washiriki katika kipindi ni Profesa John Mtembezi wa Delaware, Profesa Lioba Moshi wa chuo kikuu cha Georgia na Profesa Abdul Nanji wa chuo kikuu cha Colombia. Kwa kuendeshea mada hii inaitwa Mkamiti Kibayasi, nikishirikiana hapa studio na Sande Shomari. Msikilizaji unaweza kutupigia simu nambari plus 2026193151 ili uweze kusikika hewani. Nam, kama nilivyosema hapo awali ni mwezi wa kuadhimisha historia ya watu weusi wa hapa Marekani, ni mwezi ambao ulianza kwa safari ndefu na yenye malengo kutoka Negro History Week hadi Black History Month. Lakini msikilizaji, ni sikupe hadithi yote juu ya siku hii, namkaribisha mshiriki wetu Profesa John Mtembezi, kama upo kwenye line uweze kutupa maana ya sherehe za mwezi huu. Asante sana. Kwanza asante sana kwa kunishirikisha katika uh, mazungumzo haya, um, mwezi wa kuadhimishia historia ya watu weusi. Kwa kweli, um, sikukuu hii ilianzishwa mwaka elfu moja mia kenda ishirini na sita nchini Marekani, na ilianzishwa na mwanahistoria mweusi na mashuhuri sana eh, Dr. Carter G. Woodson. Yeye aliungwa mkono na shirikisho la uchunguzi wa historia na maisha ya mnigro um, hapo awali, ukumbusho huo ulifanyika kila mwaka kwa muda wa juma moja tu, sio kwa mwezi mzima kama ulivyo sasa hivi. So wiki ya pili ya mwezi wa pili ilichaguliwa kwa sababu ndipo walipozaliwa Frederick Douglass. Alikuwa mtumwa w zamani, na eh, Douglass alikuwa mtumwa wa mtoro ambaye alijaaliwa sana akili na vile vile alikuwa na kipaji cha ufasaha wa lugha alipinga sana e, e, utumwa. Abraham Lincoln alikuwa rais wa Marekani, alikuwa rais wa kumi na sita wa Marekani. e, e, ye alishika uongozi wa nchi wakati wa hatari sana, wakati wa vita vya wenyewe kwa wenyewe, na yeye pia akapinga utumwa na ndiye aliwaachilia huru watumwa weusi, sio wote, lakini watumwa waliokuwa katika majimbo yaliyoasi. Hayo ni yangu sasa hivi. Nashukuru sana uh, Profesa Mtembezi, lakini kabla ya kusonga mbele, kwenye laini ya simu kuna msikilizaji Steven Nyanga. Karibu Steven, tueleze unapiga simu kutoka wapi, natoa swali lako au maoni. Mimi napiga simu kutoka Pai Kondoa, Tanzania. Mimi na swali kwamba kwa nini watu weusi tunabaguliwa na watu weupe. Swali hilo nalirudisha kwako John Mtembezi. Kwa, kwa, kwa eh, nini sisi we- weusi tunabagua tuna we, tunabaguliwa na watu eh, basi. Ndiyo. <laughs> swali hili eh, sio jepesi kujibika, lakini nisijaribu. Ubaguzi wa ngozi katika nchi hii, nadhani chimbuko lake limo katika enzi za utumwa. Ni sisi weusi tuliokuwa watumwa na utumwa nchini Marekani ulihitilafiana na utumwa katika nchi zingine. Sisi tulikuwa mali kabisa kama mifugo, kama kuku, kama kondoo, kama farasi. Kwa hiyo ile ile heshima ya wanadamu hatukupewa. Nadhani labda hii ni asili ya, ya ubaguzi mkali wa rangi katika nchi yetu. Sasa kwa nini tunabaguliwa leo hii japo tuna tu, tu, tuna rais mweusi eh? Unajua, mawazo kama hayo, hata kama mambo mengine yanabadilika katika mazingira yako, mawazo hayo yanafifia pole pole. Jibu langu hilo, nashukuru na sana. Bila shaka kwenye laini ya simu pia tunaye Profesa Lioba Moshi, unaweza ukatupa mchango wako kuhusiana na swali la msikilizaji, kwa nini watu weusi wa tunabaguliwa na watu weupe wa. Kwa mawazo yangu, kwanza kwanza, awali ya kwanza, nashukuru sana kwa kunishirikisha katika mazungumzo haya ya leo. Nawasalimia ndugu zangu, Profesa Mtembezi na uh, Profesa na Nanji, karibuni kwetu Georgia, ukimbie hiyo barafu kwa juu kwenu. Asante. Uh, <coughs> yeah, nafikiri sehemu kubwa ni uoga, sehemu kubwa ni uoga. Kuna mawazo kwamba mtu mweusi uh, kulingana na, na, na shughuli nyingi ambazo zimefanyika uh, ukiangalia sehemu kubwa ya nchi zilizojengwa na, na na na nguvu ya watu weusi kama Marekani na Amerika ya Kusini Unaona wazi kabisa watu weusi wanaonekana kwamba wana nguvu, kwa hivyo hiyo nguvu sehemu nyingine inawaogopesha watu. Kwa hivyo kama mtu anamwogopa mtu, anatafuta mbinu za kuonyesha kwamba ana upungufu fulani. Kwa hivyo upungufu uliochaguliwa ni huo wa rangi, na kwa sababu Uh, uh, watu weusi sehemu yao kubwa iko Afrika na sio katika nchi ambazo wamehamishiwa wame. Na shukuru sana Profesa Moshi, nirudi kwako. Uh, Profesa