Nawapenda wasikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari, tunaingia katika matangazo yetu ya Live Talk kama siku ya Ijumaa kama tulivyodokeza hapo mwanzoni, tunazungumzia juu ya mikutano ya viongozi wa Umoja wa Afrika yanayofanyika kwa kawaida mara mbili kwa mwaka. Siku hizi kwa wakati huu tunapozungumza, tunaarifiwa kwamba wajumbe kwenye mkutano wa wiki hii huko Addis Ababa wamekuwa wakihudhuria kikao cha kufunga mazungumzo ya siku mbili ambayo yaligubikwa na mzozo wa Sudan Kusini na Jamhuri ya Afrika ya Kati. Ingawa mada kuu ilikuwa ni kilimo na usalama wa chakula barani Afrika, lakini mizozo ya Afrika ilichukua nafasi ya juu. Mkutano huo umeikaribisha pia Madagaskar baada ya uchaguzi wa kidemokrasia mwezi uliopita kufuatia miaka kadhaa ya mivutano ya kisiasa. Kwa hii leo tunajaribu basi kuzungumzia faida zinazopatikana kutokana na mikutano hii, na wananchi wa Afrika wanafaidika vipi na je, maazimio ya umoja huo yana uzito gani katika maisha kawaida ya wakazi wa Afrika. Kushiriki kwenye mazungumzo haya hii leo kwenye simu moja kwa moja kutoka Addis Ababa, tunaye naibu mwenyekiti wa umoja wa Afrika, Erastus Mwencha. Karibu katika mazungumzo. Asante sana. Naam, tukianza na wewe moja kwa moja kwa vile uko kwenye mkutano, unaweza kutueleza mazungumzo yamemalizika vipi baada ya siku mbili? Viongozi wamesema nini katika siku hizi mbili zimepita? Uh, viongozi wa Afrika wamekuwa na mazungumzo mbalimbali, lakini hasa vile umesema walizungumzia mambo ya usalama na mkutano huu, malengo yake makubwa yalikuwa katika kilimo na mambo mbalimbali kama uhusiano na nchi za kimataifa n uh, uchumi wa Afrika na ile inayojulikana kama post 2015 agenda, na mambo mengi mengi. Sasa ukichukulia mazungumzo hayo, kulikuwa swala kubwa la Sudan Kusini na jamhuri ya Afrika ya Kati. Wamechukua muda gani kuzungumzia swala hilo ukilinganisha na mada hayo mengine? Muda wa kawaida kabisa, kama tuseme kiasi. Maanake kulikuwa na mkutano wa viongozi wa nchi za IGAD na hao ndio wameleta asimio ambao mkutano wa, wa viongozi wa Afrika wameitimisha kwa hivyo katika mazungumzo yao hawakuwa na muda sana, manake walikuwa wanatoa wa, fikiriana pamoja na IGAD na vile wametoa uamuzi kwamba IGAD iendelee kuzingatia na Afrika itasaidia ile juhudi ya IGAD na kwa hivyo mtu anakuja anauliza swala kwamba, kwa, kwa hivyo wakati gani wamezungumzia swala kama ulivyosema kilimo na maswala ya baada ya MDGs mwaka elfu mbili kumi na tano, wamezungumzia nini na wametoa maamuzi gani? Kwanza kabisa, mkutano ulikuwa nazungumzia mambo ya uh, ila tunaita ajenda ya mwaka elfu mbili na sisii na tatu na kuzungumzia mambo ya uh, MDGs kupita mwaka elfu mbili na kumi na tano, wamesema ile ilinganishwe na ajenda ya mwaka elfu mbili na ishirini na tatu na maana yake Afrika iwe na ajenda moja, na ajenda ya kimataifa kuhusu Afrika ilingane na vile Afrika imeamua. Na mambo mengine tuseme kama kilimo, mwaka elfu mbili na kumi na nne ulitangazwa kwamba mwaka wa kilimo, na kwa hivyo tuseme sera zote tutaangalia vile tutasaidia maendeleo ya kilimo kama tuseme teknolojia safiri research mambo yote yaani tuona vile tutainua kilimo katika Afrika mwaka elfu mbili na kumi na nne na mambo mengine kama uh, infrastructure yamezungumziwa mambo uh, ya climate change hayo yote. Naam, mheshimiwa Mwencha, ukizungumzia maswali hayo utakuta kwamba matangazo au tangazo linatolewa baada ya mkutano. Tutakumbuka tangazo la Lagos kuhusu afya, wakasema kwamba nchi za Kiafrika lazima watumie asilimia 15 ya bajeti yao kuangalia mambo ya afya kilimo, sasa mnazungumzia. Lakini ukiangalia upande wa afya ni kidogo sana inachukuliwa. Kwa hivyo unafikiri kuna faida inatokea au kuna kitu gani kinachotokea kwamba nchi za Afrika zinashindwa kutekeleza maazimio yanayotokana na Umoja wa Afrika? asichosindo saa mbili unasema, maanake hata ukiangalia kilimo kutoka mwaka elfu mbili na tatu wakati kilimo, yaani ile comprehensive agricultural development program ilipohitimishwa na Afrika imepiga hatua sana, manake ukiangalia hapo enzi za nyuma kilimo ilikuwa ina situ ku decline kabisa Afrika, lakini kwa miaka mikumi sasa imepita tumeona kilimo imeanza