Na katika habari za dunia jioni ya leo, upinzani nchini Thailand unasonga mbele na changamoto za kisheria kwa uchaguzi wa Jumapili ambao umeshindwa kusuluhisha mzozo wa miezi kadhaa wa kisiasa. Upinzani wa Democratic Party ambao ulisusia upigaji kura uliiomba mahakama ya katiba Jumanne kukipiga marufuku chama tawala cha, cha Pheu Thai. Malalamiko yaliyowasilishwa na wademokrati yanasema serikali imejaribu kujinyakulia madaraka kwa njia zisizo za kikatiba kwa kuitisha uchaguzi wa mapema. Lalamiko la pili linasema upigaji kura usingefanyika wakati kuna hali ya dharura iliyowekwa mwezi uliopita kukabiliana na ghasia za kabla ya uchaguzi. Ingawaje kulikuwa hakuna mapambano siku ya uchaguzi, watu waliojitokeza walikuwa chini ya asilimia 50 katika maeneo mengi. Waandamanaji wanaoipinga serikali walizuia au kuvuruga upigaji kura. Idara ya saratani katika shirika la afya duniani WHO inasema katika ripoti yake mpya kwa kesi za saratani zinatarajiwa kuongezeka kwa asilimia 57 kote duniani katika miongo miwili ijayo, na kupelekea ongezeko la mahitaji ya mbinu za kuzuia. Ripoti inayohusu saratani duniani iliyotolewa leo Jumanne inabashiri kile kinachoelezewa kuwa itakuwa ni maafa ya kibinadamu. Ripoti hiyo inasema kesi mpya za saratani zitaongezeka kutoka makadirio ya milioni 14 mwaka 2014 mpaka milioni 22 katika kipindi cha miaka 20 ijayo. Vifo vinavyotokana na saratani vilevile vinatarajiwa kupanda kutoka milioni 8.2 kwa mwaka mpaka milioni 13 kwa mwaka. Kupanda kwa viwango vya saratani kunaelezewa ni kutokana na umri mkubwa wa watu na haja ya kulenga sera za umma za afya kama vile upunguzaji wa kuvuta sigara, kupunguza matumizi ya pombe na vyakula vyenye sukari, na pia kuongeza programu za uchunguzi wa kiafya. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Makundi ya wanaharakati nchini Siria yanasema serikali imeanzisha tena mashambulizi ya anga upande wa kaskazini katika mji wa Alepo hivi leo Jumanne, baada ya mashambulizi ya anga ya Jumatatu kusababisha vifo vya takriban watu 30, makundi ya upinzani yamesema msikiti ambao ulikuwa ukitumiwa kama shule ni miongoni mwa majengo ambayo yamepigwa na mlipuko ambao umeelezewa ni pipa la bomu. Wanasema mlipuko huo umeua watu watano. Hakuna uthibitisho wa haraka kutoka katika serikali ya Syria. Shirika la habari linalomilikiwa na serikali sana linasema wanawake na mtoto mmoja waliuawa huko Aleppo hivi leo, baada ya magaidi kufyatua makombora katika siku za karibuni, majeshi yanayomtii Rais Bashar al Assad yamekuwa yakisonga mbele polepole pole kuingia katika maeneo yanayoshikiliwa na waasi huko Alepo, ambayo upinzani waliyakamata tangu mwaka elfu mbili kumi na mbili. Mazungumzo ya awali ya amani kati ya serikali ya Pakistan na kundi la Talibani nchini humo yamecheleweshwa baada ya serikali kushindwa kufika kwenye eneo la mkutano. Wapatanishi walitarajiwa kukutana hivi leo Jumanne mjini Islamabad kupanga ratiba ya mazungumzo hayo. Hata hivyo, mwandishi wa habari Rahimullah Yusufzai, mjumbe wa serikali, amesema bado anasubiri ufafanuzi nani yuko upande wa Taliban katika timu ya wapatanishi. Taliban awali iliwasilisha majina ya