumzo na yeye, na hata makamu wa rais akaweza kupata magari ya polisi kupeana kwa uh, kwa polisi Joo aliweza kumkabili magari ya polisi ili bwana deputy president akaweza ku, kupeana kwa polisi. Yani, huu inaonekana ushirikiano na makamu wa rais na Joho unafanya kazi vizuri. Uhuru mwaka mpya alikuwa hapa Joo, wamekaa na Uhuru Kenyatta, president akapokewa na Uhuru na Joho. Uhuru Kenyatta wakaenda kwenye ikulu wakakaa wakaongea sana. In fact iko shaka kubwa juu ya ODM, kuwa Joho anataka kuhama chama ili afanye kazi na serikali ambayo ni kina Ruto na kina na kina Uhuru. Kwa hivyo sio kweli serikali kuu inampinga, ni ODM inashaka kuwa Joho anafanya kazi vizuri na serikali kuu. Sio vile nyinyi mnafikiria, serikali kuu inampinga jo kwa sababu yuko ODM. Hapana, sivyo hivyo dadangu, sawa sawa kabisa. Tunaye msikilizaji Alpha Sadi katika line ya simu, endelea. Okay, kwa maoni yangu mimi naona ni kama kuna mambo fulani yaliyofichika, kwa sababu eh, unajua kiongozi wa ODM Raila Odinga ni kama akona, yeah, hakuna support kubwa sana pale upa, upande wa pwani wa Kenya. So kuna vile serikali ya Uhuru Kenyatta na Ruto inataka kutumia Joho kwa sababu Joho ndiye governor wa, wa hii area ku- kutaka kumsambaratisha huyu kiongozi wa ODM, alafu ukiona vizuri yale matatizo yenye yanawakumba watu wa pwani ni mengi sana, ni mengi sana, ni mengi sana na hakuna siku ama hakuna hata dakika moja serikali imeifuatilia tu vizuri itatua hii matatizo ya pwani. Kwa mfano, mambo ya mashamba, ukiangalia pwani ya Kenya, of course sisi tunataka wageni sana, but ukiangalia yale mashamba makubwa makubwa yenye yako karibu na bahari, wenye wanahoni hayo mashamba ni wageni. Alafu msikilizaji Alfasad, nakushukuru sana Al, nakushukuru sana. Na sana kwa maoni yako hayo. Hali kadhalika nikirudi kwako bwana Ali Bafundi Ali, umeyasikia hayo yaliyozungumzwa wewe, yale yale yale, kwa upande wako unasemaje kuhusu hilo? Mimi naweza kusema hivi, kwanza yale yaliyosemwa mwanzo kuwa Wakenya wanapenda siasa mwanzo hadi mwisho. Ruto ni makamu wa rais Uhuru ndiyo rais wa nchi, na hakuanza Uhuru hata Rais Kibaki, ilikuwa kila mwaka ukipinduka anakuja zake Mombasa na uhuru ni hali kadhalika. Na huyu Jongo kama gavana, ni wajibu wake kuwapatia heshima ya kiserikali kwa kuwapokea na kuwa nao na isitoshe, masala haya ya mashamba ambayo yanatajwa katika matatizo ni kweli, yapo kitambo, yapo tokea tuanze kupata uhuru, yamesababishwa yakaendelezwa mpaka sasa, na ndio sasa watu wanategemea serikali za kaunti kuweza kukaa chini na kutatua moja. Katika faida ya serikali ya kaunti ni kuhakikisha kuwa masuala kama haya yameondoka. Lakini iwapo itatukuliwa kuwa madamu governor ameenda kumpokea rais na akawa naye kuwa huyu governor sasa ameshaanza kwenda mrengo mwingine, hapo sasa ndo takuwa tunacheza siasa ambazo hazina maana na hazinufaishi jamii. Tukitazama hata nchi zilizoendelea, watu wa Republican wanaweza kumpokea rais ambaye anatokea Democrat, lakini watapingana katika