kupanda, manake hata kupa, average ya kama tuseme asilimia nne ya mia na hapo mbeleni ilikuwa imefika hata tuseme asilimia moja, hata wakati mwingine ilikuwa inazimia kabisa, na kwa hivyo tuseme ile ile nia na mlengo na weka emphasis katika agriculture imesaidia. Maanake sasa tunaona kilimo imeanza kuinua Afrika, na tuseme tusiche, tukaangalie ile ile contribution ya serikali ya asilimia kumi au asilimia sita ndio pekee. Maanake sasa kama ukiangalia Afrika mbali na serikali, private sector pia imeleta mchango wao, na huu mchango ndio umechangia pamoja tukaona sasa Afrika kilimo imeanza kuinuka. Kwa hivyo angalia hata afya, ukiangalia namba tumepata, ukiangalia malaria, ukiangalia hata hii mama, akina mama wakijifungua wanakufa, Afrika inazidi kuweka hatua. Na kwa hivyo usije ukaangalie tu namba yake, lakini uangalie ni matokeo gani yanapatikana katika hiyo miradi mbalimbali, na matokeo yanaonyesha Afrika ina, ina inapiga hatua kwenda mbele. Nam, bila shaka, manake ni takwimu mbalimbali zinazotolewa, wananchi wenyewe wanaweza kujiuliza, nafikiri watauliza maswali, lakini kabla ya kuendelea zaidi, hebu turudie kidogo swala la Sudan, manake tuna mchambuzi mwingine, lakini napenda kuzungumzia swala la Sudan Kusini. Viongozi wameitaka IGAD kuendelea na majadiliano, lakini kama tunavyojua Umoja Afrika wa Afrika una matatizo wa fedha na kadhalika, nchi za nje. Je, IGAD au Umoja wa Afrika itaomba msaada kutoka kwa Marekani au Uingereza ambao walikuepo hapo kusaidia kutanzua wa, mzozo wa Sudan Kusini, sijui ni msozo gani, unaamini msaada gani unaangalia. Manake msozo wa Sudani kwa Afrika yenyewe inaonelea ni msozo wa tuseme, uh, kisiasa na huu msozo hauhitaji pesa. Wa Sudani wenyewe wa kiketi pamoja, watatutua shida iliyopo kati yao, na Sudani itaendelea kukua pamoja na kuenda mbele. Lakini ikiwa kuna vita, baadhi ya Afrika imesema itaingia, na ukiona vile, e, wamezungumzia wakati huu, wameweka ile tunasema rapid response mechanism, yani ya kusema kama kuna mzozo, kuna nchi zimejitolea kama nchi kumi na mbili, pia wakasema wao watatoa majeshi yao, watatoa hela zao, ili kuchangia katika kuleta amani kwa ile nchi yote itakumbwa na msiba kama huo. Nam, asante uh, sana Mwencha, usiondoke kwenye simu. Vilevile vile tuna mchambuzi kutoka Nairobi, Harun Ndumbi, ambaye anazungumza. Karibu Harun Ndumbi. Nashukuru nduu yangu, na niependa kumsalimia Bwana Mwencha, rafiki yangu kwa siku nyingi, heri katika kazi yake anayoifanya. Umemsikia akizungumzia swala hilo la umoja wa afrika na juhudi zinazopatikana katika upande wa kilimo na afya. Wewe kama mchambuzi unaangalia vipi juhudi za AU katika kuunganisha nchi za kiafrika na kutanzua matatizo yake? AU ilikuwa imetangulizwa na Organization of African Unity OAU, ambayo azma yake kuu ilikuwa ni kutanzua mataifa yake mengine ambayo yalikuwa yamesalia katika ukoloni na azma ya Organisation of African Unity OAU, na baadaye ya AU, yalikuwa kimsingi ya kisiasa ee. Baada ya mataifa ya Afrika kukombolewa ama kujikomboa, ndiyo sasa eh, shirika hili likaanza kujiuliza kazi gani tutakayofanya tena. Ndio wakasema badala ya kuzungumzia masuala ya kujiondoa katika ukoloni kwa sababu ya utawala wa kisiasa, yakaanza kufikiria maswala ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya kimaendeleo. Kimsingi sasa hivi shida iliyoko kubwa licha ya vile mipangilio inavyowekwa na, na mikakati mbalimbali ni kwamba hakuna mipangilio na mikakati ya uwajibikaji kwa vile shirika hili la AU eh, lina mara kwa mara hukutana, wanafanya maazimio fulani mbalimbali ya kuelewana, kukubaliana mambo yatayofanya kuhusiana na afya, uchumi, eh, kilimo na mambo mengineyo, lakini hakuna njia ile ya execution, na ikiwa kama kuna uwajibikaji, ikiwa kuna taifa ama nchi yoyote ambayo itakiuka ita eh, uh, ile mikakati ambayo imewekwa na zile sera, hakuna njia yoyote ile ya kufanya kuiweka kwenye adhabu, licha kwamba tuna taasisi mbalimbali mojawapo ikiwa ni African Commission on Rights ukiangazia katika masuala ya haki za kibinadam na zinginezo, na tukijua kwamba vile vile kuna zile e, e, miundo mingineyo ya kimaeneo kama vile East African Community, kuna COMESA kuna