Katika makala ya afya leo hii yanayoletwa kwako kama sehemu ya VOA mtandao wa afya Afrika, nazungumza na Dr Georgina Msemo, meneja wa afya ya mtoto nchini Tanzania, na leo anatoa hamasa kwa kinamama na watoa huduma kuhusu namna ya kuwatunza watoto wachanga. Kupitia mafunzo mbalimbali ambayo yanatolewa kwa watoa huduma wetu, ni nafasi nzuri sana ya watoa huduma kuweza kutoa unasihi kwa wamama ambao wamejifungua ili waweze kuwatunza watoto wao inavyotakiwa, waweze kukua vizuri. Kwa hiyo hapo ni changamoto kati ya watoa huduma na wanawake hawa, lakini pia kama wakinamama wenyewe wakihamasika, wataweza kudai maelezo haya kutoka kwa watoa huduma. Maanake saa ingine mm -hmm. watoa huduma wanakuwa labda na watu wengi wa kuwahudumia lakini mama kama anajua anahitaji aelezwe nini, atamdai yule mtoa huduma kuelezwa vizuri. Na kwa utaalamu nilionao, kwa sababu nimekuwa kama daktari wa watoto aa, ni daktari wa watoto kwa zaidi ya miaka kumi na tano, nimetibu na ninajua kwamba changamoto hasa kubwa ni sisi watoa huduma kutokuwa wawazi, kuchukua muda kuwaelimisha hao i jamii yetu. Mama wakielezwa au familia ikielezwa wafanye nini, hakika mi nakwambia watafanya. Na wakione dalili gani mbaya kwa mtoto, watafanya na wakiziona, wanakuja mbio hospitalini kwa hiyo kwa kweli changamoto ni jinsi ya kutoa unasihi, jinsi ya kutoa uraghibishi kwa jamii zetu ziweze kujua zinatakiwa zifanye nini kama zenyewe, kuhusiana na matunzo ya mtoto, matunzo ya mama mjamzito, na kitu gani wajiandae kama wakiona kwamba kuna hatari kwa watoto. Mmojawapo wa masuala yanayojitokeza pia ni kuhusiana na watoto ambao wanazaliwa na wasichana wadogo au kina mama ambao hawana uwezo wa kuwalea wale watoto. Pengine kuna programu inayowasaidia watoto kama wale badala kuwatupa watoto kwenye mapipa, kuna mahali ambapo kuna matumaini, wanaweza kupeleka watoto kama wale. Tueleze kuhusiana na programu hii na jinsi inavyoweza kusaidia wasichana wadogo wanaokuta wana mimba, wanazaa, hawajui wapeleke watoto wao wachanga wapi. Tunaweka mbinu mbalimbali mbali za kumsaidia hata mabinti zetu kujua jinsi ambavyo wanaweza kuishi na wakakuwa wakapunguza uwezekano wa kupata uja uzito yani, wakaweza kupata ujauzito baada ya kuzidi miaka kumi na minane. Pia tumeweka mbinu mbalimbali mbali za kumsaidia kutumia njia za uzazi wa mpango, na hii itasaidia kuepuka hizi mimba ambazo hazikutarajiwa na watu kutupa watoto. Na nadhani kama nchi zetu zikihamasika vizuri kuhakikisha wanaweka mpango, wananchi wanahamasika kutumia njia mbalimbali mbali za uzazi wa mpango, hakutakuwa na nafasi ya mtu kutupa mtoto ni ambazo zipo na nchi zina programu mbalimbali kusaidia hawa watoto ambao wamepata ujauzito bila kutarajia, ni wadogo wa, badala ya kutupa wale watoto, wanasaidiwa jinsi ya kuwakuza. Uh, na hivi majuzi daktari, umehudhuria kongamano la madaktari huko Afrika Kusini. Nini kipya ulichojifunza ambacho kitawafaa watanzania katika sekta ya afya? Mimi kwa kweli nilichojifunza na nikafurahia ni vitu vipya, teknolojia mpya ambayo haina gharama kubwa, lakini inaweza ikatumika kuponya watoto wetu, kitu cha kusaidia mtoto kupumua. Mchanga yule ambaye amezaliwa na uzito pungufu, wale wanakuwa na matatizo ya kupumua. Tumeona mashine ambayo imetengenezwa Malawi kwa kweli na ni kitu kizuri ambacho kinaweza kikanunuliwa kwa hela kidogo na kikaweza kusaidia watoto wetu kutokufa. Tumeona tena teknolojia mpya ya matumizi ya kupima mkojo ili kuona kama una protini hasa, ambayo ni ni dalili mbaya kwa wajawazito kuonyesha kwamba wanaweza wakapata pressure kubwa eh, ambayo ni hatari pia kwa mama na kwa mtoto. Sasa hivi ni vitu vidogo vidogo, lakini ambavyo kwa kweli mimi nimeona kama tukivichukua kama Tanzania vitasaidia pia kuboresha huduma tunazowapa hawa watoto wa ndani ya vituo vyetu vya kutolea huduma za afya. Ni Dr. Georgina Msemo, meneja wa afya ya mtoto nchini Tanzania, akizungumza na Sauti Amerika.