hoja ambazo ni kwa manufaa za wananchi wao wanaowakilisha, na ni kwa itikadi za vyama vyao. Kwa hiyo sikuwa ni kweli ikisemwa namna hiyo. Nani Raila mwenye wafuasi wengi hapa pwani kama inavyosemwa? Ni kweli ana wafuasi wengi hapa pwani, amekuwa waziri mkuu katika Kenya. Je, kwa sababu ana wafuasi wengi matatizo yaliisha hapa pwani? Kwa hiyo utakuta kwachezwa siasa kiasi kwamba hata mtu akilenga kufanya maendeleo bado watu fikra zao zipo katika mambo ya siasa na narudia tena kusema huu ni mfumo mgeni, ni mfumo mpya na ni mfumo utakaogharamikia mambo mengi, na wananchi wa chini wataumia, si Mombasa tu, ni Kenya nzima. Kwa hiyo lazima mbinu muafaka ziwekwe, mikakati ya kisawasawa iwepo, ndio hii katiba itaweza kufanya kazi na athari zake nzuri kuonekana. Asante sana. Basi hivi sasa tunakwenda kwa wasikilizaji wetu walioko kwenye Facebook ambao wametuma maoni yao na mambo mbalimbali. mari Meri Mgawe Wajanda Buhingi wa Kigoma, Tanzania anasema, kwa ukweli mvutano kati ya viongozi wa kaunti ya Mombasa na serikali ya Kenya utaweza kusababisha machafuko nchini humo iwapo suluhu haitapatikana kwa haraka na vile vile msafiri Ogweno, yeye huyu anatokea Tanzania, anasema suluhisho kwa wana Mombasa ni kuachana na siasa za kuendelea na kaunti yao. Wakati wa, wa siasa umepita. Endapo wataendelea na siasa hawatapata viongozi wao nafasi ya kuweka fikira zao katika masuala ya kitaifa. Naye Phineas Luvutse anasema kutoka kule Mahudu, Kaimosi, Vihiga nchini Kenya, mvutano wa kisiasa Mombasa unaonyesha sura mbaya ya kisiasa nchini vijana katika kaunti hii na kwa ujumla, ningewasihi tuwe pamoja. Ramadhani Mchomvu toka Mlandizi anasema inapaswa viongozi nchi zetu za Afrika wawe makini. Ukiangalia asilimia kubwa nchi zenye mapigano hapa Afrika, kiini ni siasa mbovu na uroho wa madaraka. Hiyo inapelekea kupotea roho za watu wasio na hatia. Na hatia Kaso na Kason Juma anasema serikali kuu ya Kenya ikaye na viongozi wa kaunti ya Mombasa na kutatua migongano hiyo ili kuepusha uwezekano wa kutokea vita vya ndani. Asante sana. Basi tukirudi kwa wachambuzi wetu tunaendelea na, nataka nirudi kwako Hasana Dinani, tuna swali hapa, nataka niuzua swala la Mombasa hiya. Haya, huyu amepotea, msajili wetu Hassan Hussein Adnan amepotea. Basi nitarudi kwa wachambuzi wetu. Mombasa inasemekana ndio mlango wa Kenya, ukiwa na bandari kuu. Kuna mradi wa kutengeneza njia mpya ya reli hadi Uganda, lakini kuna swali linazuka hapa kwamba nani hasa anasimamia miradi hiyo, ya serikali kuu au ni county inapokuja kwenye swala zima la miradi? Bwana Salim Bajaber, kwa hakika uh, kuna miradi fulani ya kuhusu Mombasa County, ni serikali ya Mombasa inasimamia, lakini ukiangalia ports ya Mombasa inasimamiwa na serikali kuu ya Nairobi. Ukiangalia railway ambao iko na mushkili mkubwa kuhusu railway ya kutoka Mombasa mpaka Malaba, utakuta inasimamiwa na serikali kuu hata ili Uh, ground breaking ilifanywa na rais uh, uh, Uhuru Kenyatta. Kwa hivyo kuna mipango ya