subject, kuna EGAD. sasa utapata kwamba miundo hii mingi inajaribu kusaidia mataifa haya ya Afrika kufanya au kuweka maendeleo katika azima zao, lakini kimsingi, na nikitoa mfano wa nchi ya Kenya sasa hivi eh, wiki hii tu ndo tumesoma kwenye vyombo vya habari kwamba wale ambao wanawakilisha maeneo fulani ya uwatuzi wameenda katika nchi ya Israeli, wengine wameenda nchi ya Ujerumani na kuingenekwa kujisomea au kujifundisha hali ya kufanya ukulima na hali ya, kufu, ya ya kupunguza makali ya njaa kwa hivyo Sijawaona wakienda katika nchi ya Afrika kwenda kujisomesha, uh, jinsi mambo yanavyofanyika ku-ili uh, kupunguza makali ya njaa. Kwa mfano kama ni masuala ya afya, nchi ya Kenya na bwana Erasmus Erasmus meja anaelewa vizuri kwamba mataifa mengi ya Afrika watu wanapopata magonjwa mbalimbali yale makubwa wanaenda katika mataifa kama India, wanaenda South Africa, wanaenda Marekani, au bara la Europa kwenda kutafuta bayatiba. Kwa hivyo mi naona kwamba AU kwa sasa hivi inatumika kimsingi kushughulika bado na masuala ya siasa, ila kwa sababu siasa hii sasa haina umaarufu vile ilivyokuwa katika OAU, sasa haya mambo mengineyo yanazungumziwa kama ni kizingizio tu eh, cha kufanya au eh, ipate umaarufu na kuendelea kuwa, ila tu eh, kwa maoni yangu sudhani kama inaweza kufanikisha azma ya masuala haya mengi wanayozungumzia. Wa naam, Mwencha, basi nakupa nafasi, unasemaje hapo? Maana yake Ndumbe anasema au ni swala la kisiasa zaidi kuliko masuala mengine ya maendeleo. Asante sana. Bwana Ndumbe amezungumzia mambo mengi, na la kwanza nakubaliana na yeye na kwamba katika OAU uh, ilikuwa imezingatia sana katika kutoa nchi katika ukoloni na kuanzia kusema mwaka elfu mbili sasa, Afrika ikapiga hatua ingine ya kuleta uh, maendeleo katika nchi za Afrika katika sera mbili katika uh, mambo ya umoja na usalama, yani peace and security, na pia katika mambo ya kiuchumi. Na ukiangalia katika matokeo ya Afrika katika miaka mititu hata kula wale ambao wa walikuwa wameandika kwamba Afrika sasa ni nchi ambao haina hope yoyote, lakini kwa miaka mikumi sasa imepita, utaona Afrika imepiga hatua. Hata kuzungumzia katika mambo ya usalama, utaona tuseme kama asilimia kumi tu ya waafrika ambao wanakaa katika nchi ambazo zimekumbwa mkubwa na na janga la, la usalama, lakini kwa nchi zingine kama tuseme asilimia tisini sasa tumekomboa hizo, na katika mambo ya kimaendeleo ni kweli maanake Afrika imekuwa na shida ya kiulimwengu, maanake tuseme, uh, globalization, kuona kwamba Afrika sasa inataka kuleta uh, in new paradigm. ya kusema Afrika imekuwa ikiwa ina in, ina export raw materials katika nchi za sa nje. Sasa imefika wakati hatuna employment, hatuna uh, kuna unemployment kubwa sana katika Afrika na ukiwa huna pato la kutosha unakuwa na shida katika kutekeleza miradi mbalimbali tuseme kama kiafya, kujenga uh, barabara. Lakini sasa ukiangalia Afrika imeanza Afrika kubadilika na hiyo ni kweli, maanake hata ukiangalia katika nchi kumi za ulimwengu zinapiga hatua sana, Afrika ni kati yao. Na kusema mambo ya kuajibika, sijui kama unaweza kusema ni Afrika yote, maanake Afrika sio nchi moja, Afrika tuna nchi kama mizima ine na sio kuna tunaweza kuwa na shida mbalimbali katika nchi chache, na na tuseme hii sio kama event, hii ni process, na Afrika yenyewe imesema sasa ni lazima tuangalie hiyo, na ndio sababu tumesema ikifika kama mwaka 2016 elfu mbili na kumi na sita ni lazima tulete hii mambo ya uajibiaji katika Afrika. Na tukiendelea na live talk, basi tunazungumzia juu ya faida zilizoweza kupatikana katika umoja wa Afrika kwa wananchi. Erastus amesema kwamba pameweza patikana mafanikio makubwa. Na hivyo Sunday, nafikiri kuna msikilizaji kwenye simu moja kwa moja. Naam, msikilizaji kutoka Tanzania, Bange, unaweza ukatoa maoni yako, karibu. Asante sana kushiriki katika live talk siku ya leo, na nimeipenda mada inayohusiana na umoja wa Afrika. Kwa sehemu kubwa, sehemu nyingi za Afrika, umoja wa Afrika umekuwa kama kama niseme ni kama samani kwa lugha nitakayotumia, kama mbwa asiye ng'ata, kwa sababu athari nyingi zimekuwa zikijitokeza na kuonekana, lakini pasipokuwa na manufaa kuwepo kwa umoja wa Afrika, kwa sababu nguvu kubwa ya umoja wa Afrika tulitegemea ingekuwa ni msaada kusaidia pale matatizo yanapojitokeza na kuzisaidia zile nchi ambazo ziko kwenye umoja huu lakini mara nyingi nchi hizi zimekuwa zikionewa zikipata matatizo, alafu umoja uko pale, lakini hautoi msaada. Sasa mimi nadhani, kwa mtazamo wangu, sasa huu mmoja inafika sehemu tuone kama tu kama kivuli, lakini hauta, haujatambua nini lengo la kuwepo kwa umoja na nini madhumuni ya umoja ule wa Afrika, kwa sababu kuna nchi kadhaa ambazo zimepata matatizo hapa katikati, tulitarajia umoja wa Afrika ungeingilia kati ukatoa sauti lakini umoja wa Afrika um, hauna sauti ya moja kwa moja kwenda kwenye ile matukio ambayo yanakuwa yakitokea katika zile nchi. Sasa tunashindwa kuelewa lengo hasa la umoja wa mataifa ni kuzisaidia nchi zilizoko kwenye umoja ama ni ku, ni ku, ni, ni, ni kuwepo tu kama kivuli na hakuna msaada wowote. Kwa hiyo inafika sehemu hata tunakosa amani au tunakosa imani manna ah, nashukuru na sana msikilizaji, asante sana hata umoja usingekuwepo ah, Nashukuru sana kwa maoni yako na vilevile swali lako hapa. Basi moja kamoja, kwa moja nitalielekeza kwake Bwana Erastus Mwencha. Kama umemsikiliza msikilizaji wetu, inaonekana kwamba umoja huu wa Afrika upo lakini wananchi wa kawaida hawaoni hasa faida zake ni nini na zipi ambazo, labda unaweza ukaeleza yale ambayo umoja afrika wa Afrika unamsaidia mwananchi wa kawaida. Bwana Mwencha. Asante sana uh, msikilizaji kutoka Tanzania na nimesikia maoni yako na vile umesema kama Afrika wewe unaonelea ni kama mbwa ambaye asieng'ata, na hayo ni maoni pia. Lakini hebu nikueleze hivi, sijui kama vyombo vya habari Tanzania vinaleta habari katika nchi ya Tanzania vile Afrika inaendelea ina kutekeleza miradi mbalimbali katika nchi za Afrika. Sasa angalia kama tuseme hapo Tanzania amin hapa, uh, Somalia ni nani alikomboa katika kuleta amani huko hatujamaliza hiyo kazi lakini ni, ni wanajeshi kutoka Afrika ambao wametoa damu yao kutoa Alshababu katika Somali. Na hata angalia vile hata DRC mnapakana hapo pamoja, ni nani ameenda huku kuleta amani huku? Afrika ndiyo imechangia sana katika tuseme nchi ya uh, Great Lake kuangalia kwamba kuna amani inarudi katika uh, DRC yaani mashariki na ninaweza kutaja mbalimbali hata ukiangalia kama inaweza kuwa kama tuseme nchi ya Mali, na hapa tunakubaliana Mali Afrika ilichelewa katika kwenda huko, manake Afrika haikuwa na jeshi lake la kumobilize immediate. Na katika mkutano huu sasa, Afrika imeamua kwamba kuwa na jeshi ikiwa kunatokea jambo la uh, uh, kuseme uh, um, uh, uh, usalama Afrika ita deploy ilo, uh, uh, immediately. Na nchi nchi za Afrika simeamua kutoa hiyo hizi nchi uh, uh, simeamua asitakuwa uh, uh, uh, na kusema kwamba uh, wa, wapea mchango kutoka uh, inje kwa maana wamejitolea, na kwa hivyo ni hiyo katika sera ya kuseme ya uh, usalama. Na ukiangalia katika hatua ya kimaendeleo hata Tanzania yenyewe ukiangalia Tanzania imepiga hatua kama tuseme hati sababu, hapa sasa umoja ndio utakuja kuleta maendeleo Tanzania. Ushirikiano wa Afrika ni tuseme kuleta katika soko moja, na tunaona imeingia katika Afrika Mashariki kuleta maendeleo katika kuchenga barabara para, na tunaona barabara nasiti kuchengwa katika umoja ka, hata wa Afrika Mashariki, na tusije tunakuwa tunaangalia ubaya tu bila pia tulete yale yanatekelezwa na tusiche tunaangalia katika Afrika tuseme half empty glass, lakini tuseme Afrika inazidi kucheza glasi. Na tukiendelea kuwa na moyo kama huo, ndio tunaleta habari, tusiche tu kama tunasema tuna surrender. Nashukuru sana Bwana Mwencha, nashukuru sana. Nafikiri umelijibu vizuri hilo swali, lakini pia tunaye msikilizaji mwingine kutoka Nairobi, Kenya. Huyu ni Bwana George Otieno. George Otieno na, karibu na, kwenye simu. Naam, mimi niko na swali moja tu Ninamuuliza mwenzangu ambaye ni Mkenya mwenzangu, ni tangu AU haianzishwe kuli hadi sasa bara la Afrika limekumbwa na changamoto ya vita, na utapata kwamba kila wakati AU inajikokota kwa mfano tumekuwa na vita nchini Rwanda wenyewe kwa wenyewe tuka, sasa la sahii tuko na vita Sudan, tuko na vita jamhuri ya, ya Afrika ya kati so, unapata kwamba AU inajikokota