Ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Sandei Shomari na mimi ni Khadija Riami, tukiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Februari 27 mwaka 2014, ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi mita bend 19, na 22 na 107.5 FM, Nairobi, Kenya. Karibuni. na katika matangazo yetu ya leo viongozi wa nchi wanachama wa Komesa wamaliza mkutano wao huko Kinshasa na kutoa wito wa kuanzisha soko la pamoja ifikapo Januari elfu mbili na kumi na tano. Pili, wameelezea pia kuhusu umuhimu wa kuweko na, na uhuru ambao wamesema ifikapo uh, Januari mwakani. Uh, maazimio haya yamekuwa tayari yameanza kutekelezwa na katika habari nyingine, huko Burundi, nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki wakutana Bujumbura na kuangalia changamoto zao na kutoa mapendekezo ya kuzitafutia ufumbuzi. Hivi vitambulisho ambavyo vinasomwa kwa mashine vimeshaanza kutolewa hapa jijini Bujumbura, na tukishapata hivi vitambulisho itakuwa ni rahisi kwa Warundi kuweza kusafiri katika hizi nchi zingine. Hizo ni baadhi ya habari tulizokuandalia kwa leo, msikilizaji nimeweka nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza ni habari za dunia, zikisoma naye Hadija Riami. Katika habari za dunia jioni ya leo, bomu la kwenye gari limelipuka kwenye mgahawa mmoja katika mji mkuu wa Somalia na kuua watu 11. Mlipuko wa leo Alhamisi ulitokea karibu na makao makuu ya idara ya usalama wa taifa na upelelezi mjini Mogadishu. Kundi la wanamgambo la Al-Shabab limedai kuhusika na shambulizi likisema walikuwa wakiyalenga majeshi ya usalama. Al-Shabab ambayo iliwahi kuudhibiti mji wa Mogadishu ilisukumwa nje ya mji huo mwaka 2011 na majeshi ya Umoja wa Afrika na serikali ya Somalia. Kundi hilo lenye uhusiano na Al-Qaida limefanya mashambulizi ya mara kwa mara mjini humo ikiwemo shambulizi jingine wiki iliyopita ambapo wanamgambo walitegua bomu la kwenye gari katika makazi ya rais na kulivamia jengo hilo huku wakiwa na silaha. Wanajeshi wa serikali ya sudan kusini na majeshi wa ya uasi yanadaiwa kutenda manyanyaso makubwa ambayo yanapelekea kuonekana ni uhalifu wa wakati wa vita katika mikoa miwili inayozalisha mafuta nchini humo, kwa mujibu wa makundi ya kutetea haki za binadamu. Watu waliokumbwa na mateso hayo ni wagonjwa ambao walikuwa dhaifu kukimbia kuepuka risasi ambazo zilielekezwa kwenye vitanda vyao. Kundi la madaktari wasio na mipaka limeripoti hali ya kutisha sana katika mji wa Malakal ambako nyumba zimechomwa moto na miili ya watu imezagaa mitaani. Human Rights Watch inasema kulikuwa na mtindo wa mauaji aliyofanywa katika misingi ya kikabila na uharibifu mkubwa ulitokea huko. Wananchi wa Malawi leo wameandamana katika mitaa ya Blantyre wakiwa wamekasirishwa sana na serikali yao baada ya ripoti ya ukaguzi kubaini kwamba maafisa waliokumbwa na kadhia ya rushwa wameiba zaidi ya dola milioni 30 kutoka kwenye mifuko ya serikali. Maandamano yaliandaliwa na mashirika yasiyo ya serikali na kuvuta mamia ya wachuuzi wa mitaani, wana harakati, mawakili na wake wa majumbani. Ripoti hiyo ya ukaguzi ambayo ilikuwa ikisubiriwa kwa hamu ilitolewa na wakaguzi wa Uingereza