wapatanishi watano tano kwa mazungumzo hayo, lakini baadaye wanasiasa wawili walijiondoa, wakabakiwa na wajumbe watatu viongozi wa kidini wenye msimamo mkali ambao wanaliwakilisha kundi hilo. Rastam Shah Mohmand, mwanasiasa mwandamizi ambaye yuko katika ujumbe wa serikali ameiambia VOA kwamba anaamini kuwa mafanikio yatapatikana kama watajumuisha wanachama wa Taliban au viongozi wao katika mashauriano kamili. Mahakama moja nchini Ufaransa imeanza kusikiliza kesi ya kwanza inayohusiana na mauaji ya halaiki ya Rwanda ya mwaka 1994. Afisa wa zamani wa jeshi wa Rwanda Pascal Zimbikwangwa anashutumiwa kwa kuwapatia silaha na maelekezo wa Hutu wenye msimamo mkali wakati wa mashambulizi ambayo yanakadiriwa kusababisha vifo vya watu laki nane. Mshtakiwa huyo mwenye umri wa miaka 54 ambaye yuko kwenye kiti cha kutembelea huenda akakabiliwa na kifungo cha maisha kama akipatikana na hatia. Taliban nchini Afghanistan inakanusha ripoti kuwa imekuwa ikizungumza na serikali ya Afghanistan. Gazeti la New York Times linaripoti kuwa Rais Hamid Karzai amekuwa na mawasiliano ya siri na Taliban bila ya kuihusisha Marekani. Katika mahojiano na VOA News, msemaji wa Taliban Zabiula Mujahid amekanusha kukutana na serikali akisema madai hayo hayana msingi na yabuniwa ya tu na serikali ya Afghanistan. Msemaji huyo amesema kufanya mazungumzo na serikali ya Karzai itakuwa ni kupoteza muda kwa vile haina mamlaka kwa vile nchi bado inakaliwa na wageni. Gazeti la Times limewakariri maafisa ambao haikuwataja majina wakisema mazungumzo yalianza mwezi Novemba na hayajafikia mwafaka wala maendeleo isipokuwa ni mashauriano ya mwanzo. Mlipuko umepiga basi la jeshi katika mji mkuu wa Yemen na kuua wanajeshi wawili na kujeruhi wengine kumi. Mlipuko umetokea mapema Jumanne huko Sana wakati wanajeshi wakielekea kazini. Hakuna ripoti za haraka za aliyehusika na mlipuko huo. Lakini wanamgambo wa Al Qaida mara kwa mara wanayoshambulia majeshi ya usalama ya Yemen. Tawi la Yemen linalojulikana kama Al Qaida katika Arabian Peninsula, ACAP, linadhaniwa kuwa moja ya makundi yenye harakati sana duniani. Mwezi Desemba, ACAP ilisema ilihusika na bomu la kujitoa mhanga kwenye hospitali moja karibu na wizara ya ulinzi ya Yemen, ambapo watu 52 waliuawa. Makampuni makubwa kabisa ya madawa duniani ambayo kwa kawaida yana ushindani mkubwa yanaungana pamoja na wataalamu wa afya wa Marekani katika juhudi mpya zisizo za kawaida kutengeneza dawa kwa ajili ya maradhi makuu duniani. Makubaliano yalitangazwa leo hapa Washington. Kundi hilo linatakiwa kutumia takriban dola milioni 230 katika muda wa miaka mitano ijayo, wakati watafiti wakiangalia tiba kwa ugonjwa wa Alzheimers, aina ya pili ya kisukari na matatizo ya kinga mwilini, ugonjwa wa baridi ya yabisi na lupus. Makampuni ya madawa kwa pamoja yametumia mabilioni ya dola katika muda wa miaka kadhaa wakati wakitafuta dawa mpya. Faida kubwa na ushindani katika utengenezaji madawa, lakini mkurugenzi wa taasisi ya taifa ya afya ya Marekani Francis Collins amesema kampuni kufanya kazi peke yao kumepelekea kushindwa katika upatikanaji wa madawa hayo wakati wagonjwa na familia zao wakisubiri.