ikifika katika masuala ya ya vita na kuokoa raia wa Afrika, ukikumbuka kwamba kulikuwa na azimio AU ikianzishwa ya kwamba kuhakikisha kwa Waafrika wanajivunia haki za, za, za kibinadam alafu wakati Rais wangu wa Uhuru Kenyatta li kuwa na kesi ICC si, si. Nilishangaa kuona AU ikiita mikutano okay, haraka haraka ikifuatana mikutano za dharura wakijadili kesi ya rais wangu kule ICC na nikaona wanaitilia maanani kuliko maslahi ya waafrika wenyewe. Ndugu yangu, mwenzangu, inamaanisha kwamba AU inashughulikia marais wa Afrika zaidi ya waafrika ambao wenye wako kwenye matatizo ya vita. Nam, asante sana, Jojo Pio. Bwana Mwencha, unasemaje? naona msikilizaji, naona wasikilizaji katika Facebook vile vile wanalalamika sana. Unaweza kuwapa mwangaza kidogo juu ya swala hilo? Ndugu yangu amezungumzia chamba la kuchikokota wakati kuna shida uh, mbalimbali katika Afrika, na ni kweli ni kwamba kwa, kwa maanaake uh, katika kuingilia nchi ambayo imekumbwa na janga la usalama, huwezi kuingilia bila kualikwa na nchi ambayo imekumbwa au kuwa na majeshi ambayo yamejiandaa sawasawa, ili kuingilia jambo kama hilo. Na kwa majeshi kuingilia kama kudeploy force, lazima uwe na hela, lazima uwe na mpango, lazima ujue ni adui nani, na ndio sababu inachukua muda sana. Lakini nimesema hapo awali sahihi. Sasa katika mkutano huu huu Afrika imesema lazima tuwe sasa na kikosi ambacho kitakuwa rapid response, na kwa kusema kwamba ikiwa kumetokea shida yoyote Afrika itajitoa mara moja. Na ndio sasa kusema Afrika imeona vile inachukua muda sana ku deploy, lazima wataangalia jambo kama hili na kusema kwamba Afrika haitii maanini maanani kwa watu wake. Sijui sasa hiyo ni namna gani, maanake sielewe. Nchi zote zinakuwa na uchaguzi wanapigia viongozi wao uchaguzi, wanaleta miradi yao, wanaleta manifesto yao, na sijui kama wanaona, kama hadi sababu ile ndio naweza kuzingatia like, uh, serikali mbalimbali zinafanya hapa, hadi sababu sio kikao cha kuleta maendeleo katika kila nchi kila sehemu hata kwa kijiji hapa, ni kuja pamoja kuzingatia yale mambo ambayo nchi haiwezi kutekeleza yenyewe na, lakini wakicha pamoja wanafanya pamoja. Tuseme kuzungumzia nchi za kimataifa ama hiyo, hizo jambo umesema, ICC mambo ya ozoko mambo ya Climate Change Afrika inakuja pamoja, na sioni ubaya hapo manake Afrika isiposema na sauti moja one voice vile imezungumzia mambo kama hayo. Tuseme ukiangalia katika ile negotiation ya climate, uh, change Afrika imekuwa na msema mmoja tu, na ndiyo sababu nimesema hapo awali katika huyu msikilizaji kutoka Tanzania, tusije tunaangalia wakati wowote ni empty. Lazima tukubali yale hatua imefanywa na tukubali vile ina udhaifu uh, you know, uh, the weakness of Africa kama hatuwezi kukubali, hatuwezi kurekebisha na hatuwezi kugrow. Na hayo yote tunakubali, kuna shida Afrika, lakini sio tuseme Afrika ya, ya, ya yaoni huyu. Na nimesema hapo awali, kweli kuna shida hata katika uh, tuseme uh, uhabiaji, na tunasema hii ni process, na tunaona Afrika inazidi kubadilika kila siku. Tusije tunasema Afrika iko standstill, then you, are, uh, you know, sijui kama mi nakaa mbali kutoka Afrika, hata mi nakaa Afrika na naona mabadiliko Afrika. Naam, Mwaicha, bila shaka unatoa maelezo mazuri kabisa, na hapa ndo kunakuja swala kwamba kwa nini basi unafikiri kuna hiyo tofauti vile wananchi wanavyoona na vile nyinyi mnaona katika mikutano hiyo. Mnasema kuna hatua, lakini ukiangalia wasikilizaji wengi wanahisi kwamba, au e, haifanyi kazi. Unafikiri kuna tatizo la mawasiliano au wa viongozi kuwaeleza wananchi namna mambo yanaendelea? Ni swali nzuri kabisa. Huende ikawa sisi ambao tunaketi hapa au viongozi mbalimbali hatuchetekeleza mipango ya kutosha katika kuzungumza pamoja. Ndio sababu sasa tumesema katika kutengeneza mradi wa ajenda tuseme 2063 lazima tuzungumuze na Afrika yote, tuseme women group, uh, youth group uh, tuseme university wafanya biashara wao watoe maoni yao, na wazembe, maanake sangine ukiangalia, tumekuwa tunazungumza tu tuna, uh, na serikali na hatujakuwa na nafasi ya kuzungumza na tuseme non government organizations, private sector. Lazima tutekeleze mipango ambayo ya kufikiria