katika habari za dunia jioni ya leo bomu la kwenye gari limelipuka kwenye mgahawa mmoja katika mji mkuu wa somalia na kuu wa watu 11 mlipuko wa leo alhamisi ulitokea karibu na makao makuu ya idara ya usalama wa taifa na upelelezi mjini mogadishu kundi la wanamgambo la al-shabab limedai kuhusika na shambulizi likisema walikuwa wakiyalenga majeshi ya usalama Alshababu ambayo iliwahi kuudhibiti mji wa Mogadishu ilisukumwa nje ya mji huo mwaka elfu mbili kumi na moja na majeshi ya Umoja wa Afrika na serikali ya Somalia. Kundi hilo lenye uhusiano na Alqaida limefanya mashambulizi ya mara kwa mara mjini humo, ikiwemo shambulizi jingine wiki iliyopita, ambapo wanamgambo walitegua bomu la kwenye gari katika makazi ya rais na kulivamia jengo hilo huku wakiwa na silaha. Wanajeshi wa serikali ya Sudan Kusini na majeshi wa ya uwasi yanadaiwa kutenda manyanyaso makubwa ambayo yanapelekea kuonekana ni uhalifu wa wakati wa vita katika mikoa miwili inayozalisha mafuta nchini humo, kwa mujibu wa makundi ya kutetea haki za binadamu. Watu waliokumbwa na mateso hayo ni wagonjwa ambao walikuwa dhaifu kukimbia kuepuka risasi ambazo zilielekezwa kwenye vitanda vyao. Kundi la madaktari wasio na mipaka limeripoti hali ya kutisha sana katika mji wa Malakal ambako nyumba zimechomwa moto na miili ya watu imezagaa mitaani. Human Rights Watch inasema kulikuwa na mtindo wa mauaji yaliyofanywa katika misingi ya kikabila na uharibifu mkubwa ulitokea huko. Wananchi wa Malawi leo wameandamana katika mitaa ya Blantaya wakiwa wamekasirishwa sana na serikali yao baada ya ripoti ya ukaguzi kubaini kwamba maafisa waliokumbwa na kadhia ya rushwa wameiba zaidi ya dola milioni 30 kutoka kwenye mifuko ya serikali. Maandamano yaliandaliwa na mashirika yasiyo ya kiserikali na kuvuta mamia ya wachuuzi wa, wa mitaani, wana harakati, mawakili na wake wa majumbani. Ripoti hiyo ya ukaguzi ambayo ilikuwa ikisubiriwa kwa hamu ilitolewa na wakaguzi wa Uingereza ambao walipewa kazi ya kufanya ukaguzi na rais Joyce Banda. Fedha hizo ziliibiwa katika kipindi cha miezi sita kati ya mwezi Aprili na Septemba mwaka jana. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Ndege za kivita za Russia zinafanya doria kwenye mpaka wake na Ukraine hivi leo Alhamisi, huku maendeleo ya kasi ya haraka yakitishia kuidumaza serikali mpya ya Ukraine huko Kiev. Watu wenye silaha wamekamata majengo ya serikali huko Crimea, mkoa wa Ukrain wenye uhusiano mzuri na Mosco na makazi ya kituo cha jeshi la majini cha Rasia huko Sevatspol. Watu hao wenye silaha walipeperusha bendera ya Rasia. Wakati huo huo, mashirika ya habari ya Rasia yameripoti kuwa Mosco imekubali ombi la hifadhi la rais wa Ukrain aliyeondolewa mamlakani Viktor Yanukovich, na imekubali ombo hilo kwa sababu za usalama, lakini haikutoa maelezo zaidi huku ndege za kivita za Rasia zikiruka angani kwa mazoezi ya kijeshi yaliyoamriwa na rais Vladimir Putin. Waziri wa ulinzi wa Marekani Chuck Hagel ameionya Mosco kutochukua hatua yoyote kwa Ukrain ambayo inaweza kutafsiriwa vibaya. Kiongozi wa upinzani nchini Thailand Suthep Ta Suban ameashiria kuwa yuko wazi kwa mazungumzo na waziri mkuu Yingluck Shinawatra baada ya wiki kadhaa za kukataa aina yoyote ya majadiliano kumaliza mzozo wa muda mrefu wa kisiasa kiongozi huyo wa upinzani ambaye kwa miezi kadhaa ameongoza maandamano dhidi ya serikali leo alimpa changamoto Bi Yingluck ya kufanya mdahalo kwa njia ya televishen, ili mradi wa uwepo washiriki wawili tu na mdahalo huo uonyeshe kote nchini humo. Bi Yingluck amesema yuko wazi kwa mashauriano lakini Suthep kwanza amalize maandamano. Pia amesema mazungumzo yoyote lazima endane na muundo wa katiba. Wizara ya ulinzi ya Korea Kusini inasema Korea Kaskazini imefanya majaribio ya makombora ya masafa mafupi kwenye pwani yake ya mashariki. Msemaji wa wizara hiyo hakutoa maelezo mengine kuhusu majaribio hayo ambayo yalifanyika Alhamisi usiku. Serikali ya Pyongyang haijatoa maoni yoyote. Ni jambo la kawaida Korea Kaskazini kufanya majaribio ya makombora ya masafa mafupi. Majaribio kama hayo yanaaminika kwa kiasi fulani ni ujumbe wa kisiasa kwa Kusini. Majaribio ya karibuni yamekuja wakati Seul na Washington wanafanya mazoezi makubwa ya pamoja ya kijeshi ambayo kaskazini inayaona ni uchokozi usiokubalika. Marekani inasema serikali ya Siria inakaidi msaada wa jumuiya ya kimataifa wa mazungumzo ya amani kwa nchi hiyo baada ya ripoti kutolewa kuhusiana na watu waliowekwa kizuizini ambao wana uhusiano na wajumbe wa upinzani ambao wanashiriki mashauriano. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Jen Saki amesema katika taarifa ya Jumatano jioni kuwa mbinu hizo si tabia ngeni, na kuitaka serikali ya rais Bashar al Assad haraka kuwaachia wale ambao wamekamatwa kwa uonevu. Aliizungumzia kesi ya Mahmud Sabra, kaka wa mjumbe wa upinzani ambaye wiki iliyopita Syrian National Coalition ilisema amekamatwa kwenye kituo cha ukaguzi na inadhaniwa anashikiliwa na, na majeshi ya usalama kusini mwa Damascus.