ya, ya, ya maendeleo ambayo haiwahusu wa serikali ya Mombasa, na mipango ambayo iko ya national uh, uh, parastatal zote haziko chini ya kaunti ya Mombasa, zinasimamiwa na, na serikali kuu, bali Mombasa inasimamia uh, barabara zake Uh, ambazo zinafaa kuwekwa vizuri, mashule, hospitali na soko na mambo mengi ambayo yanahusu Mombasa County, lakini eh, miradi mikubwa mikubwa ambayo tunaona yanaendeshwa na serikali kuu. Hii poti ya Mombasa, kwa hakika ni lazima iweze kulipa mapato fulani kwa serikali ya Mombasa ili waweze kupata uh, pesa za kuhudumia wananchi wake, maana ni kuonesha kuwa hatutaweza sisi kuleta miradi yoyote ikiwa pesa zetu nyingi tutaweza kuzitumia kwa njia ambayo haitowafaidi wananchi, na wao kutaka kupata miradi ya kuendesha ili maendeleo yaonekane mazuri ndani ya Mombasa. Ikiwa hawatakuwa na mipango bora ya kuweza kufanya uh, miradi hiyo, basi miradi hiyo itabidi ichukuliwe na serikali kuu na iweze kuendeshwa kwa sababu mwananchi ikifika wakati aanze kupiga kelele, aseme kuwa barabara ziko na pothole na kaunti ya Mombasa haifanyi, basi serikali kuu ina njia ya kuingia na kuweza kufanya biashara hii ya uh, kuleta miradi ya ya, ya barabara ili wananchi wafurahi. Serikali kuu haitonyamaza huona wananchi wa kaunti fulani specially Mombasa wanapata tabu. Sisi tunavyoomba ni project kubwa zote serikali kuu ingilie. Lakini utakuta Mombasa leo, ndugu yangu, kwa muda wa miaka hamsini kutoka tupate uhuru hatuna maji freshi, hatuna maji kwa nyumba zetu, na mradi huu ambao uko chini ya serikali ya Mombasa County, kwa sababu wao ndio wanasimamia uh, utekelezaji wa kupeleka maji katika majumba. Lakini utakuta kutoka miaka hamsini ya Kenya kupata uhuru mpaka leo mradi kama huu umefeli. Sisi tunaishi na maji ya visima naku, visimaari nakushukuru naku naku sana. E, naona ume, umezungumza mengi na mipango bora ndio kiini hapa, inaonekana kwa jinsi unavyosema, lakini tunaye msikilizaji ambaye yupo kwenye laini ambaye pia angependa kushiriki na kutoa maoni yake. Huyu ni bwana Husein Adnan. Karibu bwana Husein Adnan. Uh, nashukuru ndugu kwa kwa leo na mm, nashukuru kwa waliohudhuria katika kikao hiki. Bila shaka, tupe maoni yako ma, au maswali yako, maswali mawili. Swali la kwanza ni kuwa tumewa kaunti imepeana magari kwa polisi <laughs> tunaambiwa security hakuna Mombasa na magari yale yanapelekwa na driver wa county alafu polisi wako upande wa pili, wanagombania hongo. Sasa usalama utatokea vipi ikiwa wao wawili, kila mtu anachukua hongo? Swali la pili, ukiangalia kwa upande wa plan ambazo zinakuwa approved na county, leo plan haziyakuwa approved, nyumba zinasimamishwa, ni mpaka itolewe hongo. Tafadhali sijui nani anaweza kunijibu kwa upande huo. Asante sana. Haya, maswali mmeyasikia wachambuzi. Sijui bwana Zubeir, nu unaweza ukaanza kujibu hayo maswali. Uh, kwanza namshukuru ndugu yangu, nadhani kuuliza swala ma, maili muhimu sana. Kwanza tukija katika masala ya, ya, ya usalama Eh, takibuka kwamba sasa hivi kuna