ambao walipewa kazi ya kufanya ukaguzi na Rais Joyce Banda. Fedha hizo ziliibiwa katika kipindi cha miezi sita kati ya mwezi Aprili na Septemba mwaka jana. Rais Goodluck Jonathan wa Nigeria amependekeza mpango maalum wa kuwapatia wanawake fedha kama sehemu ya kukabiliana na swala la kuwawezesha wanawake na kuimarisha usalama wa watu barani Afrika. Kiongozi huyo alikuwa anazungumza katika mkutano wa kimataifa juu ya usalama wa binadamu, amani na maendeleo mjini Abuja hii leo, ikiwa sehemu ya kusherehekea miaka mia moja ya umoja wa taifa la Nigeria. Abdul Shakur Abud ana maelezo zaidi. Rais Jonathan akizungumza kwenye mkutano huu wa kimataifa unaohudhuriwa na viongozi kutoka sehemu zote za dunia amesitiza kwamba kuwawezesha wanawake kote Afrika ni muhimu kabisa, kwani wakati kuna mapigano na ghasia za kijamii barani Afrika ni wanawake na watoto wanaoathirika zaidi. Kwa hivyo, wakati wa amani inabidi wanawake na watoto wafaidike na kupata afueni. Rais Jonathan ametoa mwito pia kwa viongozi wa kiafrika kushirikiana kwa karibu zaidi ili kukabiliana na kuushinda ugaidi na kutokomeza chuki barani Afrika. Rais wa Ufaransa Francois Hollande, akizungumza kwenye mkutano huo, amesema kuna matumaini makubwa katika mustakbal wa Afrika, lakini matumaini hayo yanaweza kuharibiwa kwa ukosefu wa usalama. Aliahidi kwamba nchi yake itasaidia Nigeria kukabiliana na kitisho cha ugaidi, akisema vita vyenu ni vita vyetu, na alilaani mashambulio yanayotokea huko kaskazini mwa Nigeria. Mkutano huo wa Abuja unafanyika chini ya ulinzi na usalama mkali. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Ndege za kivita za Russia zinafanya doria kwenye mpaka wake na Ukraine hivi leo Alhamisi huku maendeleo ya kasi haraka ya haraka yakitishia kuidumaza serikali mpya ya Ukraine huko Kiev. Watu wenye silaha wamekamata majengo ya serikali huko Crimea, mkoa wa Ukraine wenye uhusiano mzuri na Moscow na makazi ya kituo cha jeshi la majini cha Russia huko Sevastopol. Watu hao wenye silaha walipeperusha bendera ya Russia. Wakati huo huo, mashirika ya habari ya Russia yameripoti kuwa Moscow imekubali ombi la hifadhi la rais wa Ukraine aliyeondolewa mamlakani Viktor Yanukovych, na imekubali ombo hilo kwa sababu za usalama, lakini haikutoa maelezo zaidi, huku ndege za kivita za Russia zikiruka angani kwa mazoezi ya kijeshi yaliyoamriwa na rais Vladimir Putin. Waziri wa ulinzi wa Marekani Chuck Hagel ameionya Moscow kutochukua hatua yoyote kwa Ukraine ambayo inaweza kutafsiriwa vibaya. Kiongozi wa upinzani nchini Thailand Suthep Tasuban ameashiria kuwa yuko wazi kwa mazungumzo na Waziri Mkuu Yingluck Shinawatra baada ya wiki kadhaa za kukataa aina yoyote ya majadiliano kumaliza mzozo wa muda mrefu wa kisiasa. Kiongozi huyo wa upinzani ambaye kwa miezi kadhaa ameongoza maandamano dhidi ya serikali leo alimpa changamoto Bi Yinglak ya kufanya mdahalo kwa njia ya televishen, ili mradi wawepo washiriki wawili tu na mdahalo huo uonyeshe kote nchini humo. Bi Yinglak amesema yuko wazi kwa mashauriano, lakini Suthep kwanza amalize maandamano. Pia amesema mazungumzo yoyote lazima endane na muundo wa