Johni Mtembezi, Je, sherehe hizi zimebadilisha vipi maisha ya mtu mweusi kutoka mwaka mmoja hadi mwingine? Jambo la kwanza niloweza kusema, um, unajua uh, Carter G. Woodson alikuwa uh, mtaalam wa historia alikuwa mwandishi wa makala na vitabu na alikuwa mtu ambaye alichunguza sana historia ya watu weusi. Sasa eh, alipoanzisha sikukuu hii, ilikuwa mara ya kwanza walio wengi wali, walikuwa na fursa ya kupata maarifa juu ya historia yetu eh, tangu tulipokuwa barani Afrika mpaka tulipofika hapa. Halafu kitu kingine ambacho ni muhimu sana, yeye aliweza kutoa ushahidi kwamba Waafrika wa kwanza waliofika hapa, wao hawakuwa watumwa. Kulikuwa na mchanganyiko, wengine walikuwa watumishi wa kawaida na wengine walikuwa watumwa. Na wakati ule hakukuwa na ubaguzi wa rangi. Ubaguzi wa rangi ulikuja baada ya hapo. Kwa hiyo umuhimu wa siku kuu ya kusherehekea uh, ufanikishaji na maendeleo na matukio muhimu katika uh, historia ya sisi watu weusi uh, ilisaidia kupanua mawazo na akili za baadhi kubwa ya uh, watu wenye asili ya Kiafrika nchini huku. Asante sana Profesa Mtembezi. Msikilizaji unaendelea kusikiliza Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA hapa Washington DC. Unaweza pia kusikiliza matangazo yetu kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Msikilizaji, hivi sasa basi ni Sande hapa anazungumza na, tunaye msikilizaji ambaye ametupigia simu, anataka kuuliza swali au kutoa maoni yake. E, msikilizaji Mtoka, karibu live talk, sauti America. Naitwa Mkebezi Mtoka kutoka Msoma, Tanzania. Mkebezi, samahani, naomba uzime redio yako, upunguze kwa sababu kuna tokea mwangu tafadhali. Ni ni kwamba tumekuwa tukisikia watu weusi wakibaguliwa na sio marekani tu, hata Hispania, bara zima la Ulaya. Lakini je, wamarekani wanaposhang wanaposherekea sikukuu ya uhuru wa watu weusi inakuwaje? wanaendelea kubaguliwa, sio Ulaya tu, hata huko Afrika. Na hilo mmejipanga vipi kuhakikisha watu weusi wanapata uhuru wao kamili? Maana tukiangalia hata nchi za Amerika na Ulaya wanaokumbwa na matatizo ni watu weusi, kama Haiti ambayo iko Amerika ya Kusini. Unaona sasa, sijui mna, mna, mna, mnawachukuliaje watu kama hao? Naomba nirushe swali hili eh, kwako Profesa Lioba Moshi, nafikiri umelisikia vizuri. <laughs> Uh, mtembezi alishazungumzia kuhusu watu weusi wanavyobaguliwa, lakini msikizaji anataka kujua nini zakitakafanyika eh, kumaliza hali hii nzima ya watu kuwa na kubaguana. Kwa kweli hilo ni swali gumu sana, kwa sababu kama nilivyosema, sehemu kubwa ya kuonewa inatokana na mawazo, hasa hasa, sio vitendo. Iwapo iwapo kuna mawazo kwamba mtu fulani ni pungufu kuliko mtu mwingine na kama wazo hilo halishambuliwi na kupingwa, linakuwa linakuwa linakuwa kiasi kwamba Aa, linaeleweka kama ni kawaida. Nafikiri muulizaji wa swali hili alisema kwa nini tunakubali kuendelea kubaguliwa. Hilo ni swali zuri. Kwa nini sisi wenyewe tunakubali kubaguliwa? Kwa sababu ikiwa sisi watu weusi tunajua tunachohitaji kufanya, tunajiamini, inakuwaje tunaachia nafasi kubaguliwa? Na hili ni swali gumu, ni swali la kimfumo wa nchi, wa wizara mbalimbali mbali, wa maisha yalivyoegemezwa sehemu mbalimbali, tabaka ambazo tumezikubali au tunaziweka sisi wenyewe pia. Aa, ndio zinazosababisha, kwa mfano kama anavyosema kwamba hata nyumbani ya Afrika kule bado tunabaguliwa Nitaosewa na kusema kama wewe una nyumba yako na unaruhusu mgeni anakuja kwako, kwa anakupangia sheria ya namna ya kuishi kwenye nyumba yako na unakubali. Ikiwa unakubali, basi umeshampa nguvu zote za kukutawala anavyotaka utawaliwe. Ah, asante, tu, tuna, tuna uhuru tayari. Nchi nyingine zina uhuru zaidi ya miaka hamsini lakini bado hakujaonyesha maendeleo ya miaka hamsini kwa hivyo mpaka hapo tutakapokaa chini sisi wenyewe na kuamua tunavyotaka kufanya nau-na tu, na, na, tunachotaka kukifanya, basi tutaonekana bado tuna mapungufu. Asante sana Profesa Lioba Mosha, ni sisi wenyewe kuamua sasa. Nikirudi tu kufuatilia kwako Profesa John Mtembezi, labda uzungumzie, tuko hapa Marekani. Inafahamika kabisa kwamba kisheria ubaguzi huu wa watu weusi uliokushafutwa lakini, je, mpaka sasa tunavyoona, upo kwa