utaratibu mpya wa, wa hili tume hii ya ya, ya ya polisi ambayo ni tume mpya imeanza kupiga msasa wakuu wa polisi eh. Hii inaonyesha wazi kwamba uzembe, ufisadi, masala ya hongo bado umekithiri kuanzia kule juu mpaka wa kuchini. Kwa hivyo si kitu cha rahisi kuweza kuondoa hii mara moja, lakin, kwa moja lakini, tuamini kwamba iwapo tume hii itaweza kufanya kazi ya kuondoa ule uchafu eh si uchafu kamili lakini kuondoa kiasi fulani, ili kutia uoga kwa hao maafisa usalama, sababu so, wote ni mafisadi. hakuna hakuna njia ambayo ia kuomba masala kama haya. Muhimu ni kwamba sisi eh, kama wananchi tuwe macho kuomba masala kama haya. Lakini eh, swala la pili la, liloangiza ni la, kuhusu suala la la la la lini la nikumbushe, swala gani mipango alizungumzia planning kuhusu la gani mipango eh, wanadai wa, wa, wa, wa kwamba wanadai kwamba wamezuia wamesitisha, ku, ku, kuapprove hizi plans kwa sababu walikuwa hawana master plan eh, utakumbuka kwamba mji wa Mombasa eh, wanadai kwamba hawana master plan. Ni kweli kwa na master plan, lakini mji huu wa Mombasa kutoka kutoka wakati mkoloni ulikuwa na master plan yake, ukumbuke kwamba Dongo Kundu ambao sasa hivi kufanya free port e eh? Ilikuwa ni master plan ya Mwingereza kabla Kenya ipate uhuru. Dongo Kundu ilikuwa ni project ya kwanza ya Kenya ya mkoloni kabla ya Dubai. Hii Dubai unaona sasa hivi, ilikuwa iwe ndio Mombasa Dongo Kundu. Ukumbuke kwamba kwa faida ya wasikilizaji, Dubai na Maskati na nchi nyingine za Arabuni imejengwa kutokana na simiti kutoka Bamburi kupitia katika masala msemo inaitwa English Point pale Mkomani, meli simiti kutoka Mombasa na kuenda kujenga Dubai. Sasa tukiongea masala ya master plan eh, ni ni tunajidanganya bure. Ni kwamba ikiwa unaingia katika uongozi, uwe lazima uwe na blueprint yako, uwe na master plan yako. Si unakuja kusitisha tu mipango hiyo <tutuwa> au kuja kuongeza masala ya kodi, kuja kutoa visibabu visizokuwa na maana, kusitisha mambo ya kujenga majumba, kutoa kutotoa license. Unaona uh, mambo kama hayo. Alafu vile vile tukizungumza masala ya ya ya ya sheria uh, ya county eh? kwa mahizi mpaka dakika hii inavyokueleza kwamba hao wengi hawajazifahamu sheria kwa sababu uelewaji wao ni mchache, ni duni na hawana hamu kufanya mambo kama hayo kwa, kwa hivyo ilivyo ni kwamba serikali ya kaunti ya Mombasa ina nafasi nzuri, kwa sababu serikali ya Mombasa, kaunti ya Mombasa, unavyojua kwamba Mombasa hii hey, ni, ni nguzo moja kubwa sana katika Afrika, Afrika Mashariki na Kati. Tukizungumza masala ya poti ya Mombasa kwa mfano, mbali na katiba Poti ya Mombasa kama poti nyingine za ulimwengu mzima, ina haki kupitia kwa IMO, International Mar Maritime Organization, kwamba kila meli inapoingia katika bandari yoyote katika ulimwengu ina kima fulani, lazima itoe katika mji unaoko pale. Ndege yoyote inaingia katika airport ya fla, men, fulani, una kodi fulani, lazima ilipe katika kaunti ya pale. Kuna masala ya CSR corporate social responsibility. Shirika