katiba. unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc na habari iliyochukua uzito wa juu hii leo ni viongozi wa jumuiya ya nchi za komesa wamemaliza mkutano wao hii leo mjini kinshasa wakitoa mwito wa kufungua soko huru kuanzia januari mwaka 2015 mwenzangu abdu shakur abud amezungumza na mwandishi wetu salehe mwanamilongo na kuanza kumuuliza taarifa ya mwisho iliyotolewa na viongozi hao Kwenye taarifa ya mwisho ambayo ilisomwa na waziri wa mambo ya nje wa Congo uh, Remo Chibanda, marais hao wa jumuiya ya Komesa wameelezea umuhimu wa kuweza kuboresha uh, biashara hasa kuundwa kwa viwanda vidogo vidogo ambavyo wanaelezea kwamba vitasaidia na kuchangia katika uh, maingiliano ya kimkoa na pili, wameelezea pia kuhusu umuhimu wa kuweko na uh, biashara uhuru ambao wamesema uh, ifikapo uh, Januari mwakani, maazimio hayo yamekuwa tayari yameanza kutekelezwa, lakini uh, kulingana na mazingira yenyewe ambayo Uh, jumuiya hiyo imepatikana kwayo kwa yuko. Sasa wataalamu wengi ambao tumezungumza nao wamekuwa uh, wame na wasiwasi kwamba huenda uh, isiweze kukamilika na uliposema matatizo yaliyopo, maanake hasa hali ya usalama huko DRC na katikati mwa Afrika katika maeneo ya maziwa makuu. Wamesema nini juu ya swala hilo? Swala hilo wamesisitizia tu umuhimu wa kuweko na uh, juhudi za pamoja za nchi wanachama katika kukuza amani. Uh, na tatizo kubwa la maingiliano sio kwanza amani bali uh, ni ukosefu wa miundombinu. Umejua hakuna barabara, hakuna uh, umeme, hakuna vifaa uh, uh, ambavyo vinaweza kusaidia mawasiliano baina ya watu na bidhaa. Kwa hiyo ni, ni, ni, ni, ni ndoto kubwa na ni changamoto kubwa ambayo uh, marais hao wanaweza wenyewe uh, ku, kwamba kufikia hilo, bado inaomba muda mrefu, lakini wanaimani, wamesema nia nzuri ya siasa itaweza kuchangia katika uh, kukamilisha malengo hayo ya maingiliano ya kimkoa. Na je, kutokana na matatizo hayo ya miundo mbinu na kadhalika, wamesema chochote? Maanake wanasema nataka kuanza mwezi Januari, kwa hivyo wamezungumziaje? tatizo hilo la mawasiliano na miundombinu, nasema kabla ya kufikia hatua kama hiyo, waanzie kwanza na kuunda kwenye e, nchi zao wenyewe viwanda ama mashirika madogo madogo ambayo yanatakiwa kufadhiliwa na mabenki e, na vilevile kuweza kuweka mazingira bora ya uwekezaji a, ili kusaidia kwamba watu wenye pato ndogo waweze ku, ku, ku, kuendeleza biashara ni mwandishi wetu Salehe Mwanamilongo akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Kinshasa. Kila juma, Livetok na Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ni wakati wako msikilizaji wetu kushiriki katika kutoa maoni yako au kuuliza maswali moja kwa moja, yaani live, juu ya mada kemkem zinazogonga vichwa duniani takazoletwa kwako na idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, hapa Washington DC. Live Talk kila Ijumaa saa 1 na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa 12 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ushiriki wako ni mchango wa jamii unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa msikilizaji kesho usikose kujiunga nasi katika live talk ambapo tutazungumzia swala la mapenzi ya jinsia moja