kiwango gani ambacho kinaonekana unaweza ukatueleza kwa wasikilizaji wetu kuelewa zaidi. Bila shaka, um, kisheria ubaguzi umepigwa marufuku nchini huku, lakini lazima, uh, uh, tutofautishe baina ya sheria na uhuru upande mmoja na mioyo ya watu upande mwingine. Kwanza nadhani kuna ukweli unaosikitisha kwamba sisi binadamu, sijui kwa nini, lakini tunabaguliana Uh, kwa hiyo utakuta katika uh, nchi moja au baini ya watu wa dini moja au baini watu wa sijui nini wanabaguliana kwa sababu moja au nyingine. E, mimi naafikiana na, na, na profesa uh, Moshi aliposema kuna uh, uoga wa aina fulani. Unaona, sisi weusi ambao tulikuwa watumwa, watu uh, tuliohesabiwa ni kama mifugo, sasa tuna, tumeanza kupata nguvu kidogo uh, kiuchumi kijamii hadhi zetu zinaanza ku, ku, ku, ku kupanda juu kidogo. Kwa hiyo kwa watu ambao eh, eh, wanaona wao walikuwa juu, sasa wanaona kuna watu wengine ambao eh, wanafiki, eh, wanafikia waliko wao, wengine wanaudhika, wengine wanaogopa lakini kwa vyovyote inaishia katika um, ubaguzi. Asante sana Profesa Mtembezi. Kwenye laini ya simu kuna msikilizaji Mustafa, karibu jitambulisho unapigia simu kutoka nchi gani na uweze kutoa swali lako au maoni yako kuhusiana na mada yetu hii ya leo. Naitwa Mstafu Saidi, niko Bukoba, Tanzania. Napenda kutoa maoni kuhusu siku ya leo kwamba, yani bado, yani Waafrika bado tunabaguliwa, hasa katika nchi za za wenzetu, hasa kwa mfano, ukiangalia kule Uingereza, kule Italia, angalia pia hata uko Marekani, bado Afrika yani hatusikilizi, endelea yani, yani yani, kunyanyasa. Yes, ni mara, kuna sehemu nakuta yani, sehemu za, za wazungu, sehemu za Waafrika n, yani naona hii siku ya leo bado yani Afrika tuko nyuma sana. <coughs> Yani, zingewekwa sheria za yani, kuweza n kuwaweka watu sawa kwamba binadamu wote ni sawa, hakuna cha mzungu hakuna cha Mwafrika. Maoni yangu ndo hayo. Asante sana uh, Mustafa, kwa maoni yako. Na kabla ya kusonga mbele, naingia hili swali kwa Profesa Abdul Naji: wahamiaji weusi wa kutoka bara la Afrika wanajifunza nini katika mwezi huu wa maadhimisho ya siku ya mtu mweusi? Uh, kwa hakika ina, inategemea bado. Kwa upande huo, mimi naona hatujapita au hatujapiga hatua kubwa, hasa Waafrika wanaoji kutoka nyumbani huko sehemu za Afrika wanayojifunza wanaojifunza ni wale waliokuwa katika sehemu za mambo ya elimu, au wakiwa katika mashule au katika vyuo vikuu, lakini kwa hasa wengineo waliokuwa wanafanya kazi za kijamii au kazi zingine katika serikali au wapi huko, sioni kwamba kuna maendeleo mengi kwa upande huo. Hata kwa upande wa shule ni vijana wanaojifunza, hata kuna kuna vijana ambao waafrika afrika waliokuwekwa katika vyuo vikuu hata hivyo, hawashirikiani na hata, kwa kwa ujumla hawapitii na hata hawafikirii kwa upande ninavyosema mimi na navyoona mimi, ni wachache sana wa Afrika, wachache sana kutoka Afrika ambao wanahusika na kujifunza hasa kuhusu uh, mam, uh, historia ya waafrika wa hapa Marekani. Asante sana Profesa Abdul Nanji, hapo tunafunga matangazo kwa wewe msikilizaji wetu unayetusikiliza katika njia ya redio, lakini tunaendelea na mjadala huu katika mtandao wetu wa internet live. Ingia www vo Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Ni saa sita kamili mchana kwa saa za hapa Washington DC. Msikilizaji, unasikiliza matangazo haya kupitia mtandao wa internet live www voa swahili com. Na hii leo basi tunaendelea na mjadala wetu kuhusiana na maadhimisho ya siku ya mtu mweusi hapa nchini Marekani. Naitwa Mkamiti Kibayasi hapa studio Sandei Shomari nam. Nikija basi kwa upande wa maswali, narudi kwake Profesa Abdul Lanji ambaye hapa aliweza kujibu swali la, na mwishoni, naomba nifuatilie hapa. Umezungumza kuhusu siku hii ya kihistoria au mwezi huu wa historia watu ya watu weusi wa Marekani. Wahamiaji wengi wa Afrika wanakuwa hawapati nafasi ya kufuatilia hasa siku hii au mwezi huu wa, wa, wa maadhimisho haya lakini vilevile nitaka kujua ni kwa nini hii linatokea wa, kwa wahamiaji wanaokuja kutoka Afrika na unafikiri ni kuna mahusiano gani kati ya wahamiaji hawa na Wamarekani walioko hapo weusi. Kwa hakika bwana, hii historia ni kubwa, na ilivyokuwa