Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia maoni mchanganyiko ya Afrika kuhusu sera za Rais Barack Obama kwa bara la Afrika. Miezi sita baada ya Rais Obama kuchukua madaraka, aliwaambia Waafrika kuwa bara hilo halihitaji watu wenye nguvu na badala yake linahitaji taasisi imara. Leo hii Waafrika wengi wanahoji maneno ya Bwana Obama aliyoyasema miaka mitano iliyopita kama yameleta tofauti barani Afrika, ambako baadhi ya viongozi wamekuwemo madarakani kwa zaidi ya miaka thelathini. Mwandishi wetu Mariama Diallo anaripoti na hadiariami ya anaisoma ripoti kamili. Rais Barack Obama amesisitiza haja ya demokrasia barani Afrika wakati wa hotuba yake kwenye chuo kikuu cha Cape Town mwaka jana. Baadhi walikuwa washabiki wakubwa wa, wa hotuba hiyo, na kuna wale ambao walikuwa na mashaka na maneno hayo. Amesema kuwa wale wanaodai mawazo ya demokrasia na uwazi ni dhana ya magharibi, yeye hakubaliani na hilo. Kuna wale waliosikiliza hotuba yake na kusema anawatia hamasa kubwa, na wengine wanasema wanapinga sera za rais wa Marekani wakisema hawaoni ni kiongozi wa kuaminika. Mmoja wa wale waliosikiliza hotuba hiyo na kutoa maoni yake ni Nomagugu Loma. Simuoni kuwa ni kiongozi wa kuaminika. Amemuua Gadafi, na serikali ya Gadafi huko Libya ilikuwa ni serikali nzuri Baadhi ya watu wanadai kuwa utawala wa Obama ni ndumila kuwili linapokuja swala la utawala wa sheria na demokrasia. Wakosoaji wanainyoshea kidole Misri, ambako jeshi limemng'oa mamlakani rais aliyechaguliwa kidemokrasia na Marekani imeshindwa kusema kuwa tukio hilo lilikuwa mapinduzi. Katika sehemu nyingine za Afrika, baadhi ya viongozi bado wako madarakani kwa miongo mingi hivi sasa lakini profesa Kenneth Mwenda wa chuo kikuu cha Amerika katika kitengo cha sheria anaamini kuwa bwana Obama, kama mwanasheria, anafahamu vyema mipaka yake kama raisi. Kama mwanasheria, kitu cha kwanza unachotakiwa kufanya ni kuangalia ni kwa kiwango gani inaweza kuingilia kati maswala ya nchi nyingine. Ndiyo maana mwelekeo wake kwa masuala ya usalama katika jumuia ya kimataifa umekuwa na ushawishi mkubwa katika kuzungumzia sheria za kimataifa badala ya siasa lakini Mwenda anasema Rais Obama amekuwa na mchango chanya. Amekwenda barani Afrika kuzungumzia uwekezaji wa kigeni barani humo na kuongezea kuwa, nadhani Obama ni vyema apongezwe kwa kujenga uhusiano mzuri kati ya Marekani na mataifa mengine ya Afrika na sehemu nyingine za dunia. Francis Conegey wa chuo kikuu cha Afrika Kusini anasema chini ya utawala wa Obama si mambo mengi yaliyobadilika. Kuna mabishano kuhusiana na kuwepo kwa AFRICOM na jeshi na baadhi ya watu wanaone Marekani kujihusisha kijeshi katika bara hilo. Baada ya kuzuka kwa mizozo huko Sudan Kusini, Marekani ilipeleka wanajeshi kuwalinda raia na mali za Marekani. Jeshi la Marekani pia lilisaidia kuwasafirisha wanajeshi wa Rwanda kwenda Jamhuri ya Afrika ya Kati na Pentagon ilipeleka kikosi kidogo cha wanajeshi kuisaidia serikali ya Somalia. Admiral John Kirby, msemaji wa Pentagon, anaelezea shughuli za kikosi hicho nchini Somalia. with the... wanasaidia katika mipango ya kiufundi, baadhi ya operesheni na pengine msaada wa mawasiliano. Ingawaje uchumi unatarajiwa kukua kwa asilimia 6 barani Afrika mwaka huu, lakini bado kuna ukosefu mkubwa wa huduma za msingi inakadiriwa Waafrika milioni mia sita hawana umeme. Mwaka elfu mbili kumi na tatu, Rais Obama alizindua mpango wa Power Afrika ambao unalenga kuongeza mara mbili upatikanaji wa umeme barani Afrika chini ya jangwa la Sahara. Amesema ni mpango ambao unahitajika kulifanya bara la Afrika kuingia katika gridi ya uchumi ulimwenguni.