huko afrika ya mashariki kwa hiyo ukitaka kushiriki mjadala huu tafadhali tuma swali yako au maoni yako usisahau namba yetu ni 2026193151 hali kadhalika usisahau unaweza kutumia facebook kutuma maoni yako na kutumia namba yako Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Wizara ya Ulinzi ya Korea Kusini inasema Korea Kaskazini imefanya majaribio ya makombora ya masafa mafupi kwenye pwani yake ya mashariki. Msemaji wa wizara hiyo hakutoa maelezo mengine kuhusu majaribio hayo ambayo yalifanyika Alhamisi usiku. Serikali ya Pyongyang haijatoa maoni yoyote. Ni jambo la kawaida Korea Kaskazini kufanya majaribio ya makombora ya masafa mafupi. Majaribio kama hayo yanayoaminika kwa kiasi fulani ni ujumbe wa kisiasa kwa Kusini. Majaribio ya karibuni yamekuja wakati Seul na Washington wanafanya mazoezi makubwa ya pamoja ya kijeshi ambayo Kaskazini inayaona ni uchokozi usiyokubalika. Marekani inasema serikali ya Siria inakaidi msaada wa jumuiya ya kimataifa wa mazungumzo ya amani kwa nchi hiyo baada ya ripoti kutolewa kuhusiana na watu waliowekwa kizuizini ambao wana uhusiano na wajumbe wa upinzani ambao wanashiriki mashauriano. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, Jen Psaki, amesema katika taarifa ya Jumatano jioni kuwa mbinu hizo si tabia ngeni na kuitaka serikali ya Rais Bashar al Assad haraka kuachia wale ambao wamekamatwa kwa uonevu. Aliizungumzia kesi ya Mahmud Sabra, kaka wa mjumbe wa upinzani ambaye wiki iliyopita Syrian National Coalition ilisema amekamatwa kwenye kituo cha ukaguzi na inadhaniwa anashikiliwa na, na majeshi ya usalama kusini mwa Damascus. kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Tukirudi kwenye ripoti zetu, milipuko ya mabomu imelipuka hii leo katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu. Na milipuko hii imetokea kwenye mgahawa mmoja karibu na makao makuu ya idara ya usalama na upelelezi wa taifa nchini humo. Mwenzangu Mkamiti Kibayasi amezungumza na mwandishi Ali Ahmed Ali akiwa Mogadishu, na kwanza akamuuliza idadi ya vifo vilivyotokea pamoja na majeruhi. Kwa sasa en maiti waliojumlishwa ni maiti ishirini na moja, wawili ni askari wa serikali, nusu ni raia wa ndani ya, ya, ya Mogadisho na imepatikana na wanawake wawili ambao kwamba wanaofanya kazi kwa UNICEF wanaopiga watoto wadogo chanjo wawili nao wakauawa, lakini hawakuuawa kibomu, wameuawa kwa kawaida tu kwa risasi. Haikujulikana risasi zile lakini zimetokea wapi, na serikali imezungumzia vipi kuhusiana na shambulizi hilo. Maanake mpaka hivi sasa tunavyozungumza, tunafahamu kwamba kundi la Alshababu limedai kwamba kuhusika na shambulizi hilo. Ndiyo kundi la Alshababu limedai kuhusika na shambulizi hilo, kwa sababu ni ma- shambulizi lilivyotokea ni gari tatu zilikuwa zimetoka kwa upande wa njia ya chini, gari moja ngi ikalepua na mbili mpaka saa hii hazijajulikana zimesikia kuenda wapi, na serikali imesema kwamba kuwa mpaka kesho itatangaza, itatangaza ziko wapi gari hizo na itazidi kudumisha utulivu wa mji upande wa hoteli iliyotokea bomu kama hilo. Vilevile kuna taarifa kwamba kuna mashambulizi mengine mabomu ya mabomu yametokea huko