shida yenyewe ni hasa wale tunaotoka Afrika huko kuja huku, tunakuja huku kwa lengo gani? Hilo ndio jambo muhimu. Kuna wengi wetu tunakuja huku kwa sababu tunatafuta maisha bora, ili kujiendeza bora, au kuna wengine wanaotoka nyumbani kwa sababu za hali ya siasa zilivyokuwa huko nyumbani, au hali za nchi ambazo ziko katika hali ya vita vya kupigana wenyewe kwa wenyewe. Na alafu kuna wengine wachache sana wanaokuja huku kama kuja kutembea tu, wakitaka kama wanakuja kutembea. Hao kwa kawaida ni wanahitaji kuwa na fedha za kutosha kuja kwa matembezi, lakini wengi wetu tunaokaa huku tumekuja kutafuta maisha bora. Na tunapofika hapa kuja kutafuta maisha bora, la kwanza linalotokea kwamba unaanza kuhisi kuna ule utengamano wa wa guzi unaotokea unaona, kwamba waafrika wa hapa waliokuwa hapa wanabaguliwa, na halafu wewe unapofika hapa unajiona kwamba wewe si mtu wa hapa, na watu hasa wa, wa Uropa wa huku huwa wanaanza kukutofautisha, wanakuambia ah, wewe si mwafrika wa hapa Marekani, unatoka sehemu za nje. Kwa hivyo wewe historia yako tofauti na na shughuli zako hapa zilivyokuja na madhumuni yako ni tofauti. Hao waliokuwa hapa na wewe hamna uhusiano, na hakuna lolote ambalo mnahusika nyinyi. Mnaweza kujiendeza zaidi kuliko hao watu wa hapa, hilo ndio um, unaanza kupata hisia hiyo unapofika. Na halafu kunatokea kidogo kunatokea hii upande wa sio chuki au kuna hambo ya hofu kidogo, na halafu inaweza kutokea hata kile kitu cha dharau kidogo cha kudharau watu wala kwa huku alafu tutajiona watu wanajianza kujigamba kusema kwamba ah, mimi nimekuja hapa, nimekuwa hapa kama kwa miaka mitano tumine, sasa nimeshapata nyumba, nimepata, nimejiendeza kwa elimu, lakini hawa watu wamekuwa hapa kwa miaka yote hii na yote hiyo, mbona hawajiendezi, imekuwaje? Lakini hata hivyo kupata kujua, na nitakupa mfano mmoja. Nilikuwa nazungumza na mwenzangu mmoja kutoka nyumbani akawa na dharau kama hizo, alafu nikamuuliza, ndugu yangu, nakufanya kazi wapi? Akanieleza napofanya huko kazi katika ofisi yako hiyo kazini, je, kuna jamaa watu hapo wa asili waliozaliwa hapo wa afrika wa amerika? Akasema ndio wapo. Halafu nikamuuliza je, wangapi? Unajuana nao? Umewahi kuwatembelea nyumbani kwao? Umewahi kwenda katika misikiti yao au umewahi kwenda kwenye makanisa yao? Umewahi kuwaalika nyumbani wewe, wakaja kukutembelea? Ha, akasema sijafanya hivyo. Alafu nikamuuliza je, wa, wa Europa, wale kuweko hapo ofisini wangapi unawajua? Akaniambia ha, wengine nimekwenda kwa ni uh, nyumbani kwao wao wameniwalika mimi, nimewaalika nyumbani. Alafu nikamwambia sasa, kuna tofauti gani? Mbona ku, ukutaka kualika hao jamaa watu, naona kwamba kirangi ni kama wewe, lakini unawafata wengine kuliko unawafata wengine, imekuwaje ikawa hivyo? Alafu nikamuuliza tena, mtu wenyewe msomi msomi tena ana, ana, ana digrii ya mwisho ya uzamili kabisa PhD nikamuuliza, no, ni niambie kitabu kimoja ulichosoma kuhusu ndugu zetu huku ya historia ya huku tu ujue, unieleze kitabu kimoja tu ulichosoma. Akanaambia hajasoma lolote. Alafu nikamwambia sasa, wewe umesha umeshakuwa na maoni ya watu walioishi huku kwa miaka na miaka na kuwaona kama unaanza kuwadharau, na wewe hata hujasoma kitabu kimoja hata hujashirikiana nao, imekuwaje sasa? Hiyo ndio inaona kwamba kuna shida moja ya watu tunaotoka nyumbani, hatutaki kuingiliana na watu wa huko. Sasa inapokuja hapo, pengine tuangalie kwenye swala zima la mahusiano, nini kifanyike haya mahusiano yaweze kuabura? Labda nije kwako Profesa John Mtembezi, unaweza ukachangia hapo? kwa kweli Hili ni nyeti kidogo, mm -hmm. Unajua kwa upande wa pili, Naam. Profesa Nanje alikuwa anazungumzia eh, ndugu zetu wanaotoka barani Afrika na sisi tuliozaliwa na kukulia papa hapa Marekani, wengine wetu tumekuwa na matatizo yetu pia sisi, wengine wetu sio wote, lakini wengine wetu sio wepesi sana kuingiana na wenzetu kutoka visiwani Caribbean au barani Afrika au Amerika ya Kusini ambao ni Usi. Ni, ni swala la utamaduni na mfumo wa elimu nyumbani, ni, ni kazi kidogo. Mke wangu eh, ni Mtanzania, sasa nitakutolea eh, eh, mfano mmoja tukienda pahala Polani, au kama watu wanakuja hapa