Leo katika dunia ya wanawake tunamulika huko mashariki mwa Kongo, katika wilaya ya Bunya ambako Bilema Bowe, mshindi wa tuzo ya Nobeli ya amani ya mwaka 2011 anaendelea na ziara yake mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo akikutana na wanawake na makundi mbalimbali mbali ya kinamama kuzungumzia matatizo yanaowakabili na njia zipi mwafaka kuzitumia katika kujaribu kuondokana na migogoro na matatizo ya ukosefu wa usalama ambao kwa kiasi kikubwa huwakumba kina mama na watoto. Mwandishi wetu wa Auster Malivika ametuandalia makala ifuatayo kutoka wilaya ya Bunya ambapo Bibowe amefanya mikutano kadhaa na kina mama akiwa ziarani hapa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. B Lima Gbowe akihutubia maelfu ya akina mama kutoka majimbo mbalimbali mbali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, akishindikizwa hata hivyo, na ujumbe kutoka Marekani pamoja na Ulaya, aliomba wanawake wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuweka hadharani matatizo yanayowapata ili yasikike na viongozi pamoja na jumuiya ya kimataifa. Ituri ikiwa mmoja wa wilaya za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zilizokumbwa na matatizo siku zilizopita, nilikutana na kiongozi wa mashirika ya wanawake wilayani Ituri. mimi ninaitwa Mama Marika Bazair Baguma, na pia ninakuwa mwenye nasimamia wa mama wa vikundi vya Ituri mzima, Espace de Change pour les femmes Kufatana na ile hali ya vita yenye ilipitika hapa kwetu kwa Ituri, kweli mama alikuwa mtu mwenye aliweza kuteseka sana. Mama wa Ituri alipita katika shida mbalimbali. Wamama wa Ituri wakati ya vita, waume wao waliweza kunyanganywa, kupelekwa kwa vita, watoto wao waliwakuwa wanakamata kuwapeleka pia kwa vita pasipo kutaka, mama alikuwa anabakwa Vyombo vya nyumba vilikuwa vinanyanganywa, na ile yote iliweza kuleta mama ya Ituri kufikia kwa kuweza kupata kuchanganyikiwa kwa kiakili, yani traumatismu. Matatizo yakiwa mengi vijijini, wanawake katika maeneo ya Beni na Luberu ni wakumbwa na matatizo vijijini wanapojielekeza mashambani. Rose Kahambu Tuombeane yani, ni mjumbe wa wanawake kutoka maeneo hayo ya Butembo. Wamama wanabakwa huko, wamama wamekuwa maskini, hawaende shambani kwa sababu ya vikundi vya vinavyomiliki silaha. Maskini umekuwa wengi na wasichana wadogo wamebakwa ajili ya umaskini. Ni tatizo hizo ambazo zote zinatokana na ukosefu wa usalama katika mtaa wa Beni Lubero, jijini Butembo na Beni. Kongo, ikiwa kubwa na majimbo yake vilevile, kukiwa na misitu, wanawake katika majimbo mengine wamesema kwamba wamesaulikana na serikali na hata mashirika mengine ya akinamama. Zaira Shami ni akinamama kutoka Kindu, jimbo la Manyema. Mwanamke wa Manyema anasaabikana kwa, ku, kwa kufuatia asili, kupitia asili na kupitia dini. Ile ilikuwa Waislamu walikuwa nakamata mwanamke, wanamuona kama vile ni kitu sio mtu mwenye anaweza kujumuika pamoja na mwanaume. Kivu kusini vilevile kumekuwa na matatizo mbalimbali mbali, huku wengine wakitajwa kuwa ni warozi. Abigael Bitondo ametoka Uvira hali moja. Kuna pia hali ingine ambayo inatia hofu ni hali ambapo wamama wanashakiwa kuwa walozi na wanaposhakiwa kuwa walozi wanauawa kiolela na raia. Ile ni hali ambayo umetusumbua sana. Naye Buyamba leo kadi ni akinamama kutoka jimbo la Katanga, eneo la Lubumbashi. Matatizo katika jimbo la Katanga ni wanawake wao wenyewe hawajui akiao na hakuna mtu anawashughulikia. Ifahamike kwamba wajumbe hao wa Nobel wameshindikizwa na ujumbe kutoka Marekani, Ulaya pamoja na wajumbe wengine kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wakiongozwa naye Julienne Lusenge kutoka shirika la FFC ikiwa ni shirika ambalo limeweka kwa ajili ya kusukuma akina mama ili wajikwamue. Mimi ni Oster Malivika wa sauti ya Amerika niliyekuandalia makala haya kutoka Bunia.