waafrika kwa upana na urefu, maanake hayo ndio yanaleta eh, eh, shida ya kutofikirisana pamoja. Naona Jafar hapatikani, alafu kuna Hussein Luhinda akiwa uko Tanzania, unaweza kutoa maoni yako. Aa, nashukuru sana kwanza, ndugu mtangazaji, kwa kunipa fursa hii. Mimi ningependa kusema kwamba Umoja wa Afrika ni mzuri sana kwa sisi wa Afrika hasa, kwani kwani wenyewe ndo chatu kubwa ya maendeleo. Sisi ya Afrika tukitaka kufanya kwanza maendeleo kama afrika, Afrika, kwanza inabidi tupitie umoja huu wenyewe kwanza itakuwa hata kama kunakuwa vikwazo inakuwa vikwazo vidogo sana ambayo itatusaidia sisi kuendelea kuliko kutegemea nani nani misaada kutoka apart from, from Africa au kutoka, kutoka nchi za za wetu nchi za za wenzetu kwa Ulaya. Na mimi ninapofikiria hivi, watu wengi hawajui huu umuhimu wa umoja wa Afrika, lakini una mchango mkubwa sana kwa sisi wa Afrika kwani inaweza wakatuletea ushirikiano, watu tunaelewana kutoka mataifa mbalimbali. Huu unaenda Kenya, unaenda Uganda, unaenda Zambia, unaenda wapi? Hii yote ni kwa sababu tu viongozi wamekubaliana, wamekaa sehemu moja, wametulia, wamesema, waache walaia wetu wazunguke, wajuane, tufanye biashara sisi kwa sisi, tuendeleze huu umoja, japo kuwa kuna kuna, kuna kuna vikwazo au kuna kuna vitu vidogo vidogo vinaweza kunani kusababisha uyumbe, lakini nafikiri tukiendeleza vizuri huu utakuwa ni mzuri sana, na itakuwa ni vizuri sana sisi kwa na, wananchi tunapenda sana, hasa mimi napenda sana huu mmoja uendelee, kwani ndo sisi wenyewe wa Afrika, ndo tunatambuana sisi sisi, ndo kama sisi wa Afrika. Hivyo basi kama si Waafrika, kwa Afrika itakuwa ni vizuri sana ku, kuendeleza huu mmoja, ili ili tufanikiwe katika malengo malengo ambayo tunahitaji. Hivyo basi kama suala la umoja wa kiafrika ni nzuri sana kwa wananchi wote wapate kutambua, na ni vizuri sana hata katika mashule watu waelimishwe sana kuhusu umoja wa Afrika na umuhimu wake, ili tujenge uzalendo wa kiafrika kama sisi wa Afrika. Asante sana, Huseni, umesema neno ambalo Mwencha sasa hivi amezungumzia. Kwa hivyo, Mwencha, unafikiri jukwaa kama hili unaweza kuzungumza na watu nafikiri, si ni mm -hmm. muhimu zaidi kutumia vyombo vya habari kueneza mipango yenu. Ni kweli sana maanake, na ndio tunazungumzia katika chombo kama hiki, maanake tunaelewa tuna, tuna kwamba wananchi wasipopata, uh, ile miradi ambayo inatekelezwa hawatakuwa na habari, na ndio sababu nataka kuzungumzia vyombo vya Afrika viwe siku hizi, hata nikiangalia, tuseme, television mbalimbali, hao magazeti mbalimbali, tunaandika tu ile kuchambuana katika mambo ya kinyumbani. Hatuleti maendeleo gani inapatikana Afrika, hatuleti na shida gani katika Afrika. Tunaangalia tu tuseme inward looking, na sio kwamba nalaumu, pengine hata tuseme sisi ambayo inapatikana bali uh, ulimwengu uh, na na Afrika ili tuchue ni maendeleo gani inaendelea. Tukiendelea tu kuangalia kinyumbani ni ni nani amefanya, ili na, na, tuseme hayo hiyo si, si sio, sio, sio, sio, sio, sio muhimu, lakini tuchanganye, tulete ni gani yanaendelea katika jirani na hatua gani jirani amefanya, ili wananchi wachue ni Afrika inaendelea wapi. Kwa hivyo Mwincha, nataka kuuliza, kwa hivyo Umoja wa Afrika mna idara mbalimbali. Je, mmefikiria idara ya uenezi wa habari au idara ya mawasiliano pana zaidi kuweza kueneza masuala yanayojadiliwa na viongozi? Maanake mara nyingi vilevile inakuwa vigumu, pengine watu wanaona tu mikutano, watu wanaenda kukutana, kama wasikilizaji wengine wanasema wanakaa huko, wanazungumza, wanaondoka, wanarudi zao. Je, mna idara ambazo mnafikiri inabidi kueneza matangazo yenu? Kutoka uh, dara kutoka Adis Ababa haiwezi kufanya kazi, maanake hata Afrika hatuwezi kuzungumzia Waafrika wote bilioni moja kutoka hapa Adis Ababa, uh, maanake kuna shida mbalimbali kusambaza habari uh, uh, kutoka hapa Adis Ababa. Mi naona katika sasa teknolojia ambayo tumefika, eh, tukiwa na internet tukiwa na social media tukiwa na eh, tuseme vyombo vya habari kutoka Afrika wakiwa na interest waanze kukusanya habari imekuwa mzuri, baada ya kutegemea Afrika, tuseme, tusukume habari kutoka hapa, tuwe na writers kutoka nchi za Afrika ambao wanaandika na kufanya uh, tuseme research katika African, uh, issues. Kwa upande wa Facebook naanza nawe Jacob Alai, anasema hamna kitu kwenye Umoja wa afrika. Maana wana wa Afrika maana wana wa Afrika ya kati Naye Musa Mwita anasema hakuna kipi kinachopatikana zaidi ya hawa wakubwa kuonyeshana nani ana suti ya gharama. Haya, naye Msigwa Tony anasema tuwasikilize kwanza, ndipo tuone kuna faida au la. Yeye yuko Mbeya ya Tanzania. Na pia naye Christian Muhigiri yuko Uvira, Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo, anasema sisi hatunufaiki na kitu na umoja wa Afrika. Naye Kiduma Silva yeye anasema ni msanii wa wazee wa familia yuko Temeke, Dar es Salaam, anasema umoja wa Afrika hausaidii chochote wananchi bali marais. Naye masona Nyerere yuko Igoma, Mwanza, Tanzania, anasema manufaa yapo, lakini ni kwa viongozi, maana wameshindwa kujua wajibu wao ni upi. Mfano, matatizo ya kisiasa yanayolikumba bara letu la Afrika, mfano Misri wameshindwa kupata mwafaka. Sasa wanafanya kazi gani? wanyonge Hatunufaiki na umoja wa Afrika, bora uvunjwe. Mnaona Sande, maswali moto moto. Wasikilizaji, kama tulivyosema, ni muhimu jukwaa kama hili, watu wanapata fursa kuweza kutoa maoni yao. Live Talk, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, inakujia katika mtandao kwa wakati huu www.voaswahili.com. Unaweza kushiriki katika Facebook wakati wowote, na kama tulivyosikia, kuna Honore Salum huko New York, ana maoni yake kwenye simu. Uh, ni mada nzuri sana ambayo inatoa fursa kwa vijana hususan, uh, ambao wana- wanakuwa wakishiriki kwenye mada kama hizi inatufungua kweli kweli, na ndio kitu ambacho tunakihitaji sana kwa hiyo mi maoni yangu ni kwamba uh, Umoja wa Afrika kweli wanafanya kazi yao na wanajitahidi katika kufanya kila wawezalo, lakini tatizo kubwa ambalo linakuwa linasumbua sana Umoja wa Afrika ni kwamba umeshindwa kabisa kuchukua hatua, yani umeshindwa kuchukua hatua zake kwa kwa uhakika wanakuwa wana wakiongozwa tena na nchi zingine za nje. Ina maana kwamba tatizo kubwa sana, mimi naweza nikasema kwamba ti ni umaskini. Umoja wa mataifa mataif wa Afrika haujajizatiti kabisa katika uh, uchumi wake na kuhakikisha kwamba unafanya kazi yake kwa kujitegemea yenyewe uh, kusipo kutegemea misaada ya kutoka nje. Mi naona kwamba hilo ndio tatizo kubwa katika umoja wa Afrika, lakini wanafanya kazi yao vizuri sana. Naam, Mohamed Saleh, kama swala kama hilo unaweza kusemaje wewe? Kusema kweli uh, wale huyo msikilizaji uh, jamaa wa New York anavyosema ni kwamba, ukiangalia umoja wa Afrika wamekusanya nchi au viongozi ambao wao wenyewe katika nchi zao ni watu ambao wanatumiliwa wa kati karibu nchi nyingi tu za Kiafrika. Sasa hivi utakuta kwamba kuna nchi ambazo zinajipendekeza na kutaka kufanya kufa, kufa, kutekeleza sera kwa mfano za Marekani. Kila mmoja anajaribu kuonekana kwamba yeye ni yuko karibu zaidi na, na Marekani kuliko kuangalia maslahi ya nchi yake. Sasa ukiangalia umoja wa Afrika una unatoa taswira ile ile ambayo unaikuta katika hizi nchi ambazo ni wanachama wa, wa, wa hii jumuiya ya Umoja wa Afrika. Kwa hiyo huwezi ukategemea kwamba Umoja wa Afrika unaweza ukawa unajitege, unajikita katika kuendesha mambo yake bila ya kuwa na mkono wa nje kuingilia, wakati kwa sababu wale ambao wameuunda huo umoja wenyewe karibu wote utakuta Sisemi, sisemi wote, karibu wengi wengi sana, utakuta wao wenyewe ni watu ambao wanatumiliwa au wana siasa au sera tegemezi, yani chumi za za nchi zetu karibu nyingi zinategemea misaada kutoka nje. Kwa hivyo si rahisi kwamba katika hali kama hiyo kuweza kuwa na na mtizamo au kuweza kuchukua maamuzi ambayo yatakuwa ni, uh, ni maamuzi ya ki, ya, ya, yani yanayotokana na, na bara la Afrika bila ya kuwa na, na mkono wa nje kuingia kati. Asante sana Mohamed lakini mwenche ya hapo anakupa nafasi uweze kueleza. Unaweza kubaliana na swala hilo tuangalie swala la viongozi ah, swala la nchi za nje kuingilia kati masuala ya Afrika. Kabla sijazungumzia swala hilo nataka kurudia swali la uzambaji wa habari katika Afrika Ukiangalia Afrika tuseme, yaani media ambayo zimedominate Afrika tuseme ni media za nchi uh, na sitaki kuzitaja hapo, na na hizo media