Naam, unaweza kutueleza mahakama imeamua kwamba kesi yenu haifai. Unaweza kutueleza vipi uamuzi wa mahakama? Hasa kwanza kwanza, tunaushangilia uamuzi wa mahakama kwa sababu umerejesha matumaini mapya kwa tasnia ya habari, kwa wanahabari na wamiliki wa vyombo vya habari, kwamba bado pamoja na, na sheria kandamizi, tunayo fursa ya kushinda baadhi ya hila, baadhi ya mipango ya kudhulumu uhuru wa vyombo vya habari na uhuru wa kujieleza hapa nchini. Sasa, mahakama, ni hoja gani imetoa kuweza kutupilia mbali kesi yenu? imetoa hoja kama serikali imefungua kesi katika misingi ya hisia, kwamba sheria ya uchochezi inasema bayana kabisa kwamba unaposema mtu, unapotuhumu mtu kwa uchochezi, lazima kuonekane wazi kuwapo kwa vitendo ambavyo vimezalishwa na ule uchochezi wenyewe. Kwa hiyo akasema kama makala iliandika ku, ku, watu wanataka, wanaonya polisi wasiue watu, wazingatie wa, wa, wa, haki za binadamu, wasitumie nguvu kupita kiasi ni ma masuala ya kawaida, mtu alitumia uhuru wake kujieleza katika kufikisha hoja zake, lakini alikuwa hana nia ovu, na kwamba kulikuwa hakuna matukio yoyote ya wazi kwamba baada ya ile makala kulikuwa na vitendo au matukio ambayo yalitokana na uchochezi wa ile makala. Kwa hiyo mahakama imetumia hoja hiyo kama serikali iliegemea zaidi katika hisia kuliko katika hali halisi. Kwa hivyo, kwa maoni yenu, nafikiri uamuzi huu utakuwa na uzito kubadilisha hali ya mambo na namna polisi na serikali inavyoangalia vyombo vya habari. Kwa kweli itawalazimisha, huku ni sawa sawa na watu kujifunza kwa viboko. Kama serikali yetu, tunajua watu hawa wana dhamira mbaya kwa vyombo vya habari, wana chuki zawa dhidi ya wahariri wa na waandishi wa habari, lakini vingine nifundishwe kwamba hakuna aliye juu ya sheria, kwamba lazima walio madarakani na sisi ambao ni wananchi wa kawaida na hata waandishi wa habari tunapatwa kujifunza na kuegemea katika misingi ya sheria na taratibu na pengine maadili ya uandishi wa habari. Kwa hivyo kutokana na uamuzi huu, nyinyi vyombo vya habari hivi sasa mnachukua hatua gani? Mnaona kwamba maanake kuna sheria ambayo ni kali inayozuia vyombo vya habari, ni hatua gani kuweza kuhakikisha kwamba sheria hiyo au uamuzi kama huo unaetekelezwa na unaendelea? Kwanza tunaimani kwamba kupitia mchakato wa katiba mpya inayokuja, tutapata fursa ya kuingiza masuala mengi zaidi yanayohusu uhuru wa habari, na pengine hii hukumu ni wake up call kwa wabunge watakaoingia katika bunge la katiba kukumbuka haja ya kuongeza uhuru zaidi kwa vyombo vya habari. Kwa hiyo hatua ya kwanza, tunaweka matumaini yetu makubwa katika bunge la katiba, kutia kwa kuhakikisha kwamba masuala yote ya msingi yanahusu uhuru wa habari, uhuru wa kujieleza na kutoa maoni, yanazingatiwa na kuingizwa katika katiba mpya ambayo tunatarajia kuipata baadaye mwaka huu au mwakani. Swala moja muhimu katika nchi nyingi zo za Afrika Mashariki na kadhalika, japo maamuzi ya mahakama ikichukuliwa saa zingine utekelezaji au ni swala la tabia. Unafikiri itachukua vipi kubadilisha ile tabia ya vyombo vya usalama kufahamu na kuelewa umuhimu wa vyombo vya habari? Tunajua bado chuki itaendelea, bado wasasi tutaendelea, lakini kwa sababu tunajua sheria zipo, sheria na ni mwalimu, kinga yetu kubwa ni sheria zilizopo, kwamba tunajua hakuna aliyejua sheria, tunatambua bado wana chuki sana na sisi. Tunajua kwa uhakika kama bado watapanga mipango mingine na njama nyingine za kuendeleza masuala ya namna hii, kwa sababu wanajua kuna usumbufu. Wanaweza wakafungua waka kesi mpya kwa, kwa matukio mengine, lakini mwisho wa siku, wana habari tutatiwa moyo kama upo ushindi katika mbele ya vyombo vya sheria na hasa mahakamani. Kibando, umezungumzia sana chuki. Unafikiri hii chuki inatokana na kitu gani? Chuki hii kwa kweli, kwa upande mmoja, tumeizalisha sisi wenyewe wanahabari, kwa sababu ni kweli, kumekuwa na makosa ya hapa na pale katika upashaji wa habari na kuandika na kuripoti wa taarifa mbalimbali. Hii ni kweli, lakini vile vile eh, chuki hii inatokana na viongozi wetu na baadhi ya watu, watu ambao wako madarakani kutopenda kukosolewa na vyombo vya habari. Hawapendi kusikia ukweli. Wao wanafanya mambo ambayo pengine wakati mwingine yanakiuka misingi ya uwajibikaji, matumizi mabaya ya madaraka, kama polisi walivyoua watu kule Arusha lakini wanapohojiwa na kuulizwa kwa nini wamefanya vitendo vile, watu wanaowahoji wanaonekana kama ni maadui. Hiyo ndio changamoto kubwa ambayo nadhani tutakabiliana nayo na tunajua, na bado tuna safari ndefu kabla hatujafika kule ambapo mataifa mengi yaliyoendelea kidemokrasia yamefikia. Na mwenyewe wamesema, hiyo ndio huka ya viongozi wengi katika nchi zetu, watawala wengi katika nchi yetu, viongozi, taasisi mbalimbali za dola kama polisi, yanahuka kama kama polisi, majeshi hizo. Lakini pengine matukio kama haya ni fundisho, tunaamini hata wenzetu walioendelea wamepita katika hatua kama hizi. Hufikiri kwamba vyombo vya habari vilevile vina jukumu la kuelimisha viongozi hao na vyombo vya serikali kufahamu vyema vyombo vya habari ni kweli, na na hilo tunalifanya siku zote. Hata wiki iliyopita tulikuwa na mkutano wa arili na makamu wa rais, na ujumbe ambao tulimfikishia makamu wa rais ni huo, na ujumbe kama huo huo nimepata kumfikishia aliko IGP aliyepita, kama kujenga uhasama na vyombo vya habari haitasaidia kwa sababu vyombo vya habari navyo ni sehemu ya taasisi ambazo zinahimiza haja ya kuboresha utendaji na msingi wa utawala bora. Asante sana, Abdulsalam Kibanda, na kushukuru sana.