Na leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia serikali ya Zimbabwe kulegeza msimamo kuhusu makampuni ya kigeni yanayofanya biashara zake nchini humo. Serikali inaonekana imelegeza msimamo wake wa kutaka wa kuwashitaki wageni wanaofanya biashara za rejareja ambazo zimetengwa mahususi kwa wazawa. Mwandishi wetu Sebastian Mhofu anaripoti kutoka Harari kuwa serikali haijatekeleza onyo la awali ambalo ilitoa la kufunga biashara zinazomilikiwa na wageni. Adiariami anaisoma ripoti kamili. Mwandishi wa habari Sebastian Mhofu yuko katika mitaa ya Harare, ambako migahawa, maduka ya dawa, maduka ya vipuri vya magari na biashara nyingine za rejareja reja zipo nyingi. Ya biashara hizi zinamilikiwa na wageni. Tangu Januari, wamiliki wa maduka wamekuwa na mashaka makubwa baada ya serikali kuwataka wauzaji wa rejareja wa, reja wa kigeni kufunga biashara zao ili kufungua njia kwa wazimbabwe weusi kumiliki biashara hizo, hasa katika eneo hili la maduka mengi yanayomilikiwa na Wanigeria wa. Mwanamume huyu ambaye anaitwa Ude ni mmoja wa wamiliki ambao walikuwa na wasiwasi kuhusu amri ya kutakiwa kufunga maduka yote yanayomilikiwa na wageni. Anasema badala ya kufunga duka lake, serikali inahitaji kuwashawishi wa Zimbabwe halisi kuingia katika biashara ya rejareja kote Zimbabwe. Inaonekana no, no, kama vile asilimia 75 ya maduka ya rejareja mijini yanamilikiwa na Wanigeria, lakini kwa hakika tuko idadi no, ndogo tu ambayo haifanyi no, chochote katika kuchangia no, katika uchumi no, okay. Hata kwa huo uzawa unaopendekezwa, Zimbabwe ilianzisha sheria ya uzawa mwaka elfu mbili na saba ambayo inaelezea kwamba biashara za wageni inatakiwa ziwe na udhibiti wa asilimia 51 ya Wazimbabwe weusi. Lakini mwaka jana serikali imesema imewataka watu weusi kuwa na udhibiti kamili, ikitoa amri kwa maduka yanayomilikiwa na wageni ifikapo Januari mosi yawe yamefungwa. Waziri wa masuala ya uzawa alipoulizwa iwapo serikali imebadili msimamo wake hasa kwa vile maduka hayo ya wageni bado yanafanya kazi, anasema makampuni kadhaa yamejitokeza na kusema yanataka kuheshimu hilo. Walichotaka ni maelezo kamili, na yana maana gani na kufafanua ina maana gani kwa wazawa, na hilo limefafanuliwa. Nina furaha kusema makampuni mengi ambayo yamekuja kufahamu kuwa sheria hiyo pia ipo katika nchi zao. Jambo kubwa ni kwamba tutaweka mbele uzawa na kuwawezesha watu tangu kuanza kwa uzawa. Wachambuzi wameitaka serikali ya rais Robert Mugabe kuiacha wakidai inawakimbiza wawekezaji. Serikali imekataa kusalimu amri, ikisema sera hiyo ina maana ya kuwasaidia Wazimbabwe weusi ambao hawakuwa na fursa wakati wa enzi ya ukoloni wa Kiingereza makampuni makubwa ya uchimbaji madini nchini humo yanaonekana kuheshimu sheria hiyo, lakini kama maduka ya rejareja nayo yanaweza kufanya hivyo, hilo swala bado halina majibu.