kama la KPA inataka itenge kiasi fulani cha kia gharama zake iweze kufidia watu Mombasa. Kuna masala ya elimu, kwa masala ya scholarship, ikiwa hawezi kupata watoto wa makazi, basi wahakikishe kwamba asilimia fulani ya faida yao, kwa sababu utaratibu wa parastatal, asilimia moja ya faida yao lazima iende kwa wale wananchi ambao wanaishi katika maeneo ya yale ya parastatal asante sana bwana zuberi na kushukuru bwana zuberi nakushukuru sana e, msikilizaji kama unaendelea kutusikiliza hivi sasa so unaendelea kusikiliza e, matangazo ya live talk kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika katika mtandao wetu www voa swahili com nam. Basi, tukiwa tumetoka katika masuala hayo mengine ya mivutano ya kisiasa na changamoto mbalimbali, hebu mbali, tuje kwenye tetesi kidogo. Mbali na changamoto za kisiasa, gavana Joho anakabiliwa na mashtaka kuhusiana na cheti chake cha masomo. Je, mnaweza kutuambia kesi hii imefikiwa wapi mpaka hivi sasa? Swali hili natutupa kwako, bwana Ali Bafundi. Ali, kusema ni kuwa ni kweli anakabiliwa na mashtaka na kusikia endelea ni kweli anakabiliwa na mashtaka, na hii ni kesi iko katika mahakama, na ninavyofahamu sheria inazungumza kuwa jambo likiwa mahakamani halifai kujadiliwa nje ya mahakama. Lakini kitu ambacho naweza kusema ni kuwa uh, kesi inaendelea na mwisho wa mwezi huu itaendelea kusikizwa. Na haya ni mambo ambayo ima yawe ni ya kweli ama ni ya uongo, lakini ina msukumo wa kisiasa kama tulivyozungumza awali kuwa msukumo wa kisiasa kwetu sisi ni mradi, tunapomaliza uchaguzi tunachofuatia tena. Na kila gavana unayemtazama atakuwa ana kesi yake maalum ameshtakiwa nayo. Lengo ni nini? Lengo ni siasa, lengo ni mpinzani apate nafasi, lengo ni kumtweza yule aliyoko pale. Kwa hiyo kesi ya Joho ni kweli ipo kuhusiana na masala yake ya kisomo, na kesi hiyo iko mahakamani na bado mahakama inaendelea kusikiza, na mahakama ndo itakayotoa uamuzi e, lakini Bwana Mafundi Hali, hebu unaweza kutuambia kidogo, ikiwa anakabiliwa na kesi hii, inaathiri kivyovyote vile katika utendaji wake wa kazi? Bila shaka inapokuwa kesi ipo, athari katika utendaji wake wa kazi utakuwepo, kwa hiyo, kwa sababu wakati huo huo anatakiwa ajipange namna ya kujitetea mahakamani, na wakati huo huo anatakiwa ajipange namna gani ataendelea kutoa huduma kwa jamii. Kwa hiyo kwa kiwango fulani inaleta athari hiyo, bila shaka, haina wasiwasi ndani yake. Tunaye msikilizaji katika laini ya simu, yuko tayari kabisa kuuliza swali lako, unaweza kuendelea. Bwana Hamadi, uliza swali lako, karibu kwenye live talk. Asante. Swala langu linahusu hasa swala la nani amani, amani. Kwa nini kusiwepo na hali ya maridhiano na kuweza kupungua katika hali ya kuwepo kwa vurugu katika bara ya Afrika? Asante sana. Haya, narudi narudiasante kushukuru kwa... Okay, karibu sana Wachambuzi, bwana Zuberi Nuru, pengine huyu bwana kutoka Kahama anaona kwamba hali kama hii inapelekea kutokuwa na amani na maridhiano katika masuala mengi, kutokana na masuala kama haya tunayoyaona yanayoendelea kwenye kaunti ya Mombasa. Unaweza kukaeleza vipi hili, bwana Nuru? Mimi nadhani e, tukiongea masuala ya kaunti ya Mombasa, kwanza tukumbu kwamba Mombasa ni mji ambao kwamba kuna makabila ya ulimwengu mzima kwa hapa Mombasa. Kwa hivyo, Mombasa hakika ni mfano mzuri kwa watu wanaoishi katika maeneo mengine katika Kenya. Mombasa imekuwa nye kisiwa cha amani. Mombasa imekuwa watu wakipendana, wakishughulikeana, matabaka mbalimbali, dini mbalimbali wanaishi mahali kama hapa. Utakumbuka katika vita hivi vya katika maeneo mingine ya Kenya ya 1992 uh, 2007 na hii ya juzi vile vile utakuta kwamba Mombasa ilinusurika na, na mambo kama hayo. Kwa hiyo mimi naamini kabisa kwamba hizi ni siasa ambazo ni siasa ambazo kwamba ni lazima watu wazikubali. Uona kuna, kuna siasa na lazima watu kubali kuwa na na, na, na constructive criticism. Watu wa Mombasa wanataka maendeleo wata kwamba na watu wakibeja makelele, si kwamba wanachukia, wanataka wana, wana kuona kwamba mambo yanakwenda sawa, na tukinyamaza kimya, itakuwa tunaridhia ufisadi na, na uzembe ambao katika katika maeneo kama haya, lakini mimi naamini kabisa watu wa Mombasa wanaishi kwa amani, pamoja na malumbano ya kisiasa, lakini watu wote ni ndugu makabila yote makabila madini yote wanaishi kwa amani kabisa Mombasa. Naamini kabisa ni ni nchi ya amani kabisa, kinyume na maeneo mengine katika katika katika Kenya hii. Uh, labda ukitaka kujua msimamo wangu kuhusu masala ya amani katika Afrika uh, yanachangia pakubwa na masala ya kiuchumi, kwa sababu viongozi wengi wa Afrika bado hawadaoda kuwa na haja ya kutumikia wananchi wao. Leo kwa mfano, angalia kama South Sudan, angalia kama kama Kongo Kongo, kwa mfano Zaire ina uwezo wa kulisha Afrika nzima, nchi moja pekee yake, Afrika nzima eh? ina ardhi ya kutosha, eh? kutosha ina maji ya kutosha, inaweza kutoa umeme ikasambaza Afrika nzima lakini kwa sababu ya ya ya ubinafsi. Hii ni tatizo katika viongozi wa Afrika, kutokuwa kuwa, kwa sababu ya uo binafsi. Hasa utaratibu huo binafsi unaanza kutoka juu mpaka chini, kila mtu anaangalia tumbo lake. Haya ndio matatizo, alafu unasema kwamba kabila hili au watu hawa, unaona, alafu unakuja visingizio eh, kwamba uh, utaratibu huu Uh, wa, wa, wa, wa, wa, serikali za kaunti kwa bado ni serikali changa. Watu watakawajiandaa wa mapema eh? Na ikiwa wanaongeza vitu ambavyo vile vile mipangilio, lazima wafanye utafiti, wajue tukiongeza hii namna gani? Asante, asante sana Bwana Zubeir Nur, nakushukuru sana. Naomba niwe swali lingine hapa, inaripotiwa kwamba ula kiwango cha utalii kimepungua Mombasa sasa, labda mtueleze tu wachambuzi, mnafikiri hii inatokana nini na kitu gani kinaweza kufanywa kuweza kubadili hali hii? Nikija kwa kwako, kwako bwana Salim Bajabere, ndugu yangu, kwa hakika tourist wamepungua kwa sababu ya usalama duni, kwa sababu ya uh, infrastructure mbaya, kwa sababu ya overprice nyingi sana inafanywa. Kwa mfano ukiangalia upande wa South Coast, uh, mombasa hakuna usalama vile ambao watakikana. Lazima tuzungumze ukweli, ndugu yangu, usalama umedorora kwa kiasi kikubwa sana katika South Coast utaku, utakuta kuwa wahubiri wa dini ya Kiislamu wanauawa kiholela, utakuta pia polisi wanauawa kiholela risasi zinalia, mtu anakuja na motorcycle anaua mtu na anakimbia. Utakuta magrenade yanarushwa kwa basi la utalii. Utalii kweli utaendelea kuja? Hautaendelea kuja. Usalama ni kitu kwanza cha mfanya mtalii aweze kuja mahali ya starehe, pili kuangalia a service delivery ya yule e, mwenye kuleta pesa, mtalii kutoka nje. Ikiwa atapata vitu ni ghali katika hoteli kila kitu kinakuwa ghali, ataenda zake nchi jirani, competition iko nyingi. Lakini ukikuta kuwa mtalii akiingia ndani ya mji aone kuwa mazingira mazuri, usafi barabarani barabara safi, usalama mzuri, aweza kutembea usiku bila shida. Basi ataweza akienda nyumbani awe ndio ambasada kueleza kweli, tukienda Mombasa ni nchi moja ya amani, barabara safi, e mataa barabarani. Nakushukuru sana, asante sana, asante sana. Sasa nikija kwako Bwana bafundi Ali, bafundi nini kifanyike tukiwa tunakamilisha mada hii kwa sasa? Naam. Uh, kwanza katika kuzungumzia kuhusu amani, nadhani ni muhimu, wengi wetu twaielewa vibaya amani, na twasema amani bila ya kuitambua nini amani. Amani ni kutokuwepo kwa vita na kutokuwepo na sababu za kuleta vile vita. Kwa hiyo sehemu yetu utakuta hakuna vita, lakini sababu ya kuleta vita zipo, lakini bado tutakwambia kuna amani, kwa sababu wakilinganishana kwao huku wanaona ni afadhali. Lakini Mombasa, kwa mwenye kuijua Mombasa aliyezaliwa Mombasa, aliyekulia Mombasa, akakwambia Mombasa hakuna amani, kwa sababu mtu alizoea yuwaweza kutembea wakati wowote, saa yoyote, kivyovyote bila ya kudhurika na jambo lolote. Jambo hilo sasa limepotea, kuhusiana na watalii. Asante sana, muda ndio umetuishia, basi nimalize kabisa. Bwana Zubairi, mawazo yako kukamilisha, nini kifanyike? Hakika uh, ipo haja, ipo haja ya watu kukaa pamoja, kuangalia uh, mambo gani yafanyike kuboresha Uh, kuboresha uh, huduma kwa, kwa watu wa Mombasa na kuhakikisha kwamba ile hadhi ya watu wa Mombasa imeweza kurudi e, katika masala, tumakazi, Ma, ya vijana makazi binu masautavijamakazi kuna mambo mengi ya kufanywa katika kaunti ya Mombasa. Mimi ningewaomba ndugu zangu wajaribu kiasi inawezekana, wajitolee kujitolea kuhudumia watu wa Mombasa bila kujali wanatoka chama gani. Bwana sana, sana, sana, sana, sana, Zuberi na nakushukuru. Mda wetu ndio hivyo umetuishia leo katika Live Talk tulikuwa nao Bwana Ali Bafundi Ali, diwani wa zamani Salim, Bajebere, diwani wa Bondeni, Bwana Salim Bajaberi, diwani wa zamani Chuda, na mchambuzi wa masuala ya kisiasa bwana Zuberi Nuru. Kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo ya leo, mwelekezi Dwayne Collins, msimamizi Abdu Shakur Abud kutoka Washington, mimi ni Sunday Shomari. Naitwa Meri Mgawe. Tukiwaambia ni wote kwaherini kutoka hapa Washington DC.