Kismayo. Je, una taarifa kuhusiana na vifo vya watu wangapi vimetokea, au majeruhi waliopatikana? majeruhi ni mtu mmoja na vifo ni wa watu wawili, ikiwa msichana mmoja na mvulana mmoja, raia wasiokuwa jeshi eh, la serikali. Na katika shambulizi hilo la Kismayo ni kundi la Alshababu pia limedai kuhusika ama ni watu wengine tofauti na hao? Limedai kuhusika kundi la Alshabab kwamba kwani wao wamefanya malapuzi lakini imelepua lakini haikupatikana e, na askari wa serikali hawakupatikana hata mtu mmoja. Wamekufa ni raia wawili na mmoja majeruhi, miongoni waliokufa akiwa ni kichana mmoja. Na hali ya usalama kwa jumla ikoje katika nchi nzima ya Somalia hivi sasa kutokana na mashambulizi ya hapa na pale yanayojirudia? Kinyume ilikuwa hali ya usalama imetulia vizuri, lakini kwa sasa kwa wiki hizi mbili hali ya usalama imezoroka kabisa. Umekuwa kila siku ni mashambulizi na vita vikiendelea kila upande. je Yeah, serikali imetoa onyo kwa raia na kuwapa tahadhari, iwapo wanaona labda kuna kitu ambacho wana wasiwasi nacho watoe taarifa kwa polisi, au kuna namba ambazo za siri wamezitoa. Serikali imetoa wito kwa raia wote watakapoona mashambulizi yanaandaliwa ama watakapoona kumshuku mtu yoyote ambaye kwamba anashughulika na mashambulizi ama anaandaa kufanya shambulizi kama hilo, wametoa raia na wametoa namba kupitia kikuu cha polisi ngini ee, sehemu zote ambazo serikali ziko na wametoa onyo kwamba kuwa ee, vyovyote vile itakavyokuwa, kama haitopatikana kwa kituo polisi hawatopata ee, namba zao. Wametoa na namba nyingine za AU yani ya jeshi la AMISOM, ili wakiona sehemu kama hizo zinafanywa mashambulizi ama zinaandaliwa kutengenezwa mashambulizi, ili wapige simu wajulishe kwa haraka upesi, ili upatikane ziwia mashambulizi kama hayo. Ni Ali Ahmed Ali, mwandishi wa habari mjini Mogadishu, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Somalia. Chama kimojawapo katika muungano wa upinzani nchini Kenya, ODM, kitakuwa na mkutano wake mkuu hapo kesho kuchagua viongozi wake, huku kukiwa na mvutano wa uongozi ndani ya chama hicho. Mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na mchambuzi wa kisiasa, Bwana Nyonga Makemba, kutoka Mombasa na kumuuliza kwanza juu ya mvutano katika chama hicho. Uh, kwa kweli chama hicho kina shida kwa sababu kwanza wameitisha uchaguzi. Walipoitisha uchaguzi ikawa kwanza wanataka wazee waondolewe wabaki vijana, so katika misingi hiyo kumekuwa na shida kwamba wazee wanaonekana kama e wanaenda kuzidiwa na hao vijana ah uh, kwa hivyo, hivi sasa, kufikia sasa ni kuwa twaona, labda uchaguzi utakapofanyika, huenda wale vijana wakachukua mamlaka katika viti vile vya ngazi ya juu na mvutano huu wao utaathiri vipi muungano wa CORD? Kwanza utaathiri kwa sababu kuna baadhi ya viongozi ambao walichaguliwa kwa vyama kama vile vya Wiper wakipata nomination zao kupitia Wiper ambayo iko chini ya CORD, na wamekuwa wakiingilia katika kufanya wa uchambuzi wa kuchagua watu ni kina nani watafaa. Kwa mfano tuchukue mji wa Mombasa, seneta Hassan Sarai alichaguliwa na chama cha Wiper ndani ya CORD, lakini tangu juzi na jana tumuona kwa TV akizunguka yeye na Ali Hassan Joho ambaye ni anapigania kiti cha uh, udogo wa uh, yule uh, Raila Odinga. Na katika mvutano wa uongozi wenyewe ODM wanasema wameshaelewana. Unafikiri kweli uchaguzi wao utafanyika, italeta sura mpya katika chama cha ODM? Mimi kwa maoni yangu binafsi naona itakuwa ni mwanzo wa kusambaratika kwa chama cha ODM. Kwa nini unasema hivyo? Nasema kwa sababu Misingi ya Raila ya kuungana na wale vijana hakuwa nayo katika roho yake. Kwa hivyo anasema Raila anaungana na ungana vijana, alafu wazee wako kundi jingine. Kuna kuna makundi mangapi hapa? Kuna makundi ya ODM yana makundi ma mawili, kwanza kwanza, na makundi matatu. Kuna kundi la vijana, kundi la wazee na kundi linaloasi chama cha cha ODM, ambao ni mchanganyiko wa vijana na wazee. Kwa hivyo nafikiri hawataweza kuafikiana katika mkutano wao wa siku tatu hapo unaanza kesho. Ah, si, si, si dhani kama wataweza kuafikiana. Tutaomba Mungu tuone ule ukweli utakavyofanyika, lakini si dhani kama wataafikiana. Ni mchambuzi wa kisiasa Nyonga Makemba akizungumza na VOA kutoka Mombasa. Na miaka mitatu baada ya mchakato wa soko huria kuanza katika nchi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki, changamoto kuu ili kutekeleza kamilifu mpango huo ni sheria ambazo hazifanyiwe marekebisho ili kuondoa vizuizi vyote. Kutoka Bujumbura, mwandishi wetu Haidala Kizimana anayo taarifa ifuatayo. Burundi ilijiunga rasmi na jumuiya ya Afrika Mashariki tangu mwaka 2007 lengo likiwa kunufaika na mipango itakayotekelezwa kupitia jumuiya hiyo, ukiwemo mpango huu wa soko huria wa kuondoa vizuizi vyote, na hivyo wanachama kubadilishana bidhaa, wananchi kuweza kuishi, kuwekeza na, na kufanyia kazi katika nchi yoyote mwanachama bila matatizo. Lakini hadi sasa, ni yapi manufaa ya soko huria kwa wananchi wa Burundi? Huyu hapa ni waziri wa Burundi inayehusika na, na masuala ya Jumuiya ya Afrika Mashariki. Kusema kweli mradi wa soko huria una manufaa makubwa kwa nchi yetu Burundi. anaweza kusafiri kwenda Tanzania, kwenda Kenya, kwenda Rwanda bila kulipa visa. Mtoto wa Burundi anaweza kwenda kusoma katika hizo nchi bila matatizo, akachukuliwa kama mzaliwa wa nchi hiyo. Burundi anaweza kwenda kufanya kazi katika hizi nchi za East African Community. Benki mbili za kibiashara za Tanzania na Kenya tayari zimeishafungua matawi hapa Burundi, kupitia mpango huo wa soko huria na wawekezaji kadhaa wa kibinafsi kufungua biashara zao hapa Burundi. Hata hivyo, ripoti za wataalamu zinasema changamoto kuu, ili kutekeleza kikamilifu mpango huo wa soko huria katika nchi wanachama wa jumuiya Afrika Mashariki ni sheria ambazo hazijafanyiwa marekebisho ili kuondoa vizuizi vyote upande wa Burundi. Tatizo jingine ni wananchi wa taifa hili kutumia kitambulisho ambacho hakiaminiki katika nchi nyingine wanachama, licha ya zoezi la kuorodhesha wananchi ili kuwapatia kitambulisho cha kisasa kisichoigwa ama biometric card kwa Kiingereza kuanza katika mji mkuu wa Burundi, Bujumbura. Bile Ontine Zeimana ni waziri wa Burundi masuala ya jumuiya ya Afrika Mashariki. Sisi Burundi, vyeti tulivyo navyo ni vyeti ambavyo havija havijaendelea. Hauwezi ukamjua mtu amezaliwa wapi, ametoka wapi kwa kutumia hiyo hiyo kadi. Kwa hivi sasa, kama mnavyofahamu, hizi hivi, hivi vitambulisho ambavyo vinasomwa kwa mashine vimeshaanza kutolewa hapa jijini Bujumbura na Tukishapata hivi vitambulisho itakuwa ni rahisi kwa Warundi kuweza kusafiri katika hizi nchi zingine. Hapo tutaweza kushirikiana na wenzetu katika kutumia kitambulisho kama cheti cha usafiri. Hii ni wakati, wadau wa mpango wa soko huria kutoka nchi zote wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki walikutana mjini Bujumbura wiki hii kutathmini hatua ya utekelezwaji wa mkataba wa soko huria kwa nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki ambao ulianza kutekelezwa tarehe mosi Julai mwaka 2010 baada ya marais wa nchi tano wanachama kutia saini mkataba huo juu ya mchakato wa soko huria. Haidara Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia mjadala wa wachambuzi kuhusu njia ya kusonga mbele kwa Sudani Kusini. Mazungumzo yanaendelea nchini Ethiopia kati ya Sudani Kusini na waasi ambao kwa kiasi kikubwa ni waliokuwa wanachama wa zamani wa chama tawala cha Sudani Kusini cha People's Liberation Movement, SPLM. Katika mkutano wa karibuni hapa Washington ulioandaliwa na kituo cha mikakati kwa masuala ya Afrika, washiriki walijadili sababu za ghasia hizo na njia za kuweza kusonga mbele. Mwandishi wetu William Igo anaripoti na hadiriami anayesoma ripoti kamili. Sudan Kusini imekuwa huru kwa takriban miaka mitatu hivi sasa. Kundi la Sudan People's Liberation Movement ambalo lilipigana vita vya miongo kadhaa na jamhuri ya Sudan lilikamata udhibiti wa serikali na kuanza ujenzi wa taifa. Mwezi Julai mwaka jana, chama hicho kilikumbwa na mgawanyiko uliojitokeza hadharani. Wachambuzi wanasema mivutano imekuwa ikiongezeka kwa muda mrefu. Mwakilishi wa Marekani kwa Sudan Kusini na Sudan, Donald Booth alikuwa mshiriki wa majadiliano ya karibuni yaliyofanyika katika chuo kikuu cha ulinzi wa kitaifa hapa Washington. Anasema ghasia zinawakilisha kushindwa kwa uongozi kwa pande zote. Institutions that were understandably weak at independence were allowed to stagnate. Taasisi ambazo zinaeleweka zilikuwa dhaifu wakati wa uhuru, ziliruhusiwa kuwa hivyo. Wakuu wa kisiasa badala yake waliwania madaraka na kupunguza mwanya wa kisiasa. Mshiriki mwingine katika mjadala huo, Jock Maduk, anasema ilikuwa dhahiri kwa harakati za ukombozi ambazo zimepelekea uhuru wa Sudan Kusini zilikumbwa na matatizo katika kipindi cha mpito kuelekea kuwa chama tawala na kutawala kwa vizuri. Jok mkurugenzi mtendaji wa taasisi ya Sud mjini Juba na profesa wa historia katika chuo kikuu cha Loyola Marymount huko California, anasema matumizi ya kifahari katika miji mikuu ya majimbo na Juba ilikuwa dhahiri kabisa, lakini huduma katika maeneo ya vijijini zilikuwa chache mno. Yote ilipelekea kuleta matatizo makubwa. Ilikuwa ni swala la muda tu, kitu ambacho hatukujua ni kwa muundo gani yatatokea. Ghasia za umma kama zile za upinzani ambazo zilizojitokeza wakati wa mapinduzi ya Afrika Kaskazini au uasi zaidi wa makamanda wa kijeshi. Je, kutakuwa na mivutano zaidi ya vita vya wanamgambo wa kikabila au upinzani wa