Januari 26 na 27, kila mwaka chama cha upinzani cha wananchi CUF nchini Tanzania huadhimisha kumbukumbu ya maandamano ya kudai demokrasia zaidi visiwani Zanzibar, ambapo tarehe kama hizo mwaka elfu mbili na moja wafuasi kadhaa wa chama hicho waliuawa na wengine kujeruhiwa katika maandamano ya kupinga matokeo ya uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili katika mapambano na polisi. Uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili katika visiwa vya Zanzibar uligubikwa na utata uliozusha vurugu kubwa na maandamano kutoka chama cha wananchi CUF wakidai kuporwa ushindi wao katika uchaguzi uliomweka madarakani wakati huo Rais Amani Abeid Karume, hivyo kutaka urudiwe. Sauti ya Amerika jijini Dar es Salaam hii leo imefanya mahojiano maalum na mkurugenzi wa mipango uchaguzi na bunge wa chama cha wananchi siuef Shaweji Mketo. Kwanza alikumbusha madai ya chama hicho wakati huo, ambayo amesema pia bado wanaendelea kuyapigania hadi leo, nayo ni uchaguzi huru na wa haki. tulikuwa tunataka kwamba uchaguzi wa Zanzibar urejewe, tulikuwa tunataka kuwepo kwa tume huru ya uchaguzi Zanzibar, na tulikuwa tunashinikiza kutaka kupatikana kwa katiba mpya. Kwa hiyo tunawaomba watanzania popote pale walipo waitumie siku ya leo kama siku ya kukumbuka kukaa chini, kuweza kujipanga kwa namna gani tunakiimarisha chama chetu kuelekea mwaka 2015 ambayo ni mwaka wa uchaguzi wa serikali ya kupata viongozi wengine wa serikali. Aidha, sio tu amewakumbusha watanzania umuhimu wa kumbukumbu hii ya kudai demokrasia zaidi nchini, hususan wakati huu ambapo Tanzania ipo katika mchakato wa kudai katiba mpya itakayohakikisha kuwepo kwa tume huru ya uchaguzi. Siku ya leo ni siku muhimu sana chama chetu kwa kinapambana kutaka katiba mpya Tupo katika mchakato sasa wa kuweza kupata katiba mpya katika kutimiza kile kiu ambacho chama kilikuwa nayo katika kipindi cha miaka takriban ishirini iliyopita. Kwa hivyo tunawataka Watanzania tutumie fursa hii, kwa sababu tunakwenda kwenye mabadiliko ya katiba, basi tuhakikishe misingi na taratibu ambazo wenzetu walianzisha na wale ambao wamepoteza maisha iwe ni sehemu ya chachu kwetu sisi kuhakikisha kwamba tunaipata katiba mpya ambayo itakuwa na manufaa kwa Watanzania wote. Serikali ya Umoja wa Kitaifa visiwani Zanzibar, iliyoundwa baina ya vyama vya CCM na CUF baada ya uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na kumi ni moja ya matunda ya maridhiano baina ya vyama hivyo, kufuatia mlolongo wa migogoro ya kisiasa iliyokuwa ikiibuka kila baada ya chaguzi, na ndipo vyama hivyo kupitia rais wa wakati huo Amani Abedi Karume kufanya mazungumzo ya mwafaka wa kisiasa na katibu mkuu wa CUF Maalim Saif Sharif Hamad. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali.