Mratibu mkuu wa shughuli za kibinadamu katika Umoja wa Mataifa Valerie Amos yuko Sudani Kusini kujionea mwenyewe hasara iliyokumba watu kutokana na mgogoro no unaoendelea nchini humo. Bi Amos aliwasili mji mkuu wa Juba hii leo Jumatatu na kukutana na familia za watu waliolazimika kutoroka manyumbani mwao ambao wamo katika eneo la walinda amani wanaolinda zaidi ya watu elfu ishirini. Umoja wa Mataifa unasema Bi Amos atakutana na makundi ya kutoa misaada pamoja na maafisa wa serikali wakati wa ziara yake ya siku tatu nchini humo na kujadiliana njia za kuongeza misaada kwa waathiriwa. Zaidi ya wananchi laki tano wa Sudani kusini wametoroshwa makazi yao tangu kuzuka kwa mapigano katikati ya Desemba. Alhamisi wiki jana, wawakilishi wa serikali na wapinzani wake walitishi walitia saini makubaliano ya kusitisha mapigano nchini Ethiopia. Umoja wa Afrika umeondoa vikwazo dhidi ya Madagaskar na kusema nchi hiyo imekamilisha kipindi chake cha mpito na kurudisha utawala wa kikatiba. Baraza la amani na usalama la Umoja wa Afrika liamua Jumatatu kumaliza marufuku hayo iliyowekwa baada ya mapinduzi ya mwaka elfu mbili na tisa na kuikaribisha Madagaskar kurudi mara moja kwenye ushiriki wake. Rais Harry Rajaonarimampianina alichukua madaraka Jumamosi baada ya kushinda uchaguzi mwezi Desemba. Umoja wa Afrika ulitaja uchaguzi wa rais na wabunge katika maamuzi yake ya Jumatatu, wakionyesha shukurani kwa watu wa Madagaskar kwa hatua iliyojumuisha watu wote yenye kuaminika na iliyo ya halali na Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta amepokea meli ya utafiti iliyotolewa kama msaada wa serikali ya Ubelgiji ili kusaidia Kenya katika utafiti wa baharini kuhusu uvuvi. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mazungumzo wa ya amani ya Siria yaliripotiwa kuwa bado yamekwama hii leo Jumatatu, muda mfupi baada ya wajumbe kuanza mazungumzo ambayo yalitakiwa kulenga kwenye kuunda serikali ya mpito wajumbe wa upinzani walikataa maelezo ya msimamo wa serikali ya Siria ambayo wanasema ilikuwa nje ya makubaliano ya mazungumzo ya Jeneva na haikutaja kukabidhiana madaraka huko Damascus. Naibu waziri wa mambo ya nje Faisal Mekdad amesema wasuluhishi wa serikali walikuwa kwenye mazungumzo kuzungumzia ugaidi, si kukabidhiana madaraka. Vyanzo katika mazungumzo hayo vinasema msuluhishi Lakhdar Brahimi alivunja mkutano huo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Bwana Ban Ki Moon ameisifu Tunisia kwa kupata katiba yake mpya, akisema anaamini nchi hiyo inaweza kuwa mfano kwa nchi zingine zinazotaka mabadiliko. Bwana Ban alielezea mabadiliko ya kidemokrasia ya Tunisia yaliyosimamiwa kwa ahadi za mazungumzo na maridhiano na kutoa wito wa kuona hatua zijazo zinafanyika kwa amani, kujumuisha watu wote na za wazi. Pia aliwataka raia wa Tunisia kuhakikisha ukuaji wa uchumi wenye usawa na wenye uendelevu. Uasi uliotokea Tunisia miaka mitatu iliyopita ulianzisha kile kinachojulikana sasa kama Arab Spring. Bunge la nchi hiyo lilipitisha katiba mpya jana, ambayo ni ya kimaendeleo zaidi katika dunia ya Kiarabu. Tume ya uchaguzi ya Thailand imeomba kuahirishwa walau kwa mwezi mmoja uchaguzi uliopangwa kufanyika Februari mbili, ikieleza kwamba kuna ghasia za kiraia na umwagaji damu wakati wa karibu miezi mitatu ya maandamano mitaani. Hata hivyo, mkuu wa chama tawala cha waziri mkuu Yingluck Shinawatra chapuer amelikataa pendekezo la leo, kama chama chake kilivyofanya tangu mahakama ya kikatiba ya Thailand kuamua Ijumaa iliyopita kwamba uamuzi wa kuchelewesha uchaguzi umeambatana na sheria. Kishinawatra anatarajiwa kukutana na maafisa wa uchaguzi Jumanne ili kupanga tarehe ya uchaguzi. Makao makuu ya kijeshi ya Marekani huko Afghanistan yamelaani uamuzi wa kuachiwa wafungwa 37 inayoita hatari ya kweli kwa usalama. Taarifa ya leo Jumatatu kutoka jeshi la Marekani Afghanistan inaeleza kuachiwa huko ni hatua kubwa ya kurudi nyuma katika kuimarisha utawala wa sheria Afghanistan. Washitakiwa hao ni sehemu ya kundi la watu 88 wanaoshikiliwa katika jela katika kambi inayosimamiwa na, na Marekani katika uwanja wa ndege wa kijeshi wa Bagram. Wanachama wanne wa vuguvugu la kampeni ya wananchi kuwaondoa viongozi mafisadi wamefunguliwa mashtaka siku moja baada ya kiongozi wa kundi lao kufungwa jela. Wanachama hao wanne wa kundi la vuguvugu la kiraia raia wapya walifika mbele ya mahakama ya Beijing leo Jumatatu wakishtakiwa kwa kukusanya makundi ya watu ili kuvuruga amani. Afisa wa ubalozi wa Marekani huko Beijing, Daniel Delk, ametoa wito kwa serikali ya China kuachia huru wanaharakati hao mara moja na kuondoa vikwazo vya uhuru wao ambao ni haki yao chini ya haki za binadamu za kimataifa ambazo China iliahidi kuzifuata. Kiongozi wa kundi hilo, msomi mashuhuri na mtetea haki za binadamu, Shuziyong, amehukumiwa kifungo cha miaka minne jela jana, akihukumiwa kwa mashtaka sawa na hayo. Kundi la wanamuziki wawili wa, wa ufaransa Daft Punk ndio lilijinyakulia ushindi mkubwa kuliko wanamuziki wote kwa kupata tuzo nno, nne ikiwa ni pamoja na zawadi kubwa ya albam na rekodi ya mwaka katika mashindano ya hamsini na sita ya tuzo za Grammy huko Los Angeles, California hapo jana. Kundi hilo la watu wawili wanaovaa kofia za robot walipata zawadi ya albam ya mwaka kwa mchanganyiko wa nyimbo zao Random Collection Memories, ambayo pia ilishinda zawadi ya album bora ya dance na electronica. Walishirikiana kwa pamoja zawadi hiyo na produsa maarufu Farrell Williams na Nile Rogers kwa wimbo Get Lucky. Mwanamuziki chipukizi Lord mwenye umri wa miaka 17 kutoka New Zealand alishinda tuzo mbili za Grami kwa wimbo wake Royals akishirikiana na mshirika wake mtunzi wa nyimbo Joel Little na kupokea tuzo ya mwimbaji bora pekee wa muziki wa pop.