nyumbani na wanakula chakula na eh, wali upo, mke wangu atakula kwa mkono. Mimi naweza kukuambieni kwamba baadhi eh, ya jamaa zangu watashtuka eh, hakuna uma uma, upo sasa, itabidi niwaelimishe kidogo. Sikilizeni, huwezi kuniambia kwamba kila kitu tunakula eh, kwa uma eh? Sandwich. Hot dog sijui pizza eh, vitu vingi. Kwa hiyo kuna kuna hii hali ya ujinga, na nikisema ujinga ninamaanisha Kutojua hii inaweza kuleta matatizo mengi, kwa hiyo tunahitaji kujumuika, hata mimi ambaye tangu zamani nimekuwa na mtazamo wa Kiafrika. Asante sana Profesa Mtembezi, umeeleza vizuri kabisa hapa. Kutojua pengine ni tatizo. Nije kwako Profesa Lioba Moshi, kwa upande wako unaona vipi, haya mahusiano yanakuwaje? Narudi pale pale niliposema mwanzoni, sehemu kubwa ni uoga. Ikiwa mtu humfahamu, unaanza kusita. Sijui tutaelewana, si? <laughs> Sijui itakuwa vipi. Kwa hivyo sehemu kubwa uh, ya tofauti zinazojitokeza baina ya uh, Waafrika wanaokuja sasa na wale ambao ni wazaliwa wa hapa inatokana na hilo, ah, hilo, na hiyo nafasi pia inachukuliwa na wale wanaotaka kubagua kwa sababu wanawe, wanapata nafasi nzuri ya kusema huyu ni bora kuliko huyu. Wanamwona yule aliyekuja sasa hivi kama ana kisomo labda, uh, au kama me, ana mwelekeo tofauti na wale wa nyumbani. Wanaanza kutumia kigezo hicho kama kisingizio, kusema mbona huyu anaweza kufanya hivi, wewe huwezi kufanya hivi. Kwa hivyo, sehemu kubwa, kwa mfano, katika vio ambavyo sisi tupo, kuna uh, kuwa na mgongano mkubwa baina ya, ya, ya, ya. sisi tunaotoka Uh, tuliokuja nyuma na wale waliotangulia, kwa sababu wanaona kama kama kuna nafasi fulani ambayo tumechukua ika ikapunguza nafasi zile ambazo wao wangeweza kuonekana zaidi na ninavyosema hiyo ni uoga. Kama tungeweza ku, ku, kuungana na kuonyesha kwamba tuko wamoja, ingesaidia sana, ingesaidia sana kupunguza haya mambo ya ya ubaguzi. Sehemu nyingine ambayo ambayo mimi naiona kama ni, ni ngumu pia ni kwamba hatupendi sana ku, ku, kujishughulisha na kujua maisha ya ya, ya mtu mwingine. Tunafikiri kwamba kwa kuwa tun, tuna, tunajua ujua, tuna uwezo wa ku, kwa kuweza kusoma na kadhalika, tungeweza kusoma juu ya maisha ya watu wengine, lakini kuna kuna, bai, bai, uh, kuna kuna kama uoga au labda sijui kama ni uoga au kutokuwa kuto na nia au ari ya kupenda kujua wanaokuja sasa hivi historia yao iko vipi, na hawa waliokuwa hapa historia yao iko iko vipi. Kwa hiyo inatoa nafasi ile ya ya, ya, ya, ya, ya, waliotangulia hapa kusema au waliozaliwa hapa kusema kwamba nyie hamjali kwa sababu hamuijui historia yetu. Na, na wale wanaokuja sasa hivi wanasema hatuhitaji kujua historia yako kama wewe hujui historia ya uliko toka. Kwa hiyo mgongano huu unasababisha una mkwaruzano ambao hauleti umoja. Tungeweza kurudi nyuma kuangalia kazi waliofanya marais wa kwanza kama a, Nkrumah kuunda Pan Africanism. Hiyo ni kama historia, sasa haiko katika damu ya vijana wanaokuwa sasa hivi kama ingeweza kurudi labda muungano huo au kiungo hicho kingeweza kusaidia. Asante sana Profesa Moshi. Na kwenye laini ya simu kuna msikilizaji Isaac, karibu uulize swali au kutoa maoni yako, na vilevile vile tueleze unapiga simu, simu kutoka wapi. Inaakikia simu kutoka Bungoma, Kenya. Swali langu ni je, kuna mikakati ambayo imeweka katika ili yote ya ku, kusika hii ubaguzi wa rangi, ama itaidaje huku mbele, itaendelea hivi hivi ama washiriki bila shaka amesikia swali hilo na moja kwa moja analitupa kwake Profesa John Mtembezi. Lakini msikilizaji, naomba nikufahamishe kwamba Profesa John Mtembezi, yeye ni Marekani aliyezaliwa hapa Marekani, lakini anazungumza Kiswahili vizuri, na pengine hukuweza kumtambua kama ni Mmarekani aliyezaliwa Marekani, Marekani. Profesa Mtembezi, tujibie swali hilo. Asante. Mimi nakuomba kama unaweza kurudia lile swali, kwa sababu sauti ya mpiga simu sikusikia vizuri, ilikuwa na katika katika hayupo kwenye swali, lakini alikuwa anataka kujua tu hivi sasa kuna mikakati gani pengine ya kusaidia kuondoa huu ubaguzi ambao unaonekana uko wazi. Sawa, nimeelewa. E, inategemea kuna mikakati uh, mingi baina ya watu mbalimbali mbali. Sijui kama kuna umoja fulani wa harakati za ku ondoa ubaguzi lakini ubaguzi sio kitu chepesi cha eh, kupambana nacho hata kidogo . Eh, ubaguzi unategemea mambo mengi . Eh, kama eh, Lioba Moshi anavyosema, eh, eh, ubaguzi kwa kiasi kikubwa unatokana na woga, lakini ubaguzi vile vile unatokana na hali ya kutokujua. Vile vile ubaguzi unatokana na wivu. Sasa sijui namne, namna gani mtu au watu wanavyoweza kudhibiti uh, hali hiyo. Ubaguzi upo, serikali imepitisha uh, sheria chungu nzima dhidi ya ubaguzi, lakini bado ubaguzi upo eh, eh, ni kama eh, eh, kupitisha uh, sheria chungu nzima dhidi ya uhalifu, lakini uhalifu unaendelea. Hiyo si, sijui, isipokuwa tujaribu kufahamiana zaidi na kuingiana zaidi. Najua ninakofundisha mimi ni chuo kikuu uh, kilichokusudiwa uh, watu weusi kihistoria. Sasa eh, wanafunzi hapo wana mawazo mazuri kuhusu watu weusi katika nchi zingine barani Afrika na visiwani, lakini wengine wana mawazo ya, ya, ya kutia wasiwasi kidogo kuhusu wanafunzi wenzao wazungu. Kwa hiyo tunajaribu kupambana na Uh, mawazo kama hayo darasani, nje ya uh, uh, darasani sijui itakuwaje. Nashukuru sana Profesa Mtembezi. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo haya kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com na tukisonga mbele sande, basi kuna ujumbe mfupi kwa njia ya SMS na moja kwa moja ninasoma kwako wewe, Mayombo Omari wa Goma, DRC. Unasema, hongera kwa kuadhimisha siku kuu hii ya watu weusi, lakini swali ni kwamba, kwa nini wazungu hawa hawawasaidii watu weusi kusonga mbele kama wao wazungu walivyo? Haya, mimi nina ujumbe wa Facebook kutoka kwake Steven Nyanga, anasema ye yuko Bahi Kondoa. Tuko pamoja sana kwanza. Wakisema watu weusi, jina hilo ni ubaguzi wa rangi, alafu kwanza anasema leo dio hii imeletea mada hii e, Mona haielewi. Basi natumaini Steven Nyanga, ukisikiliza zaidi utaendelea kuelewa mada hii. Na tukirejea tena katika maswali kwa washiriki wetu, uh, kama mnavyofahamu basi katika kuadhimisha mwezi huu hapa Marekani, kuna baadhi ya nchi kama Kanada na Uingereza zinatambua mwezi huu. Kuna uhusiano gani uliopelekea nchi hizi kutoa mchango wake kwa mwezi huu, Profesa Mtembezi? Eh, mchango eh, eh, kwa kweli hakuna uhusiano rasmi baini ya eh, nchi yetu na watu tunaosherekea, um, um, eh, Black History Month. huko Canada wanafuata eh, nyayo zetu na huko UK vile vile wanafuata nyayo zetu, lakini ninavyojua, labda uh, wenzangu wanajua zaidi kuliko mie, lakini uh, hakuna uwiano um, uh, uh, uh, baina ya shughuli zetu za kuadhimisha na kusherehekea uh, historia yetu na matukio muhimu katika historia hiyo. Nikirudi kwako, uh, profesa Moshi una nyongeza yoyote kuhusiana na uhusiano uliopo kati ya Kanada na Uingereza katika kusherekea siku hii ya watu weusi hapa Marekani? Mimi ningehisi ninge tu kwamba kwa kuwa kuna watu weusi kule, ni ni rahisi sana ku, ku, ku, kuchukua nafasi hii na kusema mbona Marekani wanafanya wanaadhimisha sherehe hii, na sisi tungependa kuadhimisha lakini ukiangalia historia ya Black History Month, uh, uh, huku Marekani ilikuwa mwanzoni kabisa imehusishwa na siku ya kuzaliwa ya uh, Abraham Lincoln pamoja na Frederick Douglass na baadaye uh, Bwana Woodson ambaye ndiye alikuwa mkereketo wa, wa, wa shughuli za kuanzisha uh, sherehe hizi ali- um, alianza kusogeza mawazo ya watu wa- waitazame wautazame uh, wa muda huu sio mafanikio ya hawa wazalio waliokuwa wanashereheshewa bali mafanikio ya watu wa, wa, watu weusi na historia yao, na um, utamaduni wao na uwezo wao wa kuunda uh, na, ku, na, na kubadilisha dunia. Kwa hivyo nafikiri, nafikiri hilo wazo lime, lime, lime, lime, ni rahisi sana kuchukuliwa na na na, na, na mtu yeyote au nji yoyote uh, ku katika kudumisha eh, ku sherehe hii ya um ya watu. Na kabla ya kusonga mbele kwenye laini ya simu kuna msikilizaji Godfrey Mgona, karibu tueleze, unapiga simu kutoka wapi na tupe swali lako au toa mchango wako, asante. Hapa napiga simu kutoka Njombe, Tanzania. Hiyo swari ni kama maoni, nimesema hivi serikali ya Marekani inatakiwa ijitathimini namna gani inatekeleza swala la kuwajali watu weusi. Tumekusikia msikilizaji, asante sana kwa maoni yako, na pengine nikirudi kutokana na maoni ya msikilizaji e, nije kwako Profesa John Mtembezi, kuna swala mba pengine watu wengi watajiuliza hivi sasa, ikiwa tayari Marekani imekushapiga hatua kubwa kwa zaidi ya miaka hii sasa imeweza kupata rais wa kwanza mweusi. Je, pengine watajiuliza wengi hivi sasa ni yapi ambayo serikali ya Obama imeyafanya kwa watu weusi? Kwanza kabisa eh, kuwepo kwake kwenye ikulu ya Marekani, hiyo peke yake ilitusaidia sana, iliwapa watu wengi hasa vijana wetu uh, ile matumaini kwamba wakijibidisha katika masomo yao na wakichapa kazi vizuri, nao pia wata, wataweza kufanikiwa kimaisha. Hilo mosi. La pili ni kwamba, um, amejaribu kiasi cha uwezo wake kurahisisha mambo nchini huku kwa watu wote, ikiwa ni pamoja na uh, sisi wenyewe weusi, lakini anahitaji kujihadhari kidogo kwa sababu akionekana anatushughulikia sisi sana, atalaumiwa atashutumiwa kwamba ana, ana upendeleo fulani. Kwa hiyo anajaribu yeye, hataki kuonekana kama ni rais wa watu weusi tu, ni rais wa nchi nzima. Kwa hiyo eh, kwa, kwa, kwa, kwa namna fulani mikono yake imefungwa kidogo kuliko marais wengine waliokuwa wazungu lakini hata hivyo, utawala wake, serikali yake imefanya mambo mengi ya uh, kutusaidia na kuendeleza maslahi ya watu weusi na vile vile walala uh, hoe, watu maskini, watu katika tabaka la chini, ingawa mara nyingi akizungumza anataja tu tabaka la katikati kati. Na pengine tuje kwenye suala zima la nafasi ya watu weusi. Je, hivi sasa huko mashuleni pengine na kwenye ajira, nafasi ya mtu mweusi hapa Marekani ikoje? Nikija kwako Profesa Abdul Nanji, kama upo kwenye line eh. nipo kwenye line. Kwanza ningependa uh, kusema hili kuhusu uh, kukutambuliwa I katika nchi ya Canada na Uingereza. Na mimi navyoona sasa, jambo hili kama tulikuwa nazungumzia mwanzo, uh, shida zetu za kubaguana sisi wenyewe kwenyewe kwa Waafrika wanaotoka Afrika na Waafrika waliokuwa huku, kwamba nchi zetu za Afrika zote sasa ziwe na mpango kama huu wa mwezi wa Februari, kuwe na Black History Month katika shule zetu na katika jamii zetu na katika nchi zetu, na sisi nchi zetu zitambue hiyo. Ndio itakuwa jambo la kwanza la kufanya, watu wa nyumbani kule kupata kujua historia ya watu wa Afrika wa Amerika wa huko. Hii itakuwa, ninavyoona mimi, ni kitu muhimu kabisa na si Waafrika tu hata tuseme katika sehemu za uh, Caribbean pia wafanya hivyo na kitoka sehemu za Caribbean, hata pia sehemu za Afri Afrika amina samahani, uh, Amerika ya kusini pia sehemu za Brazil na kote huko kulikuwa Waafrika. Iweko na hii, hii liwe jambo hata katika sehemu za uharabuni pia ziweko, katika Asia pia ziweko dunia. Mi naona dunia nzima kulikokuwa Waafrika wako tuwe na hii jambo la Black History Month, ambalo linahusika, maanake tunapofikiria Black History Month, watu wengi wanafikiria ni historia ya Waafrika tu waliokuwa hapa Marekani. Ah, si hilo, hii inaendeza zaidi, na kama Carter G. Woodson alivyokuwa anasema, hiyo historia sio ianzie Waafrika walipokuja hapa hapa Marekani, historia ianzie tangu watu walivyokuwa Afrika na ijulikanavyo kule ilvo, maisha yalivyokuwa Afrika mpaka watu walivyofupwa kwa nguvu, wakachukuliwa kuwa watumwa, wakatekwa kupe kutambazwa duniani kote, wote hao tuna historia moja, wote tunakotoka. Kwa hivyo kwa uhusiano, ndio itakuwa kama kujua historia ya watoto wa Afrika walikochukuliwa, waliko na kupelekwa wapi kwa nguvu, na hata wale walikwenda wenyewe kwa hiari zao wenyewe. Na pengine basi, unaweza ukagusia tu kwa upande mwingine, swala so zima la mashuleni au kwenye ajira watu wengi wanakuwa najiuliza, je, inakuwaje utendaji wa kazi au pengine wa nafasi ya mtu mweusi na ya mtu mweupe inakuwa sio sawa? Pengine hili unaweza ukalieleza vipi? Uh, hilo bwana, swali linavyoendelea ni, ni, li ndelea, ni ina, in, kwa hasa maendeleo yapo, um, na kuna mipango iliyoko kutaka kuweta, kuleta wat, wanafunzi ambao walikuwa wenye asili ya kiafrika waliokuwa huku Marekani na wazaliwa wazalendo wa hapa. Ipo mipango, lakini sasa shida yenyewe inavyotokea sasa kwa, ni kwa upande wa mikopo ya pesa na msaada wa pesa zamani ilivyokuwepo, maanake, pesa zilikuwa zinatolewa kwa wanafunzi wanaoweza kuja kujifunza katika mashule au hasa katika vyuo vikuu, na hasa kama kulikuwa na mipango wa, ya wale watu wanafunzi ambao kama wana upungufu wa ujuzi wa elimu wao, kulikuwa na mipango ya kuwafundisha ili kuwapa kiwapo cha kuweza kuwa katika vyuo vikuu na kuendelea kufanya masomo yao katika vyuo vikuu bila ya kuwa na vikwazo vyovyote au tuseme shida zozote za, za mafunzi. Yote hayo yalikuwepo na yalikuwa yanafanya kazi kwa, ina, yaliendeleza kuleta wa, wanafunzi wengi, lakini baadaye ma Republicans walipoingia ndio mambo yakaanza kubadilika kiuchumi, pesa zikaanza kupungua, na baada ya hapo si pesa tu kupungua, na alafu uh, wakaanza kubadili mtizamo wao, na ikawa sasa kwa upande wa ku hapo wa Afrika kutoka Amerika ilikuwa ni mipango inayohusika wao, lakini sasa imepanuliwa kwa watu zaidi na imekuwa pesa zipo, lakini pesa zenyewe ndogo, kwa sababu imejumuishwa jium, kwa nchi yote na watu wote. Sasa hapo ndio imetokea tabu. Nashukuru sana hili uh, swali inalitupa kwako Profesa Mtembezi, kwa mtazamo wako unadhani sherehe hizi hivi sasa zinalenga zaidi eneo gani la kisiasa, kiuchumi au kijamii? Yote uh, sherehe hizi um, zinajaribu ku um, kuchochea watu na kuelimisha watu na kuwapatia maarifa kuhusu historia yetu si? na, na sio si, watu weusi tu, watu wote. Kuna wazungu nao pia wanashirikiana na sisi katika um, shughuli hii, sio wengi lakini wapo, na vile vilevile waki, eh, watu wakianza kupata maarifa ya historia yao historia ambayo ilipotoka na ilipotoshwa pengine kwa ujinga na pengine kwa makusudi. Kwa hiyo wakipata um, uh, kujua historia halisi, hii itawapa ari ya kujiendeleza vizuri. Nashukuru. kwa kuwa muda pia unakimbia, basi nikupe nafasi Profesa Moshi, na wewe uweze kutoa mtazamo wako kuhusiana na sherehe hizi zinazofanyika hivi sasa, zinalenga zaidi katika eneo gani? Kisiasa, kiuchumi au kijamii? Nafikiri kama alivyosema uh, mwalimu mwenzangu uh, ni sehemu zote tatu, na kwa kweli kama mwalimu nanji pia alivyosema, ukiangalia katika mashule na hasa sehemu kama Georgia ambako uh, zamani ilijulikana kama kitovu cha ubaguzi, mabadiliko yamekuwa makubwa, ingawaje kwa upande mkubwa watu weusi wa jimbo hili waliamua kute, kuanzisha shule ambazo zinawalenga hasa Waamerika weusi. Kwa hivyo kuna shule za hali ya juu sana zenye sifa kubwa ambazo zinawalenga wanafunzi wa, wa, wa wanaotoka katika familia za, za, za Kiafrika. Katika shule zote za serikali wanahakikisha kwamba wanatumia wana, wana, wana mbinu zote wanazoweza ili kuwashawishi kuwa, kuwa wanafunzi weusi kuja katika vyuo vile vya mchanganyiko, uh, kwa sababu kuna uchaguzi kwa wanafunzi au weusi, sehemu kubwa inakuwa ni kazi kubwa sana kuwashawishi wanafunzi weusi kuja kwenye vio vya serikali vya mchanganyiko, kwa sababu wana uhuru wa kuchagua shule nyingine nzuri pia ambazo ni za wanafunzi weusi tu. Kwa mfano uh, mbinu zinazotumika ni kwa mfano uh, mkuu wa mambo yanayohusu wanafunzi mara nyingi wanajaribu kutoa vio hivyo kwa watu weusi ili waweze kutumia uh, madaraka yao ili waweze kuwashawishi wazazi kuonyesha kwamba kweli chuo hiki kimebadilika. Kina, kina nia nzuri ya kupokea na kuwasomesha wanafunzi weusi. Ukiangalia kwenye maidara hasa kwenye uh, maidara yale ambayo yanashughulikia masuala ya uchumi uh, wanajaribu wana, na, um, uchumi sheria na na afya wanajaribu wanatumia mbinu zote zile wanazoweza ku, kuwashawishi wanafunzi weusi ku, kujiunga na, na na idara hizo ili kusome, kusomea fani hizo. Kwa hivyo ku, ukiangalia sherehe hizi za Black History Month zinawakumbusha watu kwamba tatizo hili halijaisha. Kwa hivyo tunahitaji kuweka mikakati uh, ya nguvu zaidi ili kuweza kuhakikisha kwamba wananchi wote wanapata nafasi. Uh, in, asante sana mshiriki wangu, naona muda unatukimbia, basi mpaka hapo ndio tunakamilisha matangazo haya kwa njia ya internet www.voaswahili.com, na washukuru washiriki ambao alikuwa Profesa Lioba Moshi kutoka Chuo Kikuu cha Georgia, Profesa George Mtembezi kutoka Delaware na Profesa Abdul Nanji kutoka Chuo Kikuu cha Columbia. Hapa studio nilikuwa nikishiriki ananaye Sande Shomari. Naitwa Mkamiti Kibayasi, na mwongozi wa matangazo haya alikuwa Abdushakur Abord.