Leo katika dunia ya wanawake tunazungumzia utamaduni wa ukeketaji wa wanawake nchini Liberia unavyoendelezwa licha ya hatari kwa utaratibu huo. Umoja wa Mataifa unasema mamilioni ya wasichana barani Afrika bado wako katika hatari. Nchini Liberia hakuna sheria dhidi ya ukeketaji ambao bado una utaratibu wa kawaida. Mwandishi wetu Anne Luk anaripoti kutoka Price Collins katika kaunti ya magharibi nchini humo, na Harija Riami anayesoma ripoti kamili. Ni wakati kama huu kila mwaka katika kaunti ya Magribi, ambapo wanawake wa vijijini wanawachukua wasichana na kuwapeleka msituni ili kwenda kufanyiwa mila ya siri inayowahusu wanawake, maarufu kama mila ya Sande. Kama sehemu ya mila hiyo, wasichana wanakeketwa sehemu zao za siri wanawake walizungumza na VOA kuhusu utaratibu kwa misingi ya kutotajwa majina, kwa sababu ni kinyume na mila kuelezea kuhusu ukeketaji nchini Liberia. huu so ni wakati wasichana sun wadogo huwa hawaendi shule, wakati huu ndio tunawachukua, tunawapeleka msituni wakafanyiwa mila ya Sande. Tunakaa kwa takriban miezi sita huko msituni na tunawafundisha taratibu nyingine za kitamaduni kwa kweli baadhi yao wanafariki wakati wa kufanyiwa ukeketaji. Baadhi yao wanaumwa, lakini tunatumia tiba ya mitishamba kuwaponya. Hatuna njia nyingine mbadala, huu ni utamaduni wetu. Taratibu hizi hufanyika katika jamii za vijijini kote nchini humo. Inakadiriwa kwamba nusu ya wanawake nchini Liberia wamefanyiwa mila ya Sande inayohusu ukeketaji. Serikali inasema haikubaliani na ukeketaji lakini utaratibu huu unaendelea bila kuusitisha na kuufanya ni kitendo cha kihalifu. Wizara ya Jinsia na Maendeleo imetoa taarifa mwishoni mwa Januari kuzitaka jamii kutofanya ukeketaji kama sehemu ya mila ya Sande kwa sababu ni hatari sana. Wanawake wa utamaduni wa Sande wanasema kamwe hawataiacha mila hiyo. We have Tumesikia kutoka serikalini kuacha utamaduni huu. Tutawezaje kuacha kitu ambacho kimekuwepo kwa miaka kadhaa? Hii ni sehemu yetu. Msichana ambaye hajakeketwa hataruhusiwa kuhudhuria mikutano ya kijamii au kushiriki katika masuala yanaohusu kutoa maamuzi. Ataonekana kuwa si msafi hata kidogo. Anaweza pia kukumbwa na shutuma za uchawi baadaye maishani mwake. Msichana huyo alikuwa na umri wa miaka sita alipofanyiwa mila ya sande. Miaka miwili tangu afanyiwe hivyo, amekuwa akipata maambukizo mbali mbali na maumivu makali ya tumbo. Wamefanya mambo mengi mabaya kwangu mimi, wengi hata siwakumbuki. Nimekaa muda mrefu msituni, na walaumu wazazi wangu kwa kunichukua na kunipeleka msituni. Wakati ambao nimekaa huko na watu wengine, sikuweza kwenda shule. Ninawasihi wazazi wote kutowachukua watoto wao kwenda kufanyiwa mila ya sande. Wanaharakati wanasema ukeketaji unakiuka haki za binadamu kwa msichana na kumweka katika hatari kubwa ya matatizo ya kiafya, ikiwemo matatizo wakati wa kujifungua. Lakini kuongea dhidi ya ukeketaji kunaweza kuwa hatari sana kwa biashara nchini Liberia. Mwaka 2012 nyumba ya mwanaharakati mmoja ilichomwa moto baada ya kuzungumzia suala hilo katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa huko New York, mwandishi wa habari mmoja wa ndani alipata vitisho vya vifo baada ya kuchapisha makala kuhusu ukeketaji. Va Tamba ni mfanyakazi wa ustawi wa jamii serikalini katika ofisi ya jinsia kwenye kaunti ya Magribi. Mara nyingine tunatishiwa kutoitembelea jamii, mara nyingine wanataka kutudhuru, wanataka pia kutuua. Ni kazi yetu, lazima tusonge mbele. Tutaendelea na kampeni mpaka tuone mabadiliko katika utaratibu huu. Lakini anasema kuliko kupiga marufuku ukeketaji, serikali inalenga katika kutoa mafunzo ya kazi kwa wanawake wanaojihusisha na utaratibu huu ili kuwapa njia ya kujiongezea mapato. Wazo hilo anasema ni kujaribu kuondoa mawazo yao katika vitendo vya ukeketaji. Wanaharakati wanaofanya kazi kuhusu haki za wanawake nchini Liberia wameiambia VOA itachukua muda mrefu sana na majadiliano marefu ili kuzipata jamii hizo kukubali mtizamo wao katika suala zima la ukeketaji.