zinakuwa na ile tunasema uh, agenda yao au wanakuwa na kuangalia Afrika kutoka uh, uh, uh, msimamo mmoja tu yaani yeah, ya kuonyesha Afrika ina vita, Afrika kuna njaa, Afrika kuna umaskini. Na na sasa, sisi wengine tumekuwa tumekuwa imprisoned um, katika hizo ideas, na lazima tuchambue na, na tuone ni njia gani tutaweza kukoa Afrika kutoka kuwa dominated na, na ile narrative ambayo inatoka nje na hiyo ni shida kubwa manake, vile tumepigania ukoloni wa kimapafu lazima tupigania pia ukoloni wa kutawaliwa katika hata habari katika Afrika. Sasa kwa jambo ambayo amesema mkono wa kutoka nchi, yaani external interference, na ni kweli ukiangalia katika Afrika ikiwa kuna ina uh, you know, changamoto yoyote ni ni hiyo external interference ndio Afrika imeamua lazima, au Afrika iwe ndio inasimamia katika mambo, tuseme kama mambo ya usalama, if there is a problem in any part of Africa lazima Afrika iwe ndiyo mstari mstari um, wa mbele na lakini haiyo haimanishi kwamba Afrika haitaji kusikilizana, amenye kupata msaada kutoka nje lakini ikiwa kutakuwa na Afrika eh, mimi nchi kutoka nchi zinaingilia misozo ya Afrika zangine zimekuwa na ajenda yao, na Afrika isipokuwa na msimamo fulete subito katika shida mbalimbali ya Afrika, basi nchi za nchi zitakuwa zinaingilia mambo ya kati katika Afrika. Ndio, sasa inarasimisha Afrika, tuona msimamo, tusonge mbele na tufanye kwa haraka ikiwa kuna shida ambayo imetokea Afrika. Na bila shaka, msikilizaji wa New York alizungumzia mambo ya vijana, tujazungumza swala la vijana katika AU, jukumu lao ni muhimu sana maanake zaidi ya hamsini asilimia ya waafrika ni chini ya miaka arobaini, au ni vijana wengi zaidi. Je, sasa AU kuhusisha vijana unafikiria inachukua hatua gani? Uh, ukiangalia katika statistics yao population ya Afrika vile umesema, uh, na ikifika kama tuseme miaka uh, elfu mbili na thelathini Afrika itakuwa na tuseme athadi ya population ya ulimwengu ya wote itakuwa katika Afrika na ukiangalia hiyo population Afrika itakuwa na very young population, na kuna nchi ambazo sasa tunakumbwa na shida sana manake population hiyo imekuwa tuseme old kabisa, yaani watu ambao wako miaka hamsini na zaidi ndio wengi, na hizo nchi zinakuwa na shida mbalimbali, shida zao. Lakini Afrika shida yetu ni kutokuwa na uh, uajiri tuseme employment na kuwa na uh, income ya kutosha. Hata jana viongozi wamekuwa na mkutano na vijana, vijana ambao wametoka nchi kutoka Afrika, na wao vijana wamezungumzia marais wakiwaambia vile wanaona wao wanakuwa involved katika decision, wa wawe na uwezo, yaani empowerment, ili waanze biashara, biashara na uh, aoro kuwa na teknolojia na wao pia washiriki katika uh, uh, uh, kutoa vision yao katika Afrika na ndio sababu nchi za sa Afrika zimekuwa na hiyo, tunasema tunaita intergenerational, uh, uh, conversation. Yani, ili na vijana wao wachangilie katika uh, miradi ambayo Afrika itatekeleza. Asante sana Mwencha, nakupa sekunde thelathini tu, nini mtizamo na matarajio ya AU katika siku za mbele? ni matumaini makubwa sana manake, mbire ninaona Afrika hata ukiangalia kiulimwengu, Afrika sasa ndiyo nchi ambayo ina ardhi ya kutoa chakula. Vile tunaangalia ikifika kama tuseme miaka mm, elfu mbili na hamsini uh, population ya ulimwengu itakuwa kama bilioni tisa na hiyo population sasa, ukiangalia kutoka sasa mpaka mwaka huu, lazima tusalishe kilimo manake chakula yenyewe ita, kama tuseme asilimia hamsini zaidi vile sasa tunazaa. Na kwa hivyo Afrika ndiyo ina na uwezo maanake Afrika iko na maji iko na ardhi ya kulisha ulimwengu. Na Afrika sasa ikifikiria mambo ya teknolojia, tufunze vijana, tulete technology Africa technical training ili hao wachi uh, wawe na self employment au to create employment manake kuna opportunities kubwa na uh, Africa haitapiga tu. Na asante sana, naona muda hatukuruhusu. Asante sana, eh, Rastus Mwencha, naibu mwenyekiti wa umoja wa Afrika huko Addis Ababa, Mohamed Saleh, mchambuzi huko Paris na tulikuwa pamoja vilevile vile na Harun Ndumbi katika matangazo ya Livetalk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwenye simu, Esther Githui UAT ametusaidia hapo, na hadi hapo mi nasema kwaherini.