kiraia madarakani ndani ya uongozi wa SPLM? Mchambuzi wa Sudan Kusini pia anasema jeshi limekuwa haliwezi kumudiwa na gharama imekuwa kubwa mno. Anasema taasisi ni kubwa nchini humo na inanyonya takriban asilimia 60 ya bajeti ya taifa. Serikali imewaingiza wanamgambo wa upinzani katika jeshi, jambo ambalo limepelekea jeshi kwa maneno yake kuwa bila ya maadili na thamani zilizofanana. Hata hivyo, Jok anasema nusu ya jeshi la nchi hiyo bado linaundwa na kundi moja la kikabila la Wadinka na limeshindwa kuonyesha mchanganyiko wa kitaifa. Kwa mujibu wa Jok, serikali pia imeshindwa kusonga mbele kwa ufanisi katika suala la maridhiano, badala yake ghasia zinaendelea baada ya kutoa saini kwa mkataba wa amani. Donald Booth anasema njia ya kusonga mbele na jumuisha kumaliza hali ya kutojali kwamba utaweza kushtakiwa kwa wale ambao wanahusika na mashambulizi kwa raia. Those responsible for perpetrating abuses and violations need to be held accountable And the nation must fully invest in wale waliohusika na vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu wanahitaji kuwajibishwa, na taifa lazima liwekeze katika utaratibu wa maridhiano ya kisiasa ambayo tunaweza kuunga mkono kusonga mbele kwa mjadala wa kisiasa na mageuzi. Umoja wa Afrika umeunda tume ya uchunguzi kwa Sudani Kusini, ambayo inaamini inaweza kuwa nyenzo inayoaminika kuhakikisha uwajibikaji, uajibikaji kwa ukatili uliotendwa. Tunahisi tume hii isonge mbele kwa haraka katika kufanya kazi yake. Booth ameonya dhidi ya kile alichokiita watu wanasema biashara kama kawaida na marekebisho ya haraka na kustahimiliana kwa wakuu wa kisiasa. Hiyo itakuwa ni chanzo cha kuibuka kwa mzozo mwingine, anasema. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Ufuatao ni muktasar wa habari. Bomu la kwenye gari limelipuka kwenye mgahawa mmoja katika mji mkuu wa Somalia na kuua watu kadhaa. Mlipuko wa leo Alhamisi ulitokea karibu na makao makuu ya idara ya usalama wa taifa na upelelezi mjini Mogadishu. Wanajeshi wa serikali ya Sudan Kusini na majeshi ya uasi yanadaiwa kutenda manyanyaso makubwa ambayo yanapelekewa kuonekana kuwa ni uhalifu wa wakati wa vita katika mikoa miwili inayozalisha mafuta nchini humo. Wananchi wa Malawi leo wameandamana katika mitaa ya Blantyre wakisema wamekasirishwa sana na serikali yao baada ya ripoti ya ukaguzi kubaini kwamba maafisa waliokumbwa na kadhia ya rushwa wameiba zaidi ya dola milioni 30 kutoka kwenye mifuko ya serikali. Ndege za kivita za Russia zinafanya doria kwenye mpaka wake na Ukraine hivi leo Alhamisi, huku maendeleo ya kasi ya haraka yakitishia kuidumaza serikali mpya ya Ukraine huko Kiev. Watu wenye silaha wamekamata majengo ya serikali huko Crimea, mkoa wa Ukraine wenye uhusiano mzuri na Moscow. Na hapa ndio tunafika mwisho matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 nusu usiku kwa saa za Afrika ya Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo ya leo, mwelekezi Dwayne Collins, msimamizi Abdu Shakur Abud kutoka Washington, mimi ni Sandey Shomari na mimi ni Khadija Riami, tukisema kwa harini na usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC.