Serikali ya Sudan Kusini na upinzani wametia saini mikataba miwili jana Alhamisi katika mji mkuu wa Ethiopia, Addis Ababa. wasiwasi wasi wa kwanza ni sitisho la haraka la hatua za kijeshi, na wapili unahusu kuachiliwa kwa kwa wafungwa kumi na moja wa kisiasa ambao wametiwa ndani tangu kwanza kwa mzozo katikati ya mwezi Disemba. Mazungumzo ya amani ambayo yameongozwa na taasisi ya kieneo IGAD yalianza mapema mwezi uliopita. Mpatanishi mkuu wa IGAD Seyum Mesfin anasema hatua kadhaa zinahitaji kuchukuliwa na pande zote, kwa vile hivi sasa wametia saini mikataba miwili. Bwana Seyum anasema, moja ni kutekeleza mikataba ambayo wametia saini kwa nia nzuri, kwa na kwa nia ya, ya dhati Pili, kuanza kufanya kazi katika ukarabati na kuwasaidia maelfu ya watu waliokoseshwa makazi ndani ya nchi na wakimbizi. Tatu, lazima tuendelee haraka na majadiliano ya kisiasa na kufanya kazi kuelekea katika maridhiano ya kitaifa, anasema. Mkataba wa sitisho la mapigano unayataka majeshi ya serikali na upinzani kubakia walipo. Wanajeshi wa Uganda ambao wanaisaidia serikali ya Sudan Kusini itawalazimu waache operesheni zote katika muda wa saa 24. Mkataba unaozungumzia wafungwa 11 haujaelezea wataachiliwa lini. Hakuna maneno ya kirafiki yaliyozungumzwa kati ya serikali ya Sudan Kusini na upinzani wakati wa sherehe za utiaji saini. Mpatanishi mkuu wa serikali Nihal Deng Nihal ameulaumu upinzani kwa kuweka masharti kama vile kuachiliwa kwa wafungwa. Pia amesema ana wasiwasi kuhusu wapiganaji wa upinzani. Mpatanishi mkuu wa upande wa upinzani Taban Dengai anasema upinzani haukuanzisha ghasia na kusema lengo lao siku zote lilikuwa mageuzi demokrasia ya utaratibu wa kisiasa ndani ya chama cha SPLM na makabidhiano ya amani ya madaraka awamu ijayo. Ya utaratibu wa amani kati ya serikali ya Sudan kusini na upinzani inatarajiwa kuanza Februari 7 mashauriano haya ya kisiasa ni budi ya jumuisha ushiriki wa wafungwa 11.