Leo katika dunia wanawake, tunazungumzia shule za Lebanon hazina nafasi za kutosha kukidhi mahitaji ya wakimbizi watoto. Maafisa wa Umoja wa Mataifa wanasema theluthi moja ya wakimbizi wanaofurika nchini Lebanon ni watoto walio na umri wa kwenda shule. Wengi wa watoto hao wamekuwepo nchini Lebanon kwa zaidi ya mwaka mmoja, wengi hata muda mrefu zaidi. Mwandishi wetu Jemi Detma anaripoti kutoka Beirut ambako wengi wa watoto hao hawana fursa ya kupatiwa elimu rasmi. Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Mara mwenye umri wa miaka kumi na moja amekuwepo nchini Lebanon kwa zaidi ya mwaka mmoja na nusu, akiishi katika makazi ya muda ya wakimbizi karibu na mji wa pwani wa Tripoli nchini humo. Yeye pamoja na wazazi wake na ndugu zake wanne walikimbia kutoka viunga vya Homs nchini Syria baada ya nyumba yao kushambuliwa na roketi. Licha ya kuishi katika nyumba ya vyumba viwili ambayo imejengwa kwa kutumia vifaa duni vya ujenzi, mara ana bahati kuwa pamoja na ndugu zake na anahudhuria shule eh. Fish, wait, mashekel, Anasema ni vigumu kubadili mitaala kutoka ile ya Kiarabu huko nchini Siria na kuanza masomo kwa lugha ya Kifaransa nchini Lebanon. Anajaribu kuwa pamoja na wenzake wa Lebanon, lakini kuna matatizo na mara nyingine wanamdhihaki yeye na wanafunzi wengine kutoka Siria kwa vile ni wakimbizi. Matatizo au la, walau huyu msichana mwenye umri wa miaka 11 ana fursa ya kutimiza utashi wake wa kuwa muuguzi. Katika makazi yanayoishi kuna kiasi cha familia mia mbili na yeye ni mmoja wa watoto wengi ambao wanakwenda shule. Ni mahitaji ya dharura ya wa wakimbizi kuanzia chakula mpaka huduma za afya ambazo zinatangazwa sana katika vyombo vya habari na ufadhili mkubwa wa mahitaji ya kibinadamu, wakati ambapo vita vya wenyewe kwa wenyewe vinaendelea kwa muda mrefu, na hivyo kuna mahitaji ya wa wakimbizi nayo yanazidi kuongezeka. Ukosefu wa fursa za elimu kwa watoto wa wakimbizi ni suala ambalo linamshughulisha mwakilishi wa kamishna wa wakimbizi katika Umoja wa Mataifa nchini Lebanon Ninette Kelly The hali ya watoto ni ya kutisha. Kuna zaidi ya watoto wa Siria laki tatu walio na umri wa kwenda shule, ambao ni idadi sawa na watoto wa Lebanon ambao wameandikishwa katika shule za Lebanon mwaka jana. Na wakati wizara ya elimu inaashiria kuwa huenda ikawachukua watoto laki moja na kuwaingiza katika mfumo rasmi wa elimu, bado kuna watoto laki mbili ambao watakuwa bila ya elimu rasmi. Umoja wa Mataifa pamoja na mashirika yasiyo ya kiserikali hivi sasa wanajaribu kutoa huduma za msingi za elimu kwa watoto wakilenga juhudi kwenye makazi ya muda ambayo yamechipuka kwa sababu serikali ya Lebanon imekataa kutoa kibali cha ujenzi rasmi wa kambi za wakimbizi. Umoja wa Mataifa inasema kuna zaidi ya makambi ya muda 248 nchini humo hivi sasa. Keli anasema madarasa ya kutoa elimu ya msingi hayataweza kukidhi mahitaji ya watoto wakubwa katika kambi hizo, lakini pia kuna wasiwasi kwa vijana ambao wana elimu kiasi, lakini madarasa ya kutoa elimu ya kawaida hayawatoshi kwa hiyo tunafanya kazi na washirika wetu kuhamasisha waalimu wa wakimbizi wa Siria na wafanyakazi wengine wa jumuiya kutoa aina nyingine ya elimu isiyo rasmi kwa watu wa kila umri, lakini hii ni changamoto kubwa. Wafanyakazi wa Umoja Mataifa wanasema ufadhili kwa elimu isiyo rasmi unaangaliwa kama changamoto nyingine. Tatizo jingine ni kwamba takriban wakimbizi milioni moja wa Siria hivi sasa wako nchini Lebanon na wametawanyika na kusababisha matatizo ya usafiri na harakati nyingine.